ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับการขอส่วนลดเมื่อซื้อรถยนต์  (อ่าน 2800 ครั้ง)

ออฟไลน์ pluemjai

• Newbie
  • *
  รบกวนสอบถามสมาชิกทุกท่านนะครับ

1. เวลาซื้อรถยนต์นั้น ที่เห็นขอส่วนลดกันเยอะๆ  นี่เฉพาะซื้อสดอย่างเดียว  หรือรวมทั้งซื้อผ่อนก็ได้ครับ  คือผมเข้าใจว่าซื้อผ่อนจะไม่สามารถขอส่วนลดได้ หรือผมเข้าใจผิดครับ :-\

2.  ซื้อสดกับผ่อน แบบไหน มีโอกาสต่อรองได้มากกว่า

3. เมื่อต่อรองส่วนลดเสร็จ(ในกรณีที่ลดได้)  จำเป็นต้องมีการระบุเป็นลายลักษณ์อักษร เลยไหมครับ  เช่นนในใบจอง หรืออะไรก็แล้วแต่

รบกวนขี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับการขอส่วนลดเมื่อซื้อรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 17:57:50 »
พอดีเพื่อนจะซื้อเลยไปด้วยกัน นั่งฟังเขาคุยกับเซลล์พอดี ตรงโจทย์
1.สดผ่อนลดเท่ากัน
2.ผ่อนต่อรองได้มากกว่า รถยุโรปบางยี่ห้อถ้าจัดไฟแนนซ์ของเขาเองจะได้รับรถไม่เกิน 2 เดือนแต่สด รอรถ 4 เดือน
3.ถ้าเรายังไม่ตัดสินใจเซลล์จะไม่ค่อยเขียนรายละเอียดให้(กลัวเราเอาไปต่อรองที่อื่น)แต่ถ้าตกลงจองแล้วให้เขาระบุรายละเอียดในใบจองให้ครบเลยว่ามีอะไรบ้าง รับรถเมื่อไหร่

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับการขอส่วนลดเมื่อซื้อรถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 18:11:43 »
1. ไม่ต่างกันเลยครับ อยู่ที่โควต้าว่าสามารถลดได้เท่าไหร่ ละวงเงินของพวกของแถมได้เท่าไหร่ เซลล์รู้อยู่แก่ใจครับ
2. อันนี้ผมเองก็ยังไม่เห็นต่างเท่าไหร่นะ เพราะที่บ้านซื้อรถเงินสดทั้งนั้น ยกเว้นที่สวน ซื้อผ่อนในนามนิติบุคคล ดอกเบี้ยต่ำมาก ของแถมงั้น ๆ
3. ต้องเขียนให้ชัดเจนครับ ว่าได้ส่วนลดเท่าไหร่ ของแถมอะไรมั้ง แต่ละชิ้นแท้หรือเทียบ กันการตุกติกของเซลล์ครับ
    เพื่อนผมเจอมาแล้ว เขียนแท้ แต่ได้เทียบ โวยศูนย์แทบแตก ระวังเซลล์ประเภทปลาไหลดี ๆ แล้วกัน ณ ปัจจุบันก็ยังมีหลงเหลืออยู่เยอะพอสมควร ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 19:57:09 »
  รบกวนสอบถามสมาชิกทุกท่านนะครับ

1. เวลาซื้อรถยนต์นั้น ที่เห็นขอส่วนลดกันเยอะๆ  นี่เฉพาะซื้อสดอย่างเดียว  หรือรวมทั้งซื้อผ่อนก็ได้ครับ  คือผมเข้าใจว่าซื้อผ่อนจะไม่สามารถขอส่วนลดได้ หรือผมเข้าใจผิดครับ :-\

2.  ซื้อสดกับผ่อน แบบไหน มีโอกาสต่อรองได้มากกว่า

3. เมื่อต่อรองส่วนลดเสร็จ(ในกรณีที่ลดได้)  จำเป็นต้องมีการระบุเป็นลายลักษณ์อักษร เลยไหมครับ  เช่นนในใบจอง หรืออะไรก็แล้วแต่

รบกวนขี้แนะด้วยครับ

1.เท่ากันครับ
2.ผ่อนครับ บางที่บอกซื้อสดมันแทบจะไม่สนใจเลย ของแถมก็น้อยกว่า แถมรอรถนานกว่าอีก
3.ต้องระบุให้ชัดเจน เป๊ะๆทุกตัวอักษร ไม่งั้นเราจะโดนมันเล่นแง่ครับ

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 23:27:15 »
เงินผ่อน มักจะได้ส่วนลดเยอะกว่า เพราะว่าบางทีมี margin จากทาง finance ให้อีกครับ

ของแถมผมมักจะขอตัดเป็นเงินส่วนลดไปเลย ไม่เอาของแถมอะไร แล้วไปซื้อเองทีหลังดีกว่า (ยกเว้นประกัน บางทีมันแถมมากับ finanace เรียบร้อยแล้วครับ)

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 11:51:36 »
เรื่องส่วนลด ไม่เกี่ยวกับ สด หรือ ผ่อน ครับ
เซล์เค้าจะมียอดส่วนลด ที่เรียกว่า margin ไว้ครับ มากน้อย ก็ตามยอดขาย และ ราคารถ คันนั้น ครับ แต่ละศูนย์ เซล์แต่ละคนไม่เท่ากันครับ

ซื้อสด ก็เรียกได้ว่า เราได้ส่วนลด อยู่ตรงที่ไม่ต้องไปจ่ายดอกเบี้ยให้ไฟแนนซ์ครับ ถ้ามี และไม่เดือดร้อน ผมว่า อันนี้ ดีกว่า ครับ

ส่วนเงินผ่อน บางที เซล์จะ co กับทาง finance อย่างเช่น ไฟแนนซ์บางเจ้า บอกเซลว่า ให้ใช้กับเค้า เค้าจะให้เงินบางส่วนกับเซล์ เซล์ได้ตังค์ ถ้าดีหน่อย เค้าก็อาจจะเอามาทำเป็นส่วนลดให้เราครับ แต่ให้ดูดีๆ เรื่องดอกเบี้ย ของไฟแนนซ์ แต่ละเจ้าไม่เท่ากัน บางทีได้ส่วนลดเงินสด แต่ดอกบาน กว่าชาวบ้านเค้า

ส่วนใหญ่เซล์จะให้ของแถม เพราะ เอาเข้าจริงๆ มากกว่า 70% ของคนไทยเข้าใจว่า ซื้อศูนย์จะได้ของแถม ของแต่งเป็นของแท้ ซึ่งจริงๆ แล้วเค้าเอาของข้างนอก (ก๊อปปี้) มาใส่ให้ หรือบางตัว ของจริง แต่มูลค่าที่เบิกของมาใส่ให้จริง เค้าได้ราคาเซล์ เค้าก็ได้เงินส่วนนั้นไปครับ

เรื่องได้ส่วนลด แน่นอนว่า ต้องเขียนลงในใบจอง นะครับ
เซล์เค้าก็ต้องหาเงินของเค้าครับ เราก็ต้องทำหน้าที่ของเราครับ ข้อมูลไปให้พร้อม ไม่รีบมากก็ต่อรองไปเถอะครับ ไม่ถูกใจก็ลองเทียบกับศูนย์อื่น ยี่ห้ออื่น อย่าไปเกรงใจครับ