ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา Audi A5 (รถ Grey)  (อ่าน 8731 ครั้ง)

ออฟไลน์ mcot

• Newbie
  • *
ปรึกษา Audi A5 (รถ Grey)
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 16:18:08 »
รบกวนปรึกษาพี่พี่เกี่ยวกับ เรื่อง Audi A5 ครับ
พอดีมีงบ 2M กลางๆ จะหารถสวยๆใช้งานสัก 4-5 ปี
เลยตั้งใจจะซื้อ A5 มือสอง 1.8T ปี 2009 จากรุ่นพี่ครับ (เป็นรถ Grey)
และผมเคยเห็นทางพี่ๆ พูดถึงการซ่อมบำรุง Audi
เลยอยากสอบถามพี่ๆเพิ่มเติมว่า

- ปกติอู่ทั่วไปไม่สามารถซ่อมได้ คือ ที่เกี่ยวกับ ECU ใช่ไหมครับ ในกรณีใดบ้างครับ
 - โอกาสที่จะต้อง online กับ ECU มีมากแค่ไหนครับ
 - หากจำเป็นต้องเข้ายนตรกิจจริงๆ เห็นมีคนบอกว่าเสียค่าเข้าทำเบื้องต้น"ครั้งละ" 50,000 บาท ไม่รวมค่าซ่อม จริงหรือไม่ครับ
 - ค่าบำรุงรักษาใช้จ่ายทั่วไปของ Audi A5 แพงกว่ารถญี่ปุ่นพวก Accord กี่ % ครับ
 - ราคาขายต่ออีกสัก 3-4 ปีจะเหลือเท่าไหร่ครับ (รู้สึกมือ1 3กลางๆ > ตอนนี้ผมได้มือสองมาที่ 2 กลางๆ > อีก 3ปีจะเหลือสักเท่าไหร่ครับ)

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 16:33:55 โดย mcot »

ออฟไลน์ keangac

• Full Member
Re: ปรึกษา Audi A5 (รถ Grey)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 16:51:39 »
X 1 ดีเซล มือ1 น่าจะคุ้มกว่านะครับ  มือสอง Audi ผมว่า มันไม่น่าเล่น เพราะช่างที่เก่ง Audi น้อย และอะไหล่แพง 

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 17:19:22 »
อะไหร่แพงจริงครับต้องเงินเหลือ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 18:04:44 »
รุ่นพี่ที่รู้จักก็ใช้เหมือนกัน บ่นว่าเสียทีเจ็บหนักแต่ก็ยังรัก ( แซวไปเจ็บไม่จำ ) ส่วนตัวผมชอบนะครับแต่ผมคงไม่เป็นเจ้าของ เพราะผมขี้เกียจหาที่ซ่อมและดูแลตอนรถแก่เฒ่า

เรื่องซ่อมถ้าเข้าอู่มั่วเห็นจะไม่ได้ะนครับ เพราะ มันมีเครื่องมือบางชิ้นต่างจากรถอื่นๆเหมือนกัน ส่วนเรื่อง การเข้าไปซ่อมกับ ยนตรกิจผมไม่รู้ค่าแรกเข้า เพราะรุ่นพี่ใช้ของยนตรกิจ แต่เข้าซ่อมอู่ข้างนอกนะครับ

เรื่องอะไหล่ แพง พอๆ กับยุโรปยี่ห้ออื่น แล้วแต่ชิ้น แต่ถ้าเทียบกับญี่ปุ่น ผมว่าคนละเรื่องกันครับ แพงกว่ามากอยู่ โดยเฉพาะชิ้นใหญ่ๆ

ราคาขายต่อผมว่าอย่าไปหวังมากเลยครับ ใช้อีก สามปีเลยล้านมานิดหน่อยก็ถือว่าโอเคแล้ว

ถ้ารักแล้วก็ต้องเข้าใจมันมากๆนะครับ ยิ่งรถคนใช้น้อยเราต้องยิ่งทำความรู้จักกับมันมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 19:26:12 »
อู่ A8 ที่ผมเข้าประจำ(เมื่อก่อน) บอกว่าออดี้รุ่นใหม่ๆก็สามารถจัดการเกี่ยวกับ ECU ได้ อู่อื่นๆไม่ทราบครับ

ส่วนยนตรกิจอย่าไปยุ่งกับมันเลย อู่นอกดีๆเก่งกว่าเยอะ ค่าแรกเข้าต้องลองถามดูครับ แต่ละรุ่นไม่เท่ากัน ที่แน่ๆโดนฟันหัวแบะแล้วแบะอีกแน่นอน

ค่าบำรุงรักษาพอๆกับพวก BMW Mercedes  ต่างกับ Accord กี่ % ไม่ทราบจริงๆ

ราคาขายต่อร่วงเยอะชัวร์  อีก 3 ปีอาจจะได้ ล้านปลายๆ

ใช้ออดี้ต้องใจรักครับ อาจจะต้องเหนื่อยกับมันหน่อย
ไม่มี BSI 5 ปีให้สบายใจเหมือน BMW
ไม่มีศูนย์บริการหรูๆดีๆ(และแพงโพดๆ) อย่าง Benz
ผู้จำหน่ายออดี้อย่างเป็นทางการ อย่าง ยนตรกิจ ก็พึ่งพาไม่ได้  :(

ถ้ารับข้อเสียทั้งหมดที่ว่ามาได้ ก็ขอให้มีความสุขกับ A5 ในอนาคตนะครับ  ;D

ปล. ตอนนี้ผมใช้มาเกือบ 2 ปี หมื่นห้าพันกว่าโล พบว่ามันกินน้ำมันเครื่องมากๆๆๆ นอกนั้ันยังไม่มีปัญหาอะไรครับ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Hero Member
  • Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 19:31:35 »
ถ้ารักจริงและคิดว่าเลี้ยงดูเขาไหวก็จัดไปครับ(ยุซะงั้น :D)
ลองไปถามใน Audi club Thailand ดูครับ มีผู้ร่วมชะตากรรม เอ๊ย! ผู้หลงไหล Audi หลายคนอยู่
ผมยังชอบเลย ชอบดีไซน์ Audi ยุคนี้จริงๆ
รอว่าเมื่อไรบริษัทแม่จะเข้ามาทำตลาดเองซักที ตลาดพรีเมี่ยมคงสนุกดี 

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 22:28:39 »
ถ้าจำไม่ผิดตัวนี้เกียร์ cvt นะครับดูให้ดีๆก่อนนะครับ ถ้าเสียอาจโดนหลายตัง แถมยิ่งซื้อกับคนรู้จักมันเสียขึ้นมาอาจมีปัญหากันได้ ที่พูดเพราะผมเคยเจอมาแล้วครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 03:32:30 »
อู่ที่มี VAG COM (โปรแกรมที่ใช้วิเคราะห์ปัญหาของรถ รวมถึงการ activate function ต่างๆของรถ) สามารถซ่อม audi/volk/seat/skoda ได้หมดครับ  จริงๆ audi ก็ไม่ได้จุกจิกนะครับ

ออฟไลน์ eight

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 10:43:36 »
อู่ที่มี VAG COM (โปรแกรมที่ใช้วิเคราะห์ปัญหาของรถ รวมถึงการ activate function ต่างๆของรถ) สามารถซ่อม audi/volk/seat/skoda ได้หมดครับ  จริงๆ audi ก็ไม่ได้จุกจิกนะครับ

VAG COM ทำได้แค่วิเคราะห์ กับลบ error บางตัวครับ ถ้าจะ online ต้องใช้ geko
ซึ่งวิธี set ให้ online ได้มันข้อแม้เยอะครับ ต้อง fix ip แล้วแจ้งไปทาง เมืองนอกให้เปิด access ให้เรา

วิธีที่อู่เกรย์ทำส่วนมากคือ ซื้อ VAG ตามเวป (หาได้ตาม google) เช่น ross-tech.com แล้วซื้อสายต่อ OBD/OBD II จากตาม amazon.com เส้นละประมาณ 20 กว่าเหรียญ แค่นี้เค้าก็บอกเค้าซ่อมได้แล้วครับ 5555

เสริมให้อีกนิดครับ เครื่องมือที่จะ online ชื่อ Geko ครับ ลองหาข้อมูลอ่านกันดูได้ครับ ตอนนี้ที่อู่นอกทำ ecu กันได้โดยไม่ต้องออนไลน์ จะเป็นรถเก่า ก่อนปี 2000 (immo 3) ตอนนี้ล่าสุดคือ immo 5 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2012, 11:14:52 โดย eight »

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 11:27:25 »
อู่ที่มี VAG COM (โปรแกรมที่ใช้วิเคราะห์ปัญหาของรถ รวมถึงการ activate function ต่างๆของรถ) สามารถซ่อม audi/volk/seat/skoda ได้หมดครับ  จริงๆ audi ก็ไม่ได้จุกจิกนะครับ

VAG COM ทำได้แค่วิเคราะห์ กับลบ error บางตัวครับ ถ้าจะ online ต้องใช้ geko
ซึ่งวิธี set ให้ online ได้มันข้อแม้เยอะครับ ต้อง fix ip แล้วแจ้งไปทาง เมืองนอกให้เปิด access ให้เรา

วิธีที่อู่เกรย์ทำส่วนมากคือ ซื้อ VAG ตามเวป (หาได้ตาม google) เช่น ross-tech.com แล้วซื้อสายต่อ OBD/OBD II จากตาม amazon.com เส้นละประมาณ 20 กว่าเหรียญ แค่นี้เค้าก็บอกเค้าซ่อมได้แล้วครับ 5555

เสริมให้อีกนิดครับ เครื่องมือที่จะ online ชื่อ Geko ครับ ลองหาข้อมูลอ่านกันดูได้ครับ ตอนนี้ที่อู่นอกทำ ecu กันได้โดยไม่ต้องออนไลน์ จะเป็นรถเก่า ก่อนปี 2000 (immo 3) ตอนนี้ล่าสุดคือ immo 5 ครับ

ถ้ารถมีปัญหา MTM รับเซอร์วิสไหมครับ  A5 ค่าแรกเข้าเท่าไหร่ครับ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ eight

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 19:41:22 »

ถ้ารถมีปัญหา MTM รับเซอร์วิสไหมครับ  A5 ค่าแรกเข้าเท่าไหร่ครับ

จริงๆแต่ก่อนรับครับ แต่ตอนนี้ผมยกเลิกการรับรถนอกทั้งหมด