ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ความรู้เกี่ยวกับประเภทของรถและการใช้งานค่ะ  (อ่าน 5387 ครั้ง)

ออฟไลน์ somja15

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ
พอดีช่วงนี้กำลังตัดสินใจซื้อรถยนต์ใช้เพิ่มค่ะ สำหรับการขับทางไกล
คุยกับหลายคน ก็บอกต่างกัน บางคนบอกรถSUV บางคนบอกว่ารถเก่งก็ได้นั่งสบายกว่า ฯลฯ
ก็เลยไม่แน่ใจค่ะ
อยากให้ทาง HeadlightMag มีบทความเกี่ยวกับ ประเภทของรถและการใช้งานที่เหมาะสมบ้าง
แหะแหะ สำหรับคนรู้เรื่องรถน้อย เช่นกลุ่มสาวๆ และเด็กรุ่นใหม่ ค่ะ ไม่รู้ขอมากไปหรือเปล่า
เพราะมีคนที่ไม่รู้จริงๆ มาถาม ตัวเองเคยลองอธิบายไปบ้าง แต่คนฟังลังเลเพราะเราเป็นผู้หญิงค่ะ
เช่น SUV กับ Compact SUV ต่างกันยังไง (ง่ายๆ ก็คือ CR-V กับ Fortunner ต่างกันยังไง)
เช่น รถ City Car ที่หน้าตาเหมือนหรือคล้าย SUV แต่ไม่ใช่ SUV พวก BMW-X1 หรือ Subaru XV
หรือรถ KIA SOUL ที่เป็น City Car ที่กินน้ำมันมากกกก แต่ก็สวยมากกกกกกกกกกกกกเหมือนกัน
sOmjA15
-------------------------------------
Cars in my life: the (old) Beetle, VW Vento 1996, Hyundai Elantra 1994, Mazda 626 1996, Mazda 3 2.0 2005, Nissan March 2011, and ?????

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
รถเก๋งจะนั่งสบายกว่า
แต่ SUV จะขับสบายกว่าครับ เพราะด้วยความสูงมองเห็นได้ระยะไกล
การเปลี่ยนเลน เร่งแซง ตัดสินใจได้ง่ายกว่า .. แต่แลกมาด้วยการกินน้ำมันกว่ารถเก๋ง

รถมีหลายประเภท

Sport - รถสปอร์ต เน้นขับเร็ว ช่วงล่างกระด้าง เกาะถนนดี

เก๋ง - เน้นนั่งสบาย ช่วงล่างนุ่มกว่า Sport เลือกใช้ตามขนาดที่ต้องการ B,C,D,Fullsize

SUV - ผมเรียกว่ารถสูง เน้นใช้งานแบบลุยๆ ไม่เหมาะขับในเมืองที่รถติด มีหลายขนาดให้เลือกเช่นกัน Compact,Midsize,Fullsize

PPV - รถสูงที่มีพื้นฐานมาจากรถกระบะ

MPV - รถเอนกประสงค์ สำหรับคนมีครอบครัว หรือมีผู้สูงอายุในบ้าน

Minivan - รถตู้แบบที่คนใหญ่ คนโตเค้าใช้ไปไหนมาไหนกันเป็นหมู่คณะ

Truck - รถกระบะ เน้นบรรทุกสิ่งของ

Eco Car - รถที่มีความจุของเครื่องยนต์ไม่เกิน 1500 CC
City Car - รถที่เหมาะสำหรับขับในเมือง ด้วยเหตุผลว่าขนาดที่เล็ก เช่น Smart Fortwo
               หรือเป็นรถยนต์แบบ Hybrid Vehicle เช่น Prius
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 10:52:02 โดย KONGA »
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ขับทางไกล SUV จะขับดีกว่าครับเพราะ ทัศนวิศัยดีกว่า สูงกว่า เห็นเหตุการณ์ข้างหน้าได้มากกว่า

แต่รถเก๋งจะได้ความสบายในการนั่งมากกว่า

Fortuner,Pajero Sport,Trailblazer พวกนี้เป็น SUV ที่พื้นฐานมาจากกระบะครับ Vigo,Triton,Colorado

บ้านเราเรียก SUVเหล่านี้ว่า PPV อยู่ประเทศเดียว ประเทศอื่นรวมเป็น SUV หมดครับ

CR-V,Captiva,Tucson พวกนี้เป็น SUVแท้ๆครับ จะให้สไตล์นุ่มนวลมากกว่า แต่ถ้าลุยหนักๆจะไม่เหมาะเท่า PPV ครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ถ้ามีก็เจ๋งมากๆเลยครับ แค่สงสัยหรืออยากใช้ปรธโยชน์อะไรบ้างจะได้เป๊ะๆเลยไม่สิ้นเปลือง

ปัจจุบันมีเยอะมากๆจริงๆครับ ประโยชน์ก็ต่างกันจริงๆด้วยไม่ใช่แค่รูปลักษณ์ แค่เก๋งแยกเยอะมาก รถแวนก็มีหลายประเภท รถตู้อีก กระบะหลายๆขนาด แล้วแต่ละชนิดมียี่ห้อไหนบ้าง คันไหนบ้างข้อดีข้อเด่นข้อเสีย ของคันนั้นๆ เอาเฉพาะในบ้านเราที่ขายอยู่หรือกำลังจะมา ราคาประมานเท่าไหร่ หรือถ้าพี่จิมมี่ทำรีวิวไว้แล้วก็แค่แนบลิ้งไว้ข้างๆได้เลย  ถ้ามีนี่ชอบมากๆเลยครับ :)

ออฟไลน์ Equcha

ถ้าจะแยกมันก็แยกได้อีกครับ

Compact SUV (Crossover) - Suzuki SX-4, Subaru XV
PPV - Fortuner,Pajero กระบะดัดแปลงทั้งหลาย
SUV - CRV, Volvo XC60, Ford Territory

ความเหมาะสมในการใช้งานต่างกันไป

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตั้งใจว่าจะเขียนอยู่แล้วครับ

แต่ในคำถามที่ว่า CR-V ต่างกับ Fortuner อย่างไร
ลองเปิดอ่าน รีวิว CR-V ใหม่ดูครับ ผมเขียนสรุปไว้เบื้องต้น ช่วงต้นของบทความแล้ว

http://headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=4555

ออฟไลน์ IncarRus

เรื่องแรก,,, ขับทางไกล, ถ้าได้รถตั้งแต่ C-segment ขึ้นไป จะเหนื่อยน้อยหน่อยคับ
....แบบไหน,,, จะ Saloon, SUV หรือกึ่งๆ อย่าง Crossover, ก็แล้วแต่ชอบ แล้วแต่ถนัด
....แนะนำว่า,,, ไปลองขับ ลองนั่งดูครับ, ของแบบนี้ ชอบไม่เหมือนกันหรอก  ;)

อีกเรื่อง,,, ประเภทของรถ, ผมว่า ไม่ต้องไปฟิกส์ หรือซีเรียสมากหรอก
....ว่ารถแบบนี้,,, ต้องเรียกอย่างนั้น อย่างนี้ จัดเป็นประเภทนี้เท่านั้น
....แต่ละประเทศ,,, ก็เรียกไม่เหมือนกัน, บางครั้ง ประเทศเดียวกัน แต่ต่างสำนัก ก็เรียกไม่เหมือนกัน
....มิติตัวถังรถ,,, เดี๋ยวนี้ก็ใกล้เคียงกันมาก, ช่วงล่าง บางครั้งก็ก้ำกึ่งหรือเกิน
....ความจุกระบอกสูบ,,, อย่างเครื่อง 1.0 Ecoboost ของ Ford, ก็ใช้กับรถตั้งแต่ Fiesta, Focus ไปยัน Mondeo

ตัวอย่าง,,, B-segment Hatchback ในบ้านเรา, อเมริกา เค้าเรียกเป็น City car
....แต่ใน UK ,,, City car จะเป็นพวก VW up, Fiat Panda, Hyundai i10 หรือ Kia Picanto
....ซึ่งบ้านเรา,,, ก็คงไม่มีใครเรียกรถอย่าง Jazz Swift หรือ Fiesta ว่า City car หรือ Superminis (UK เรียก)

เรื่องแบบนี้,,, ผมว่า เอาคร่าวๆ , แค่พอสื่อสารกันรู้เรื่องก็พอคับ
....เถียงกันไป,,, ก็ไม่จบหรอกคับ  :D

ออฟไลน์ YenChar

ขับทางไกล รถสูงๆก็ดีครับ
แต่พอเข้าเมือง เข้าที่จอดเท่านั้นล่ะ น่ากลัวนะครับ
ถอยหลัง ระวังเด็กด้วย ถ้าไม่มีกล้องมองหลัง รถ PPV หรือ SUV จะอันตรายมากครับ

หนุ่มๆสาวๆ ผมแนะนำรถซีดาน หรือแฮชแบคก็พอครับ
คันเล็กๆ ขับง่าย จอดง่าย ราคาถูก ประกันถูก ซ่อมบำรุงถูก ไม่เสียดาย
ถ้าโตขึ้นมาหน่อย รถเล็กๆคันแรกเหล่านี้จะเป็นครูเรา เพื่อพร้อมสำหรับรถระดับสูงขึ้นต่อไป

พูดอย่างงี้ก็เถอะ
ตัวผมเอง ยังเลือกรถที่เหมาะกับตัวเองไม่ได้เลยครับ
เลือกไม่ถูกว่าจะเอากระบะดี หรือเก๋งดี หรือ SUV ดี เหอะๆ

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณทุกทุกท่านมากเลยค่ะ
ได้ข้อมูลเยอะเลย
เห็นด้วยมากมากอย่างที่ทุกท่านว่า รถอะไรก็แล้วแต่ ต้องลองขับก่อนดีที่สุด

คุณ J!MMY คะ จริงๆแล้วก็เพราะว่าได้อ่านรีวิว CRV นั่นเลยค่ะ ที่ทำให้สนใจอยากได้รถ Compact SUV มาใช้ ขอบคุณมากค่ะเลยค่ะสำหรับรีวิว

ไปดูงาน Motor Expo มาค่ะ เพราะอยากได้ Tucson มาก
แต่ปรากฏว่า ดันไปตกหลุมรัก Subaru XV สีฟ้า บนเวที ค่ะ เพราะดูเล็กคล่องตัวกว่า
พอเซลล์บอกว่า "มันเป็น City Car นะ ไม่ใช่ SUV" ก็เลยลังเลค่ะ
ตอนนั้นเองที่เพื่อนที่ไปด้วยกันถามว่า ทำไมไม่ใช่ SUV ก็เลยอธิบายไป (อ้างอิงข้อมูลจากในรีวิว CRVค่ะ)

สมัยก่อนก็เคยตกหลุมรัก Kia Soul ค่ะ แต่พอรู้ว่าไม่ใช่ SUV ก็เลยไม่ซื้อค่ะ

สรุปแล้ว ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะคะ และจะรออ่านรีวิวคุณจิมมี่นะคะ

ปล. รีวิวคุณจิมมี่และทีมงาน มีค่ามากเลยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ : )
sOmjA15
-------------------------------------
Cars in my life: the (old) Beetle, VW Vento 1996, Hyundai Elantra 1994, Mazda 626 1996, Mazda 3 2.0 2005, Nissan March 2011, and ?????

XV ขับสี่ เครื่องสองพัน บอกเป็น City Car - -"
Sale เอาที่ไหนมาบอกครับเนี่ย  :P

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
SUV ขับดี นั่งสบาย ประหยัดน้ำมัน

ลองดู Volvo XC60 หรือไม่ก็ BMW X3 ดูครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• Newbie
  • *
คุณ Equcha คะ
เซลล์ของ ซุบารุ เลยค่ะ ยืนอยู่ข้างๆ รถ XV ตัวข้างล่าง
บอกเลยชัดๆว่า "ไม่ใช่ SUV นะคะ"
ถึงอกหักมานี่ไงค่ะ ผิดหวังเพราะนึกว่าใช่

สงสัยต้องรอคุณจิมมี่หรือคุณแพนมาช่วยรีวิวคันนี้แล้วมั้งคะ : p
sOmjA15

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไท่รู้จักรถที่ตัวเองขายอีกแล้ววววว  เซลส์พวกนี้

• Newbie
  • *
พอได้อ่านที่คุณจิมมี่มาโพสปุ๊ป ก็รีบไปรื้อค้นเอกสารโบรชัวจากงาน Motor Expo มาอย่างด่วนเลยค่ะ
ดีที่แม่บ้านยังไม่เอาไปทิ้ง
ตอนที่เซลล์ยื่นให้ ก็ไม่อ่านดูเพราะมัวแต่เสียใจอกหักอยู่ (โถ่เราไม่น่าเลย น่าจะอ่านซะหน่อย)

โพสมาให้เห็นกันค่ะ อันนี้คัดลอกมาจาก โบรชัวเลยค่ะ ของ Subaru XV

"Our Latest crossover is designed to meet impossible expectation. Its fuid shape combines SUV practicallity with a fashionable form. Its spirited driving characteristics are made possible by our signature Boxer engine and AWD technology. It is an ideal blend of everything desirable in one head-turning package."

ไม่รู้ว่าคุณเซลล์ตกภาษาอังกฤษ หรือว่ามีใครบอกอะไรทำให้เข้าใจผิดเนี่ยยยยยย
sOmjA15

ออฟไลน์ IncarRus

City car ,,, คือ รถมีเหมาะจะใช้ในเมือง
....บางที,,, เซลส์ก็อาจจะไม่ผิดอะไรมากมาย
....กรุงเทพ,,, เมืองหลุมเยอะ น้ำท่วมขัง
....อาจจะเหมาะ,,, กับ Crossover คันนี้ก็ได้  ;D

City car ,,, คือ รถมีเหมาะจะใช้ในเมือง
....บางที,,, เซลส์ก็อาจจะไม่ผิดอะไรมากมาย
....กรุงเทพ,,, เมืองหลุมเยอะ น้ำท่วมขัง
....อาจจะเหมาะ,,, กับ Crossover คันนี้ก็ได้  ;D

เป็นไปได้ครับ  :D

งั้นผมจอง City Car ไปสินะ City Car คันนี้ Ground clearance 220mm เหมาะกับหน้าฝน กทม มากๆครับ 55555+

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
ชอบคันไหนก็เลือกคันนั้นครับ อย่าเอาแต่แยกประเภทอยู่เลยครับ