ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะจอง แคปติว่า อยากจะปรึกษาครับ  (อ่าน 7536 ครั้ง)

ออฟไลน์ idolking

• Jr. Member
  • **
ได้เข้าไปในเวปคลับ แคปติว่า เหมือนเวปรวมปัญหาของตัวรถเลยครับ  :o

ปัญหาเยอะจริงๆ แต่ผมก็เข้าใจว่า ถ้าไม่มีปัญหาก็คงไม่เข้าไปในเวปหรอก

แล้ว ศุนย์บริการที่มีการ บ่น ด่า ในเวป ก็คงไม่ได้เป็น ทุกศุนย์หรอกจริงไหมครับ ศุนย์ดีๆก็มี ;D

ผมหวังว่าจะได้รถดีๆ ที่มีปัญหาน้อยๆ แล้วเข้า ศุนย์บริการที่ประทับใจ

เหมือนเข้ามาบ่นๆ นะครับ ขอบคุณที่รับฟัง รับรถแล้วยังไง จะลองมารีวิว ให้ชมนะครับ

ปล อยากทราบว่า แคปดีเซล ท็อปนี่ ต่างจาก x3 2.0d โฉมแรกเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
Re: กำลังจะจอง แคปติว่า อยากจะปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 14:32:22 »
เสียงสะท้อนจากคนในคลัปเวปรุ่นนั้นๆ มากเท่าไหร่ แล้วการแก้ไข  ไม่ได้ดีขึ้น

ปัญหาเดิมๆ ซ้ำซาก    แบบนี้  ไม่ค่อยน่าเล่นนะครับ

เพราะ  คนในคลัปก็คือคนส่วนนึง  ของคนที่ใช้รถรุ่นนั้นๆ    คิดเป็น 10-20  % เท่านั้น จากรรถรุ่นนั้น   แล้วมาโพสแชร์กัน ปัญหายังเยอะขนาดนี้

แล้ว คนที่ไม่เข้าเวป ไม่เล่นเน็ต  ละครับ ปัญหาจะมากไหม  

รถที่ยี่ห้อมีปัญหาหมดครับ  มันใช้ชิ้นส่วนหลายชิ้น หลายล้านๆ ชิ้นมาต่อกัน

เป็นธรรมดาที่จะเจอปัญหาจุกจิก    แต่ถ้ามาก ไป  ก็ไม่ดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 14:53:13 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ kris-lack

Re: กำลังจะจอง แคปติว่า อยากจะปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 14:38:04 »
ส่วนตัวแล้วกลับเห็นว่าเว็บคลับแต่ละคลับนี่มีประโยชน์มากนะคะ
อย่างดิฉันใช้ นาวาร่า อยู่เวลารถมีปัญหา เสียงนั่นเสียงนี่ดัง ไปศูนย์ไม่เคยหายเลยค่ะ
แต่พอโพสถามในเว็บ ได้ผลทุกครั้งค่ะ
ยังไงก็ขอให้ได้รถที่ชอบนะคะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 14:47:04 »
ถ้าเป็นห่วงเรื่องปัญหาแต่ก็ยังอยากใช้ตัวนี้อยู่ แนะนำให้รอไมเนอร์ก่อนครับปัญหาที่พบกันจะได้รับการแก้ไขไปซะเยอะแล้ว ต่อให้ยังมีอยู่เพื่อนๆที่ออกมาก่อนเค้าก็หาวิธีแก้ไขและแนะนำเราได้เป็นอย่างดีครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 15:19:12 »
ถ้าเป็นห่วงเรื่องปัญหาแต่ก็ยังอยากใช้ตัวนี้อยู่ แนะนำให้รอไมเนอร์ก่อนครับปัญหาที่พบกันจะได้รับการแก้ไขไปซะเยอะแล้ว ต่อให้ยังมีอยู่เพื่อนๆที่ออกมาก่อนเค้าก็หาวิธีแก้ไขและแนะนำเราได้เป็นอย่างดีครับ

ขอโทษนะครับ ผมเข้าใจว่าตัวปัจจุบันนี้มัน MC แล้วไม่ใช่เหรอครับ ผมเลยยังนิ่งๆ กับคันนี้ หรือยังจะมี MC อีกรอบ
อันนี้ไม่ทราบข้อมูลจริงๆครับ ช่วยแชร์หน่อยครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 15:49:22 »

ขอโทษนะครับ ผมเข้าใจว่าตัวปัจจุบันนี้มัน MC แล้วไม่ใช่เหรอครับ ผมเลยยังนิ่งๆ กับคันนี้ หรือยังจะมี MC อีกรอบ
อันนี้ไม่ทราบข้อมูลจริงๆครับ ช่วยแชร์หน่อยครับ

อ่ะ ใช่แล้วครับขออำภัยด้วยครับจำสับกันกับเจ้าเทรล  ;D ;D ;D  งั้นตัวนี้ก็มีปัญหาไม่มากครับแก้ไขได้ทั้งนั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 15:59:20 »
จัดเลยครับ  เป็นรถที่ดีคันหนึ่งเลยแหละ

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 16:11:18 »
รถค่ายนี้  ถ้าใจถึงก็ไปถึงครับ  :D :D
Test ..

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 16:43:10 »
ผมก็เคยประสบปัญหาเหมือนท่านนี่แหละครับ อ่านในคลับมากจนจิตตก ฮาาา
แต่สุดท้ายก็ตัดสินใจรับรถมา ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหาอะไร
รถ lot ใหม่น่าจะดีขึ้นนะ(หวังว่านั้น ฮา) อย่าไปกลัวครับ ใจมันรักไปละ

เรื่องตัวรถผมว่ามันดีจริงๆนะครับทั้งการขับขี่ ช่วงล่าง เก็บเสียง เครื่องเสียง อุปกรณ์ความปลอดภัยต่างๆ ผมว่าโอเคหมด
ส่วน 0 บริการแย่ๆก็เยอะ ดีๆก็แยะ หาที่เราถูกใจ ยิ่งถ้าอยู่ใน กทม ผมว่าไม่น่ากังวลเพราะมีให้เลือกเยอะ
แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัดก็ต้องดูดีๆนิดนึง

เล่าประสบการณ์ขึ้นเหนือเมื่อเสาร์ที่ผ่านมาให้ฟัง
การประหยัดน้ำมัน
-กทม-เชียงใหม่ ประมาณ 13 km/l เติมน้ำมันเต็มถังจาก กทม ไปเติมอีกทีที่เชียงใหม่เลย (ขับความเร็ว 110-160)
-เชียงใหม่ - ดอยสุเทพ -  ม่อนแจ่ม - ดอยอินทนนทร์ ประมาณ 9.4 km/l

การขับขี่
-ทางตรงช่วงออกตัวอืดนิดหน่อย แต่ถ้าเหยียบมิดก็มา แต่พอขึ้น 70-80 แล้วหายห่วง เหยียบเป็นมาแซงทุกคันที่ขวางหน้า(ถ้าคันอื่นไม่เหยียบมิด ฮาา)
ผมชอบตรงที่พวกมาลัยมันนิ่ง รถก็นิ่งมาก แทบไม่รู้สึกเลยว่ากำลังอยู่ที่ความเร็ว 160 km/hr
-ขึ้นเขานี่ทีเด็ดเลย 360 Nm แจ่มจริงครับ แตะคันเร่งนิดเดียวพาขึ้นเขาสบายๆเลย
ขับคันเก่า(เบนซิน)เวลาจะขึ้นเขาที โน่นรอบเครื่องไป 3000 โน่นถึงจะไหว เครื่องดังสนั่นเลย

ข้อเสีย
-ผมว่าเครื่องดีเซลน่าจะประหยัดกว่านี้อีกสักหน่อยนะ
-เบาะนั่งแข็งไปนิด เบาะหน้าก็โอบกระชับดีแต่ถ้าคนตูดใหญ่นี่น่าจะเมื่อย
-ความเร็วเกิน 120 เมื่อไหร่เสียงลมที่กระจกมองข้างมาทันที อย่างกับระบบอัตโนมัติ
-อย่างที่รู้ๆกันคือ 0 บริการ น่าจะเป็นเรื่องใหญ่สำหรับหลายๆคน

ผมเชื่อว่าถ้าท่านได้รถมาใช้แล้วรับรองจะไม่ผิดหวัง(ถ้าไม่เจอ defect ซะก่อนนะ อิอิ)

ออฟไลน์ Iceberg

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 16:48:40 »
เป็นรถที่น่าใช้มากคันนึงครับ Option เยอะ แต่ความทนทานของอุปกรณ์เหล่านั้นก็ขึ้นกับดวง ถ้าไม่เจอปัญหาเลย รับรองจะรักมันมากครับ ปัญหาน่าจะลดไปเยอะมากแล้วครับ และนี่ก็เปลี่ยนแล้วทั้งโฉมและเครื่อง ก็หวังว่าจะลดลงครับ เท่าที่ผมเจอกับโฉมก่อน minor ดีเซลเหมือนกันตอนนี้รถ 4 ปีกว่าตัว sensor ล้อมีปัญหา 2 ครั้งแหละ ไฟเกี่ยวกับระบบการทรงตัวขึ้นเต็มไปหมด
ใช้รถค่ายนี่ต้องใจเย็นและถ้าจะให้ดีมีรถคันอื่นสำรองด้วยก็จะสบายใจขึ้นครับ ศูนย์ดีๆมีครับและคนใน Club สามารถช่วยได้เยอะครับ ถ้ามีปัญหาอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 16:51:09 โดย Iceberg »

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 16:55:12 »
ผมคิดว่า ไม่ได้เป็นทุกคันนะครับ  พี่สาวก็ขับอยู่ ไม่มีอะไรเสีย เข้าศูนย์ ตามระยะ มีแค่ถ่ายน้ำมันเครื่องครับ  บางอย่าง  มันก็มีบ้าง ครับ ที่มีอาการเสีย

แต่ไม่ใช่ทุกคันครับ ทุกค่ายก็เป็นครับ เพียงแต่ ต้องถามกลับว่า ไปที่ศูนย์แล้ว แก้ได้ไหม จบไหม บริการดีไหม แบบนี้จะดีกว่ามากนะครับ............

ส่วนตัวใช้โตโยต้า เคลม หลอดไฟเพดาน ออกมาได้ไม่กี่วัน เสีย ก็เข้าไปเปลี่ยนครับ ก็แฮปปี้ดีครับ บางท่าน อาจไม่พอใจ ด่าทอศูนย์ก็มี บางอย่างมัน

เป็นเรื่องเล็กน้อย ลองให้โอกาสศูนย์ เค้าบ้างนะครับ ไม่ใช่ เอะอะทุบรถ เหมือนเจ๊ ปลอมตำรวจก่อนหน้า  บางทีสิ่งที่ผมเจอ อาจจะหนักกว่าเคสที่คุณเคย

อ่านก็ได้ครับแต่ศูนย์ เค้าช่วยเรา เพราะเราคือลูกค้าครับ ( ศูนย์ห่วยๆก็มีครับ ไม่ใช่ว่าไม่มี แต่ เป็นในระดับล่าง ถ้า เจ้าของ เค้าทราบเรื่อง นี่ บอกได้

เลยครับว่า เค้า เอาเรื่อง คนที่ดูแลคุณแน่นอน ครับ )

สรุปครับ

1. ลองหาข้อมูล ศูนย์ที่คุณคิดจะซื้อ หรือถามบรรดาเจ้าของรถ ค่ายเดียวกับคุณที่ซื้อที่นั่น

2. อย่ามองแต่ได้ของถูกลดเยอะ แล้วไปซื้อ ลองมอง ความ มั่นใจ ความเชื่อมั่นของแต่ละศูนย์ครับ

3. เลือกที่เราชอบ เพราะเราขับ ไปลองให้มั่นใจ ( ผมสารภาพบาปว่า อ่านในเว็ปนี้แล้ว ไปจองเลย ครับ ฮ่าๆๆๆ )

สุดท้าย ครับ ตัดสินใจดูครับ ผมเชื่อว่า บริษัททุกแห่งอยากขายสินค้าตัวเอง และรักษา ลูกค้าเดิมไว้ พร้อมทั้งให้บริการที่ดีแน่นอน ไม่เช่นนั้นปากต่อ

ปากจะพาเสีย ไม่มีใครซื้อเพราะว่าห่วยแน่ๆครับ  ห่วยอาจเป็นเพราะคน ไม่ใช่ที่ระบบ ครับ เจอปัญหาร้องเรียนหัวหน้าแผนกเลยครับ  บางที ข้างบนเค้า

ไม่ทราบครับ เพราะข้างล่างแต่ละคน ก็ เซฟตัวเองกันทั้งนั้นครับ

ส่วนตัว เคยใช้ เชฟโรเลต ออฟตร้า CNG  มีข้อเสีย

1. ช่องแอร์ ก๊อกแก๊ก แตกหักง่าย  มีอะไหล่เปลี่ยนได้ หลักร้อย ครับมีขายที่ศูนย์ครับ รออะไหล่ ภายใน 7 วันครับ

2. ระบบแอร์ เย็นแค่ ครึ่ง ชั่วโมง แล้วตัดการทำงาน เคลม คอมเพลสเซอร์ ตัวนี้มีทั้งร้อนและเย็น ช่างศูนย์เปลี่ยนให้ โอเคดีครับ

3. แก๊ซขับเร็ว สูงสุดที่ 130 - 140 เครื่องยนต์มันตื้อ กระตุกไม่ต่อเนื่อง เหมือนจ่ายเชื้อเพลิงไม่ทัน ปรับจูนหัวจ่ายแก๊ซ ใหม่ แก้ไขได้ครับ ปกติดี

สรุป ซ่อมได้ไม่มีปัญหา แฮปปี้ดีครับ รถใช้ มาแล้ว 6 ปีครับ โอเคดีอยู่ครับเป็นรถของคุณพ่อ ออกต่างจังหวัดบ่อยครับ ขับไกลเลยครับ คันนี้

มาทางโตโยต้า

1. ซื้อรถเสร็จ ของแถมมาทีหลัง เซลดันลาออก แล้วของแถมตูหละ คุยกับหัวหน้าเซล เค้ารับผิดชอบให้ทั้งหมด เพราะเซลปิดเครื่องหนีแล้ว

2. ติดตั้งเซนเซอร์เพิ่ม แต่สั่งอะไหล่มา ไม่ตรงกัน ผม ต้องการตัว MC เค้าก็ เปลี่ยนให้ ด้วยรอยยิ้ม ก็ถือว่าดีมาก

แต่ถ้าเป็นกับลูกค้ารายอื่นๆ มาเหวี่ยงเค้า หือพูดแรงๆ นี่ผมสงสารพนักงานนะครับ คนเราผิดพลาดกันได้ เรื่องซ่อมถ้า ไม่ผ่านให้โอกาสเค้าแก้ไขครับ

มองว่า ยังไงเค้าก็ต้องดูแลเราให้ดีที่สุดครับ.................

เหลือ ฮอนด้า นิสัน มิตซู อีซูซุ ที่ยังไม่มีโอกาสได้ใช้บริการ ก็ฟอร์ด กับ มาสด้า เราไม่พูดถึงเบ้น บีเอ็มนะครับ ฮิๆๆ

ใช้มาครบแล้วครับ ศูนย์บริการดีทุกค่าย ช้าเร็วแตกต่างกันเท่านั้นครับ  ยังไม่เจอที่บอกว่าห่วยเลยครับ อาจ

มีที่ตัวบุคคลมากกว่าครับ ที่พูดจาแย่ๆนะครับ .............

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 17:05:51 โดย bleem »

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 17:04:39 »
ถ้าจองเบนซิน ผมว่าไม่มีปัญหาครับ จองได้เลยครับ
ส่วนดีเซล จะมีปัญหาหน่อย แต่ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร ผมว่า รถทุกยี้ห้อ มีปัญหากันทั้งนั้นละครับ แต่จะมีมากมีน้อยอันนี้ก็แล้วแต่ครับ ดังนั้น ถ้าไม่คิดมาก ผมว่าออกได้เลยครับ

แต่ถ้ากังวล กลัวนู้ กลัวนี่ ผมว่า ไปออกยี้ห้อตลาดครับ toyota, Honda, Isuzu ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 17:28:30 »
รถค่ายนี้  ถ้าใจถึงก็ไปถึงครับ  :D :D
:D มาครับตามๆกันมาครับ ครอบครัวเชพยินดีต้อนรับครับ

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 17:44:15 »
ถ้าชอบก็จัดไปครับ ไม่ว่ารถค่ายไหน รุ่นไหนก็มีปัญหาทั้งนั้นครับ อยู่ที่มากน้อยแค่ไหน เดี๋ยวนี้จะหารถสักรุ่นที่ไม่มีปัญหาเลยผมว่ายากยิ่งกว่างมเข็มในมหาสมุทรซะอีก

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 18:21:55 »
ส่วนตัวใช้สิทธิพนักงานของเพื่อนที่รู้จักออกรถมาแล้ว 4 คัน ในช่วงเวลาต่างๆ กัน เป็นรุ่นท๊อปของเบนซิน 1 คัน และท๊อปของดีเซล 3 คัน เริ่มออกคันแรกกลางปีที่แล้ว จนถึงคันที่ 4 คือเมื่อต้นเดือนธันวาคมที่ผ่านมานี้เอง ได้ส่วนลดตั้งแต่ 12% จนคันที่ 4 ได้ 4.5% นี่ล่ะ

จากการสอบถามทุกคันที่ออกไป ตอนนี้คันแรกก็ร่วมๆ ปีกว่าแล้ว จนถึงคันที่ 3 ก็ไม่พบว่าคันไหนมีปัญหา เหมือนในคลับเขาที่พูดกันเลยครับ ทุกคนแฮปปี้กันดีกับการใช้รถครับ

อันนี้จากที่ออกมาเองน่ะครับ คันอื่นๆ ไม่ทราบครับ เพราะผมเชื่อว่ารถยนต์ทุกยี่ห้อก็ล้วนแล้วแต่มีปัญหาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 19:53:40 »
ไม่ได้มาดิส เครดิตยี่ห้อนะครับ พี่ผมทำงานวิริยะ พนักงานในนั้นยังกลัวๆกันทั้งนั้น ขนาด วิริยะเป็น ดีลเลอร์บิ๊กเบิ้มเหมือนกัน รถสมัยนี้มันแย่ทุกค่ายฮะ แล้วแต่ดวงจริงๆ toyo ก็มีเคสน้ำมันเน่า อยู่ที่ว่าเราจะเจอคนที่จะดำเนินการแก้ไขปัญหาของเราได้ดีแค่ไหน เวลาเข้าไปศูนย์ท่านเข้าไปแบบไหน แบบมิตร หรือแบบศัตรู ถ้า0เชพ ลองศึกษาจากคลับ Cruze ได้นะครับผมอ่านบอร์ดที่นี้อยู่ ;D อยากให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 22:42:39 »
อาจจะเป็นปัญหา ของรถที่ไม่ใช่รถตลาด คนไม่รู้จะหาข้อมูลจากไหน
ช่างที่ศูนย์ก็ไม่เก่ง ฟังหูไว้หูละกัน เผื่อจะสบายใจขึ้นอาเขยผมใช้มา2-3 ปีแล้ว
วิ่งวันละ70-80 กิโล ยังไม่เคยมีปัญหาอื่นนอกจากค่าน้ำมัน แต่ก็ไม่ได้หมายถึง
ทุกคันจะไม่มีปัญหานะ :-\

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 23:23:45 »
รถมันมีปัญหาหมด แต่จะมากจะน้อย และ จะแก้ไขหรือเมินเฉย นี่สำคัญกว่า

ผมเองก็เคยอยากได้เจ้าแคปหมูมากๆ แต่สุดท้าย คุณพ่อกับคุณแม่ ก็หันไปคบน้องจูนแทน เชอะ!!!

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 23:30:48 »
ไม่ได้มาดิส เครดิตยี่ห้อนะครับ พี่ผมทำงานวิริยะ พนักงานในนั้นยังกลัวๆกันทั้งนั้น ขนาด วิริยะเป็น ดีลเลอร์บิ๊กเบิ้มเหมือนกัน รถสมัยนี้มันแย่ทุกค่ายฮะ แล้วแต่ดวงจริงๆ toyo ก็มีเคสน้ำมันเน่า อยู่ที่ว่าเราจะเจอคนที่จะดำเนินการแก้ไขปัญหาของเราได้ดีแค่ไหน เวลาเข้าไปศูนย์ท่านเข้าไปแบบไหน แบบมิตร หรือแบบศัตรู ถ้า0เชพ ลองศึกษาจากคลับ Cruze ได้นะครับผมอ่านบอร์ดที่นี้อยู่ ;D อยากให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ

สงสัยครับ ขออนุญาติถาม วิริยะ หมายถึงโชว์รูม หรือว่า เป็นประกัน ครับ แล้วพนักงานที่กลัว กลัวเรื่องอะไรเหรอครับ

ถ้าเกี่ยวกับประกัน ผมจะได้ระวังตัว ใช้เจ้านี้หลายคันเลย ... 

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 23:54:02 »
ผมถ้าเป็นคันที่สองของบ้านคงไม่มีปัญหา แต่ถ้าทั้งบ้านมีรถคันเดียวก็เสียวหน่อย เพราะชื่อเสียงด้านความจุกจิกดังพอควร รถบ้าอะไรรออะไหล่นานกว่า Q5 อีก  ::)

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 15:49:49 »
ทุกคลับของรถทุกรุ่น ล้วนแต่เป็นที่ปรึกษา ของคนที่มีปัญหา แต่ไม่อยากเข้าศูนย์บริการ
ดังนั้น เข้าไปก็จะเจอแต่กระทู้ให้ช่วยแก้ปัญหา ขอคำปรึกษา แน่นอน
โพสไปในบอร์ด แป๊ปเดียว  เดี๋ยวก็มีคนมาช่วยหาทางแก้ให้ อบอุ่นดีซะอีก

คนที่ใช้งานปรกติ ดีๆ ไม่มีทางมาโพส ชมรถตัวเองแน่นอน

BMW ก็เช่นกัน มีแต่คนบ่น เสียงลือเสียงเล่าอ้าง คนที่ใช้งานอยู่ไม่ได้บ่น แต่คนที่ไม่ได้ใช้ กลับบอกต่อๆกันไป

หาข้อดีของรถคันนี้ ให้ได้ เพราะอะไรถึงอยากใช้
แล้วมาหักลบ กับปัญหาที่คาดว่าจะเกิด เหลือเท่าไร
ก็ค่อยมาคิดดูว่า คุณรับได้ไหม  ก็เท่านั้นครับ

ผมคิดแบบนั้นน่ะครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด