ผู้เขียน หัวข้อ: ถามแบบไม่อิง segment นะครับ Sonic กับ Camry ถ้าวัดที่ความหนึบนุ่มและการเก็บเสียง  (อ่าน 10144 ครั้ง)

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
เข้าใจเจ้าของกระทู้นะครับ ภาพรวม Sonic สู้ไม่ได้อยู่แล้วครับ แต่จากได้ยินผู้ใช้หลายท่านบอกว่าSonicเก็บเสียง และช่วงล่างดี

แบบนี้ถ้า จขกท ต้องการประหยัดงบจริงๆต้องไปลองแล้วครับว่าคันเล็กๆแค่นี้ เก็บเสียงและขับแน่นพอรึเปล่า
เอาไปชนกับD segแบบนี้พูดยากครับ แต่C seg อาจพอสู้ได้มั้งครับ

เดี๋ยวว่างๆผมหาเวลาไปลองดูครับ
แต่ก็แอบเสียดาย fd อัตราเร่งตัว mt จี๊ดจ๊าด
ยิ่งช่วงนี้ดูๆรถใหม่ เหมือนรถมันจะรู้ตัวขับดีขึ้นจมเลย อิอิ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
แดมป์ทั้งคัน จบกว่าครับ ถ้าอยากได้เงียบๆ
หลังคา ประตู ฝาท้าย พื้น พ่นซุ้มล้อ
ใส่ยางกันลมที่ขอบประตู ใส่ยางขอบประตูสองชั้น (เค้าเรียกว่า Stuffit มั๊ง ไม่แน่ใจ)
ยกเว้นคอนโซลหน้าตรง Firewall ที่ไม่รู้จะทำยังไง

คันไหนอยากเงียบ ต้องลองครับ แต่แลกมากับน้ำหนักตัวเพิ่มขึ้นราวๆ 40-50 กิโล

วีออสผม ใส่ยางกันลมที่ขอบประตู บุหลังคาด้วยฉนวนกันความร้อน
บุพื้นด้วยยางกันเสียงไว้ใต้พรม แล้วก็พ่นกันสนิมที่ซุ้มล้อ
ดีขึ้นเยอะครับ (ย้ำว่า เยอะ ครับ ไม่ใช่แค่นิดๆหน่อยๆ)
อยากแดมป์แต่ใจ(และงบ)ไม่ถึงครับ

ขอนอกเรื่องนิดครับ
แดมป์กับคน ที่ทำที่ลานจอดรถในห้างแถวศูนย์วัฒนธรรมรึเปล่าครับ ถ้าจำไม่ผิดจะชื่อชัย ที่เขาแดมป์พื้นถึงซฺ้มล้ล้วก็พ่นสเปรย์กันเสียงที่ซฺ้มล้อ จะถามว่าดีจริงใช่ป่าวครับ ผมจะทำตั้งแต่ยังไม่ขึ้นราคาจนราคาเพิ่มมาเท่าตัว อยากรู้ว่าคฺ้มไม๊ หากไม่ใช่เจ้านี้ขออภัยด้วยครับ

ไม่ใช่ครับ

ขึ้นราคาจนน่าเกลียด เห็นตั้งแต่แรกๆ จนราคาเพิ่มขนาดนี้ ผมก็ไม่เอาครับ
ผมเข้าร้านเครื่องเสียง ให้เค้าออกแบบตัดแผ่นยางครับ ปกติจะใช้กับรถที่แดมป์พื้น รองอีกชั้น จะได้ไม่สั้นกระพือ
สูตรเดียวกับของเค้าแหละครับ แต่ของผม ล้างอัดฉีดซุ้มล้อก่อน ยกขึ้น แล้วขัดหยาบๆ ค่อยพ่นครับ
อยู่ได้นานนนนนนนน

ขอบคุณมากครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ king79

• Jr. Member
  • **
แดมป์ทั้งคัน จบกว่าครับ ถ้าอยากได้เงียบๆ
หลังคา ประตู ฝาท้าย พื้น พ่นซุ้มล้อ
ใส่ยางกันลมที่ขอบประตู ใส่ยางขอบประตูสองชั้น (เค้าเรียกว่า Stuffit มั๊ง ไม่แน่ใจ)
ยกเว้นคอนโซลหน้าตรง Firewall ที่ไม่รู้จะทำยังไง

คันไหนอยากเงียบ ต้องลองครับ แต่แลกมากับน้ำหนักตัวเพิ่มขึ้นราวๆ 40-50 กิโล

วีออสผม ใส่ยางกันลมที่ขอบประตู บุหลังคาด้วยฉนวนกันความร้อน
บุพื้นด้วยยางกันเสียงไว้ใต้พรม แล้วก็พ่นกันสนิมที่ซุ้มล้อ
ดีขึ้นเยอะครับ (ย้ำว่า เยอะ ครับ ไม่ใช่แค่นิดๆหน่อยๆ)
อยากแดมป์แต่ใจ(และงบ)ไม่ถึงครับ

ขอนอกเรื่องนิดครับ
แดมป์กับคน ที่ทำที่ลานจอดรถในห้างแถวศูนย์วัฒนธรรมรึเปล่าครับ ถ้าจำไม่ผิดจะชื่อชัย ที่เขาแดมป์พื้นถึงซฺ้มล้ล้วก็พ่นสเปรย์กันเสียงที่ซฺ้มล้อ จะถามว่าดีจริงใช่ป่าวครับ ผมจะทำตั้งแต่ยังไม่ขึ้นราคาจนราคาเพิ่มมาเท่าตัว อยากรู้ว่าคฺ้มไม๊ หากไม่ใช่เจ้านี้ขออภัยด้วยครับ

ไม่ใช่ครับ

ขึ้นราคาจนน่าเกลียด เห็นตั้งแต่แรกๆ จนราคาเพิ่มขนาดนี้ ผมก็ไม่เอาครับ
ผมเข้าร้านเครื่องเสียง ให้เค้าออกแบบตัดแผ่นยางครับ ปกติจะใช้กับรถที่แดมป์พื้น รองอีกชั้น จะได้ไม่สั้นกระพือ
สูตรเดียวกับของเค้าแหละครับ แต่ของผม ล้างอัดฉีดซุ้มล้อก่อน ยกขึ้น แล้วขัดหยาบๆ ค่อยพ่นครับ
อยู่ได้นานนนนนนนน

ขอบคุณมากครับ

ซื้อสเปรย์มาพ่นเองก็ได้นะครับ  ราคาประมาณ 120-130 บาท ต่อกระป๋อง ใช้ซุ้มละ 1 กระป๋อง  ผมเองก็พ่นเอง(ใช้ 5 กระป๋อง) เก็บเสียงได้ดีขึ้นเป็นที่น่าพอใจเลยละครับ กับราคาประมาณ 600 บาท  อ่อ ...ผมใช้ยี่ห้อ leyland  (สีพ่นใต้ท้องรถ) ไม่รู้มียี่ห้ออื่น ๆ อีกหรือเปล่า

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
ที่มาตอบมีกี่คนเคยนั่ง 2รุ่นนี้แล้ว  ;D

ส่วนตัวเคยนั่งแต่new camry เลยเทียบให้ไม่ได้ แค่เทียบกับตัวเก่าได้ว่าเงียบขึ้น

ส่วนตัวอยากรู้ Sonic กับ Fiesta ใครเงียบกว่ากัน

ออฟไลน์ tum07

• Newbie
  • *
  • วิศวไฟฟ้า ที่เพิ่งพบว่าเครื่องยนต์มันช่างน่าหลงไหล
บร๊ะ!!!...เจ้าโซนิคของ(แฟน)ผม มันช่างกล้าปีนเกลียว(หลายชั้น)ขึ้นไปเทียบขั้นกะเค้าเชียวเร้อ...
Sonic SoMe