ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อไปนิสสันจะมีแต่เกียร์ออโต้ แบบ CVT อย่างเดียวใช่มั้ยครับ จะไม่มี 5-6 สปีดเลย?  (อ่าน 4762 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
สวัสดีครับ อยากทราบเกี่ยวกับระบบส่งกำลังของนิสสันครับว่า เค้าจะมีแค่ 2 อย่างให้เลือกใช่มั้ย ? ถ้าไม่เกียร์ธรรมดาก็ต้องเป็นเกียร์ CVT ของบริษัทลูกอย่าง Jatco ใช่มั้ยครับ จะไม่เล่น 5 สปีด ,6 สปีด , 7 สปีด กับเค้าเลยหรือ ?  เพราะผมเห็นว่าเครื่องนิสสันในตลาดรถบ้านเรานี่ก็แรงพอตัว และประหยัดน้ำมัน ถ้าได้อย่างน้อยๆก็ 5 สปีด แบบของฮอนด้านี่ก็ จะขับสนุกขึ้นมา ไม่มากก็น้อย ก็เลยอยากทราบครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าคงใช้แต่ CVT

เพราะตอนดูคลิปเทียน่า เค้าก็โชว์รถแทบทั้งหมดในแบรนด์ที่ใช้ CVT

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
คิดว่าเกือบทั้งหมดครับ อาจจะมีบางรุ่นที่ยกเว้น เช่น รถsport

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ขอบคุณครับ น่าเสียดาย ถ้าอยากสนุกบ้าง คงต้องสับเองอย่างเดียว  ;D ;D

ออฟไลน์ johnlee

นิสสันคงมองว่า ตลาดเกียร์ออโต้ คงมีไม่กี่คนที่จะคอยสับเกียร์เอง ปกติเลือก D แล้วก็ไปยาว

ส่วนเกียร์ธรรมดา อย่าลืมว่านิสสันบุกเบิกเกียร์ 6 จังหวะในนาวาร่าเชียวนา แม้ตอนนี้จะถูกฟอร์ดเรนเจอร์ทำเกียร์ 6 จังหวะมาได้ต่อเนื่องกว่าในเกียร์ หนึ่งถึงสอง

ส่วน CVT ผมใช้อัลมีร่า ก็ไม่ได้มีข้อตำหนิอะไร อาจจะมีขัดใจบ้างแต่ถ้าเข้าใจพ้นฐาน กลไก และเงื่อนไขของมัน ก็จะใช้งานได้อย่างเต็มสมรรถนะและอายุยืนยาว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ prai

ในเมื่อคุณ จขกท. บอกว่า นิสสันเองมีบริษัทลูกที่ทำเกียร์ CVT เพราะฉะนั้นผมคิดว่านิสสันก็คงใช้แต่เกียร์ CTV ครับ
เพราะตามหลักอุตสาหกรรมยิ่งผลิตได้มากขึ้นเท่าไหร่ ต้นทุนยิ่งถูกลงเท่านั้นครับ

คงคล้ายกับเครือ VW ที่ใช้เกียร์ DSG กันเกือบทั้งค่ายครับ

ออฟไลน์ Dejdazzle

• Full Member
รถกระบะยังเป็นATอยู่ครับ

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
กลุ่มรถยนต์นั่งของnissan  ในช่วง3-4ปีนี้ก็คงจะเป็นแบบนั้นมั่ง แต่อนาคตระยะยาว 5ปี 10ปี อะไรก็เกิดขึ้นได้ ทุกอย่างมันก็มีเปลี่ยนแปลงได้เสมอ ไม่มีอะไรแน่นอน

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
อย่างน้อย Navara ก็ยังไม่ใช้ CVT ครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ holahola66

Tiida1.6 ของแฟนผมยังเป็นออโตธรรมดาอยู่ ผมว่ามันขับสนุกใช้ได้เลยนะเจ้าธิดาเนี่ย  น่าจะเหลือเกียย์ออโต้ธรรมดาไว้ให้เลือกบ้างนะนิสสัน  :)
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ขนาด CVT ยังไม่ทันขายเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ HYDE--

ในความคิดผม CVT มันเหมาะกับรถที่ต้องการความสบายในการขับขี่นะครับ
เพราะมันไม่กระชาก ไม่กระตุก อย่าง Teana ผมว่าเหมาะมาก

แต่ถ้าอยากได้ขับสนุก ก็ต้อง 5 6 7AT แล้วแหละ
Nissan จะไส่ CVT ก็ไม่แปลก แต่ที่แปลกคือ รถที่ทำมาแนวสปอร์ตอย่าง Lancer EX ทำไมไม่ไส่ 6 speed dual clutch เหมือนในตัว Rally Art มา

ออฟไลน์ choomodify

ในความคิดผม CVT มันเหมาะกับรถที่ต้องการความสบายในการขับขี่นะครับ
เพราะมันไม่กระชาก ไม่กระตุก อย่าง Teana ผมว่าเหมาะมาก

แต่ถ้าอยากได้ขับสนุก ก็ต้อง 5 6 7AT แล้วแหละ
Nissan จะไส่ CVT ก็ไม่แปลก แต่ที่แปลกคือ รถที่ทำมาแนวสปอร์ตอย่าง Lancer EX ทำไมไม่ไส่ 6 speed dual clutch เหมือนในตัว Rally Art มา

เห็นด้วยครับ EX นี่ ซิ่งได้แป๊บเดียว เกียร์ร้องๆๆๆ ตลอด ต้องยกแล้วค่อยไปใหม่ เซงโครตรๆเลย

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member

ใจจริงๆผมชอบเกียร์ออโต้ระบบเดิมมากที่สุด ทั้งสมรรถณะ-ความประหยัด-ความนุ่มนวล-ความทนทาน
  แต่อย่างว่า ชิ้นส่วนเยอะ-ซับซ้อน-น้ำหนักมาก ต้องถอยให้ของใหม่ น้ำหนักเบา-ต้นทุนต่ำ-สมรรถณะดีพอควร

ซิตี้2003แมลงสาปคันเก่าของแฟนผมก็CVT ชิฟท์7สปีด ชิฟท์ไปก็เท่านั้นเหมือนขับแบบออโต้ปกติเลย

งั้นเดี่ยวนิสสันก็เซ็ท CVT ที่มีเเป้นชิฟท์แบบ10สปีดมาข่มเลย
  แต่ก็ยังไปดุ่ยๆแบบCVTเหมียนเดิม................แป่ว
:P