ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้งระบบความปลอดภัย Pajero sport ในอนาคต???  (อ่าน 4871 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
สมมตินะครับสมมติ
สมมติว่าน้องปาในปี 2014 ขึ้นไปจนกว่าจะเปลี่ยนโฉม
เค้าติดตั้งระบบความปลอดภัยเช่น Active Stability Control (ASC) , Active Traction Control (ATC) ฯลฯ
เข้ามาในตัวรถ เหมือนกันกับต่างประเทศ (แอบน้อยใจ :'( :'()

1.  แล้วรถปารุ่นเก่าๆ สามารถเอาไปติดตั้งเพิ่มเติมได้ไหมครับ??
2.  หรือระบบพวกนี้จำเป็นที่จะต้องติดตั้งมาจากโรงงานเท่านั้นครับ?
3.  มันเป็นฮาร์ดแวร์หรือซอฟต์แวร์ครับ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2012, 02:05:02 โดย Maman_Haheinz »
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: การติดตั้งระบบความปลอดภัย Pajero sport ในอนาคต???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 02:06:43 »
ผมว่าระบบพวกนี้ยิบย่อยรายละเอียดหนักจริงๆครับ และ ทุกๆรายละเอียดหมายถึงวินาทีฉุกเฉินชีวิตของเรา ผมว่ายังไงไว้ใจศูนย์ดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
Re: การติดตั้งระบบความปลอดภัย Pajero sport ในอนาคต???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 02:25:16 »
ทำเยอะ ตั้งแต่กล่องควบคุม เซ็นเซอร์ที่ล้อทุกล้อครับ yaw sensor และอีกเยอะแยะครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 07:13:42 »
มันมีทั้งฮาร์แวร์และซอฟท์แวร์
เช่นชุด Hydraulics Unit, Yaw Sensor, G-Sensor, Steering Wheel Sensor, ระบบสายไฟ และโปรแกรมกล่องอีก

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 08:05:38 »
ติดเพิ่มยากครับ ต้องเดินสายไฟเซนเซอร์เยอะแยะตามจุดต่างๆ ซึ่งบางจุดต้องเดินตั้งแต่ยังไม่ได้ประกอบตัวรถด้วยซ้ำ

ยกเว้นจะเจอแบบเดินสายไฟมาเรียบร้อยแล้ว เหลือแค่ใส่กล่องควบคุมเข้าไปเท่านั้น อันนี้ก็กินกล้วยไป
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 08:49:43 »
แปลงเบรคที่มี ABS ยังยากเลยครับ
ระบบพวกนี้ ไม่ไหวหรอก

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 08:54:34 »
ยากครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 09:10:21 »
มาครบๆ Pajero sport คงไร้เทียมทานครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 10:30:36 »
เท่าที่สังเกตมาหลายปี  มิตซูไทยชอบเน้นการตลาดตัดราคาคู่แข่ง   ไม่ได้เน้นเสริมออพชันความปลอดภัย
นี่อาศัยว่าช่วงล่างเกาะถนนดีอยู่แล้วนะ  ถึงไม่มีพวกนั้นก็เลยยังไม่ดูแย่เท่าไหร่
อีกอย่างทำออกมาดีจริง  แต่ราคาสูงคนก็มองข้ามได้เหมือนกัน 

ถ้าจะติดเองจริงๆก็ทำได้  แต่ต้องใช้อยู่นอกที่มีความชำนาญ  สั่งอะไหล่เซียงกงมาครบๆ
แล้วก็ต้องยอมรับว่าถ้าเซ็นเซอร์พวกนี้พังก็ต้องเคลมกันยากหน่อย  ต้องรอของนาน

ออฟไลน์ Air_graphic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 10:51:24 »
ใส่ลิมิตเต็ดสลิปมาก่อนเถอะครับ

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 13:02:58 »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบของทุกท่านครับ
ยากขนาดนี้ คงยอมถอดใจ ไม่ลงไม่รอมันแย้ววววว
ใช้เดิมๆ  ขับช้าๆ เอาก็ได้
แง๊!!!!
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 13:13:50 »
ไปหารุ่นใหม่ ที่ราคาใกล้เคียงกันแต่ได้ครบๆง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 14:04:09 »
BA TRC VSC ยังไม่้มีเหมือนกับชาวบ้านเค้าเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 14:46:12 »
ไม่อยากชนะขาดไงครับ ต้องมาแบบขาดๆ ไม่เต็ม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 22:56:18 »
เท่าที่สังเกตมาหลายปี  มิตซูไทยชอบเน้นการตลาดตัดราคาคู่แข่ง   ไม่ได้เน้นเสริมออพชันความปลอดภัย
นี่อาศัยว่าช่วงล่างเกาะถนนดีอยู่แล้วนะ  ถึงไม่มีพวกนั้นก็เลยยังไม่ดูแย่เท่าไหร่
อีกอย่างทำออกมาดีจริง  แต่ราคาสูงคนก็มองข้ามได้เหมือนกัน 

ถ้าจะติดเองจริงๆก็ทำได้  แต่ต้องใช้อยู่นอกที่มีความชำนาญ  สั่งอะไหล่เซียงกงมาครบๆ
แล้วก็ต้องยอมรับว่าถ้าเซ็นเซอร์พวกนี้พังก็ต้องเคลมกันยากหน่อย  ต้องรอของนาน

ผมเห็นด้วยนะ ถ้าจัดเต็มมา รถจะดีมาก แต่คนจะซื้อน้อยลง เพราะราคาไปบี้กับเจ้าตลาด

และไอติดตั้งเองผมว่า หาช่างที่ติดแล้วไม่มีปัญหาภายหลังเนี่ยยากมากๆเลย

ต้องขั้นเทพจริงๆ และถ้าติดแล้วเกิดผิดพลาดผมเกรงว่า มันจะกลายเป็นไม่ปลอดภัยแทนปลอดภัย

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 23:01:51 »
ผมว่าไอ้ราคาที่เพิ่มมาสามหมื่นจากการติดสวิ๖ซ์คุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัยแล้วก็เบ็ดเตล็ดเนี่ยน่าจะติดระบบความปลอดภัยมาให้ได้แล้วนะครับ เพราะค่ายอื่นก็มีหมดละ ถ้ามีกระตุ้นอีกทีปีหน้าคนซื้อก่อนมีเคืองแน่ๆ สรุปว่าตัวใหม่ขอให้มีด้วยนะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023