โพลล์

สองคันนี้ ราคาพอๆกัน เครื่อง1.6 เหมือนกัน เป็นคุณจะเลือกอะไรครับ?? ^^

Focus 1.6 Trend 4Doors
17 (27%)
Sylphy 1.6V
31 (49.2%)
Lancer EX1.8GLS (ได้ลด7หมื่น เหลือราคาพอกัน)
14 (22.2%)
Mazda3 1.6 ปฏิเสธทุกความธรรมดา (อืดเป็นพิเศษ)
1 (1.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 63

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ออพชั่นที่มองเห็น VS มองไม่เห็น เลือกอะไรกันครับ(Focus VS Sylphy1.6)  (อ่าน 4874 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ตามชื่อกระทู้เลยครับผม พอดีได้อ่านพรีวิวของเพื่อนสมาชิก ตัว Sylply  พอเข้าไปดูสเปคพบว่ามันมีสเปคที่เรียกว่า สวยงามมาก

รุ่น1.6V
ภายในกว้าง ดูหรูหรา แอร์แถวหลัง แอร์ออโต้ ปุ่มStart เบาะหนัง กุญแจKeyless ครบเลย เครื่องก็น่าจะแรงด้วย  แต่ไม่มี ESP เลยสักรุ่น ช่วงล่างค่อนข้างโบราณ
เป็นรถที่ผมว่าถ้าไม่ใช่คนขับ น่าจะชอบแน่ๆ (คนขับก็น่าจะชอบ)

เทียบกับ Focus 1.6 Trend 4ประตู(ราคาถูกกว่า4พัน)
ภายในแคบๆ เบาะผ้าสากๆ งั้นๆ แต่มี ESP สั่งงานด้วยเสียง Bluetooth ควบคุมแรงบิดขณะเข้าโค้ง เหล็กโบรอน การเก็บเสียงและช่วงล่างMulti-Linkขั้นเทพด้วย แถมอีกอย่าง ฝาท้ายเด้งเองไม่ต้องออกแรงยก เป็นรถที่ขับแล้วน่าจะถูกใจแน่ๆ เพราะมองแต่ถนน แต่คนนั่งน่าจะไม่ประทับใจเท่าไร

ถ้าเป็นเพื่อนๆจะเลือกอะไรกันครับ ตอนนี้ก็แอบสับสนแล้ว เพราะพ่อกับแม่ช่วยออกดาวน์ เลยอยากให้นั่งกันสบายๆ แต่รู้ดีกว่า คุณภาพการขับยังไงโฟกัสก็เหนือกว่า T^T

ป.ล. วัดเฉพาะตัว8แสน นิดๆนะครับ แต่ถ้างบถึงตัวรองท๊อป 959000 ผมจัดโฟกัสอย่างไม่ลังเลเลย >_<
ป.ล.2 มีใครลองทั้งสองตัวแล้วบ้างครับ เครื่องของสองตัวนี้ เป็นยังไงบ้าง ตัวไหนเสียงดังกว่า ตัวไหนแรงกว่าครับ ^^"

ป.ล.3 อีกสองตัวเลือกนั่น ใส่มาเล่นๆนะครับ เผื่อมีใครเลือก แหะๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นผมเลือกมิตซูครับ เหตุผลเพราะ 1.8 แถมเติม e85 ได้
ที่ไม่เลือกฟอร์ดเห็นมีปัญหาบ่อยมากไม่อยากเสี่ยง ที่ไม่เลือกซิลฟี่เพราะถ้าเป็น 1.8Vเลือกไปแล้ว ส่วน3ปลายอายุแล้วครับไม่อยากเล่น

ตอนนี้ก็แอบสับสนแล้ว เพราะพ่อกับแม่ช่วยออกดาวน์ เลยอยากให้นั่งกันสบายๆ

ถ้าเหตุผลหลักอยากให้คุณพ่อคุณแม่นั่งสบาย จัดซิลฟี่เลยครับ พี่ิจิมบอกเก็บเสียงดีแถมมีแอร์หลัง ผมว่าท่านชอบแน่ๆ
ถ้าเหตุผลหลักเอาฟิลลิ่งของตัวเองคุณไปโฟกัสเลยครับ

ออฟไลน์ jks

• Newbie
  • *
Sylphy ครับ ห้องโดยสารใหญ่ feeling ในการขับใช้ได้ เสียงเครื่องเวลาเร่งดังไปหน่อย

ไม่เอา focus นั่งแล้วอึดอัด

ช่วงล่างแน่นพวกมาลัยแม่น แต่ Sylphy ก็ไม่ได้ขี้เหร่
2013 Black Pajero Sport
2007 Black Infiniti FX35
2005 Silver Mazda 3 GT

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
อ้างถึง
รุ่น1.6V
ภายในกว้าง ดูหรูหรา แอร์แถวหลัง แอร์ออโต้ ปุ่มStart เบาะหนัง กุญแจKeyless ครบเลย เครื่องก็น่าจะแรงด้วย  แต่ไม่มี ESP เลยสักรุ่น ช่วงล่างค่อนข้างโบราณ
เป็นรถที่ผมว่าถ้าไม่ใช่คนขับ น่าจะชอบแน่ๆ (คนขับก็น่าจะชอบ)

เทียบกับ Focus 1.6 Trend 4ประตู(ราคาถูกกว่า4พัน)
ภายในแคบๆ เบาะผ้าสากๆ งั้นๆ แต่มี ESP สั่งงานด้วยเสียง Bluetooth ควบคุมแรงบิดขณะเข้าโค้ง เหล็กโบรอน การเก็บเสียงและช่วงล่างMulti-Linkขั้นเทพด้วย แถมอีกอย่าง ฝาท้ายเด้งเองไม่ต้องออกแรงยก เป็นรถที่ขับแล้วน่าจะถูกใจแน่ๆ เพราะมองแต่ถนน แต่คนนั่งน่าจะไม่ประทับใจเท่าไร

ถ้าให้มี2ตัวเลือกนี้จริงๆ คงต้องดูความจำเป็นที่จะต้องมีคนนั่งหลังก่อนนะครับ  ถ้าไม่มีลูก มีแต่แฟน ขับคนเดียวเป็นหลัก หรือส่งสาวเป้นหลัก  ยังไงผมก็เอา Focus

แต่ถ้ามีลูก มีเมีย มีครอบครัว มีคนนั่งหลังตลอด ถ้าวันนั้นมาถึง คนที่ซื้อรถพวกนี้ขับ โดยส่วนตัวผมว่า คงมีความรับผิดชอบต่อภาระที่ตัวเองแบกมากขึ้น คงไม่บ้าขับรถเร็ว คงไม่สาดโค้งเล่น คงไม่เด้งคอสะพาน เจอฝนคงไม่เกิน60  คนพวกนี้คงเลือก Slyphy โดยไม่คิดมาก

แต่ภาพในตลาดตอนนี้ขอ Civic ละกัน  :P

ออฟไลน์ YenChar

ซิลฟี่ เป็นรถที่ค่อนข้างใส่ใจผู้โดยสารตอนหลังนะครับ
ขับขี่งั้นๆ ช่วงล่างนุ่มสบาย เกียรนุ่ม กดคันเร่งแล้วไม่กระโชกโฮกฮาก

โฟกัส ตัวนี้ไม่เคยลองขับซักที แต่ดูๆแล้วน่าจะเป็นมิตรกับผู้โดยสารน้อยกว่า
แต่คนขับ ขับมันส์ ช่วงล่างตัวเก่า นั่งหน้านั่งสบายแต่นั่งหลังไม่สบาย

ถ้ามีแฟน มีลูก ซิลฟี่เหมาะกว่าครับ
ยกเว้นเบาะและแผงพลาสติกทั้งหลายที่น่าจะดูแลยากกว่า ดูๆแล้วมันเลอะง่ายและทำความสะอาดยาก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ซิลฟี่ครับ ภรรเมียชอบ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ hutzero

ชั่วโมงนี้ผมเลือก Sylply ครับ    นั่ง Focus แล้วอึดอัดอย่างแรงขนาดผมสูงแค่ 175cm
แถมไม่น่าเชื่อว่าพอไปลอง Focus เสร็จ  แล้วลอง Brio Amaze ทันที 
กลับให้ความรู้สึกว่า Amaze กว้างนั่งสบายกว่า Focus เยอะ  ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง

ตอนลอง Focus เสร็จยังเดินออกมาดูหน้ารถเลยว่า  "นี่มัน Fiesta รึเปล่าเนี่ย?" ไม่ได้นั่งผิดรุ่นนี่นา...

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
มีคุณพ่อคุณแม่นั่งด้วยบ่อยๆก็ ซิลฟี่ ครับ น่าจะนั่งสบายกว่า มีแอร์หลัง

โฟกัส ขับดี แต่ถ้ามีคนนั่งด้วย ขับสนุกๆ ก็ไม่ได้ ต้องห่วงคนนั่งด้วยนิดนึง

ถ้าขับเดี่ยวๆ ไม่กลัวศูนย์บริการ ก็ไปโฟกัสครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ถ้ามองสองตัวนี้ผมไปเอาซิลฟีครับ เหตุผลหลายๆท่านก็ได้ตอบไปแล้ว

รุ่น1.6V แหล่มเลยครับ ผมว่าระยะยาวยังไงรถญี่ปุ่นก็คือรถญี่ปุ่นวันยังค่ำหาช่างข้างนอกง่ายกว่าอะไหล่หาง่ายกว่าเวลาหมดประกันศูนย์

ออฟไลน์ Equcha

สองตัวนี้ถ้ามีคนนั่งหลังด้วย ใส่เรยาไม่คิดเลยครับ
โฟกัสเบาะหลังมัน.....จริงๆ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
พูดถึงคุณภาพ ราคาและความปลอดภัย focus ดูดีสุด

ไม่มองศูนย์และความรู้สึกที่ไม่ดีต่อford นะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผลโหวตก็แสดงให้เห็นถึง safety awareness ที่ยังต่ำของผู้ซื้อรถในไทยนะครับ แต่ไม่ได้แปลว่าต้องคล้อยตามนะ

ทำไม Lancer EX บี้ โฟกัสมาเลยอ่ะครับ คนโหวตไม่แสดงตัว เอิ๊ก *-*

ออฟไลน์ archian

ผมเน้นขับมัน  Focus 1 เสียง...

ผมไม่คิดเลยนะครับว่า Mazda3 จะไร้การเหลียวแลขนาดนี้ แอบสงสาร แหะๆ
ออพชั่นเขาก็ดีนะครับ ดีไปหมด ยกเว้นเครื่อง รับไม่ได้ - -

ออฟไลน์ diow_1991

เชียร์ EX ครับ เพราะ
1.ส่วนสดเยอะมาก 7-8 หมื่นบาท คุ้มๆ
2.ออฟชั่นตัวล่างสุด ผมว่าเพียงพอแล้ว
3.เติม E85 ได้ น่าจะคุ้มกว่าเติม 91 หรือ E20
4.เบาะหลัง EX นั่งสบาย
5.ช่วงล่างนุ่ม หนึบ

ข้อเสียมันก็มีนะ แต่ข้อดีของมันก็เยอะพอที่จะลืมข้อเสียของมันไปได้