ผู้เขียน หัวข้อ: รถกระบะขับ 4 ความสามารถสูง  (อ่าน 13159 ครั้ง)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
รถกระบะขับ 4 ความสามารถสูง
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 20:56:42 »
วันนี้ ได้มีโอกาสพา เจ้า Kb ที่รักไปเข้าอู่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ก็ไปเจอลุงท่านนึง เอา
HiLux LN มายกเครื่อง.....ก็คุยกันไป คุยกันมา

ลุงแกก็บอกว่า บ้านแกทำไร่สัปปะรด อยู่ที่โป่งดินดำ รถคันนี้เอาไว้วิ่งเข้าออกสวน และวิ่งใช่แถวบ้าน วิ่งวันล่ะ 70 กมโดยประมาณ
ทางส่วนใหญ่เป็นทราย โคลน และถนนที่เป็นหินลูกรัง
แกบอกผมมาต่อว่า เดี๋ยวคาดว่าเปลี่ยนเครื่องแล้วคงจะขาย.....เพราะว่ารถมันก็เก่ามากแล้ว
ประกอบกับตัวแกเองก็อยากได้รถใหม่ด้วย
ผมเองก็ถามว่า ลุงจะเอาแบบไหนล่ะ
ลุงก็บอกจุดประสงค์มาเลย ราคาลุงให้ได้ถึง 1 ล้านกว่าๆ ขับเคลื่อน 4 ล้อแน่นอน
เกียร์ธรรมดา หรือ ออโต้ก็ได้ (ออโต้นี้ช่างที่ซ่อมรถอยู่ ตะโกนมาว่า เอาออโต้ฉลาดๆ นะ 555555)
เป็นกระบะแบบมีแคป 4 ประตูไม่เอา เพราะว่าต้องทุกของ และคนงานด้วย
กะใช้เป็นรถคันสุดท้ายของชีวิต เพราะลุงบอกว่าอายุก็ 69 แล้ว
ศูนย์บริการไม่ค่อยสน เพราะยังไงก็เข้าอู่อยู่ดี ราคาขายต่อไม่ต้องเพราะคงไม่ขาย

ผมก็ถามต่อไปว่า แล้วลุงซื้อมาแล้วจะแต่งอะไรไหม.....ลุงบอกว่ารถใหม่ จะไปแต่งมันทำไม.....หงิดเลยทีนี้

ตัวเลือกเยอะมากเลย แทบจะทุกยี่ห้อในตลาดเลย......

สุดท้ายลุงเค้าก็เงียบไปแปปนึง....แล้วก็บอกมาอีกว่า อยากได้แบบที่ลุยได้ไกลเคียง Land Defender ด้วย  :o :o น่ะซิ.....

ใช้ตัวเลือกมันเยอะ แต่ผมเองก็ไม่มีประสบการณืกับรถขับ 4 เลย.....แล้วยี่ห้อไหนมันลุยดีล่ะทีนี้......
เพราะตัวเลือกมันกว้างมาก......พี่ๆ ที่ขับรถประเภทนี้อยู่คิดว่าอย่างไรบ้างครับ วันอาทิตย์นี้ว่าจะพาลุงเค้าไปเดิน มอเตอร์ เอ็กโปหน่อยน่ะครับ เหอๆๆ
(คิดแล้ว ไม่น่าไปตอบตกลงกับแกเลยว่าจะพาไปเดินมอเตอร์โชว์ ฮือๆๆๆๆๆ)

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Re: รถกระบะขับ 4 ความสามารถสูง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 21:07:12 »
V-cross ละกัน

ออฟไลน์ H.

Re: รถกระบะขับ 4 ความสามารถสูง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 21:07:37 »
navara  :D
H.

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 21:11:32 »
อยากแนะนำ WT แต่ผมว่าอู่ลุงแก ไม่น่าจะซ่อม WT ได้

ผมว่าสำหรับลุงแก V-Cross น่าจะเหมาะครับ

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 21:13:09 »
ดูจากโจทย์แล้วผมนึกออกแค่คันนี้คันเดียว...

Mitsubishi Triton Single Cab 4X4

http://www.mitsubishi-motors.co.th/th/Triton-Single-Cab/4x4/Overview

Edit : ตอนแรกอ่านแล้วนึกว่าลุงเขาไม่อยากได้ทั้ง Cab และ 4 ประตู ;D

งั้นผมว่า Isuzu D-Max V-Cross ก็ดีนะครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 21:18:33 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 21:23:54 »
D-Max Ddi ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 21:27:45 »
2 ประตู V-Cross 4 ประตู 3.2 WT เงิน 1 ล้าน+- ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ  ;D

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 21:46:12 »
คหสต นะครับ รถขับสี่สำหรับทางโหดๆต้องโตโยต้าเท่านั้น ไม่ใช่ว่ามันมีสมรรถนะดีที่สุด แต่วิ่งทางแบบนั้นทุกวัน โตโยต้าทนที่สุดแล้วครับ อะไหล่ก็เพียบ เปลี่ยนชุดโช๊คดีๆก็ไม่แพ้เจ้าอื่นๆแล้ว อ้อที่ผมว่ากระบะสมัยนี้ไม่ว่ายี่ห้ออะไรมันไม่ค่อยทนเมื่อเทียบกับ LN เพราะว่าเป็นปีกนกครับ จุดหมุนเยอะก็เสียง่ายเป็นธรรมดา

ออฟไลน์ keng_n

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 21:51:01 »
ถ้าเรื่องลุย vigo ก็ยังมีชื่ออยู่นะ dmax ยังมีเสี่ยงบ่นจาก
ชาวสวนอยู่ แต่รุ่นใหม่อาจปรับแล้วก็ได้นะครับ แต่vigo
มันปลายอายุแล้วนะชิ navara ใต้ท้องจะเตี้ยไปรึปล่าว
ส่วนอื่นๆไม่ค่อยรู้ยังใหม่มาก

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 22:35:18 »
ผมให้ ranger อะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 22:56:36 »
T6 3.2 WT เป็นไงคุณลุง

ออฟไลน์ countryman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 23:47:10 »
สำหรับผมมอง vigo กะ triton เพราะมันยังมีคันเกียร์ขับสี่ให้โยกอยู่ ผมว่ามันไม่ได้อารมย์กว่า
เจ้าอื่นเป็นลูกบิดไฟฟ้าหมดแล้ว เคยขึ้นไปนั่ง dmax แล้วคิดว่ามันเป็นสวิทซ์แอร์อ่ะ
ผมว่าแบบไฟฟ้าค่าบำรุงรักษาน่าจะแพงกว่า ความทนทานด้อยกว่า
ส่วนเกียร์ auto ขับสี่ที่ฉลาดผมว่า corolado ผมว่าไม่น้อยหน้าใครนะ

ปล.ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 23:58:52 »
VIGO หรือ D-MAX เพราะช่างทั่วไปจะคุ้นเคยเป็นอย่างดี อะไหล่หาง่ายและถูกแน่ๆ ลุงคงไม่ปวดหัวเท่าไร :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 01:33:43 »
จะเชียร์ WT ก็คงต้องรอกันยาวจนเปลี่ยนเครื่องรอบ 2 (นี่ก็เวอร์ไป)
งั้นจัด V-Cross ไปแล้วกันครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 07:40:58 »
สงสัย ต้องไทรทัน ตอนเดียว 4WD  + เรนเจอร์ตัวเก่า กระบะท้ายเรียบ(ยังพอมีเหลืออยู่แต่น้อยแล้วครับ)  แต่ถ้าแค๊บ  โคโลลาโด ไม่ก็วีครอสแล้วแหละ  
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 08:07:28 »
แนะนำเป็นยี่ห้อเจ้าตลาดดีกว่า อย่างพี่โต หรือ อีซุซุ เพราะเห็นลุงกะใช้ยาวแบบไม่ขาย จะได้หาอะไหล่ง่ายๆเวลาซ่อม ส่วนจะเป็นเจ้าไหนแล้วแต่ลุงจะชอบ

ออฟไลน์ Fuel98

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 08:19:49 »
Mitsu triton 3.2 AT ตอนเดียว 4x4 ช่วงสั้น 6แสนกว่าๆ น่าจะถูกใจลุงคับ ::)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 08:36:56 »
ลุยหนักๆ แนะนำโตโยต้ากับอีสุเท่านั้นเลยครับ
น้าผมทำสวนเหมือนกัน อยู่สุราษฯ
เปลี่ยนรถทุกๆ 3-4 ปี เพราะใช้งานโหดร้ายมาก

1 ปี วิ่งราวๆ 2-3 หมื่นกิโล แล้ว 2-3 หมื่นกิโลที่ว่า ประมาณ 70% ลุยอยู่ในสวน วิ่งทางดิน
ปัจจุบันน้าผมมีกระบะ 4x4 อยู่ 2 คัน คือวีโก้ VN (ก่อนแช้มป์) และดีแม๊กซ์โฉมที่แล้ว
ตอนนี้แกกำลังจะเปลี่ยนเป็น V Cross หมดล่ะครับ
อีสุๆคนใต้ใช้กันเยอะ แปปเดียววิ่งเต็มสุราษเลย สวยด้วยครับ ลูกจ้างชอบ

ผมเชียร์แค่เจ้าตลาดครับ ถ้าเอาไว้ใช้งานลุยแบบนี้
ถ้าขนของ ผมเชียร์นาวาร่า
ถ้าเอามาขับเอง 4 ประตู ผมเชียร์ BT50 กับ ไทรทั่น

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 08:59:58 »
บอกลุงไปหาคานแข็งสวยๆเหมือนเดิม
รถบ้าไร ไม่รู้ ราคาเมื่อ 15 ปีก่อน กับปัจจุบัน เกือบจะเท่ากัน
สงสัยจริงว่าทำไม toyota ไม่ทำคานแข็งมาอีก
เพราะตอนนี้คอ off road นำโก้ มาดัดแปลงเป็นคานแข็งกันมากมาย
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 09:33:36 »
ถ้าเล่นโฟร์วิล เอามาวิ่งทางแบบนี้ด้วย
ผมว่าตระกูลไฮลักซ์ ทนสุด เกียร์เหนียวสุดแล้วครับ...

ถนนแบบที่ลุงวิ่งผมผ่านมาเยอะแล้ว.. ตรวจอ้อยตรวจมัน..
ไม่มียี่ห้อไหนทนเท่าโตโยต้า(เอาแต่กระบะโฟร์วิลขายในบ้านเรานะ) 
ส่วนฟอร์ดเอาไปพังคาตรีนมาแล้ว..

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 10:46:51 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆเลยนะครับ ลุงเค้ามาเห็นกระทู้นี้แล้ว แกบอกมาว่าเดี๋ยวไปลองที่ motor expo อีกทีน่ะครับขอบคุณ พี่ๆมากๆเลยครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 11:04:51 »
ผมขอเสนอให้ซื้อเพิ่ม ไม่อยากให้ขายLN เพราะLN นี้ล่ะสุดยอดของกระบะ4*4 ไทยแล้ว

ออฟไลน์ NIK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 13:05:59 »
พี่โต ทนสุด ลุยสุด ซ่อมง่าย สุด แต่บทจะงอนก็งอนเอาดื้อ ครับ ใช้ อยู่ 18 ปีแล้ว รถใหม่ป้ายแดง ผ่านไม่ได้ ไอ้โตวิ่งเหมือนกับทางลาดยางเลยครับ
 :D

ออฟไลน์ Louis

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 14:21:20 »
รถ Vigo 4x4 VSC Auto ที่บ้าน เลยประกัน 3 ปี มาเดือนนึง rack พวงมาลัยพัง น้ำเข้า สนิมขึ้น.....   รถขนเป็ดย่างอยู่ทองหล่อ ไม่ได้ไปลุยน้ำที่ไหน ก่อนหมดประกันเดือนนึงเช็คศูนย์ 50,000km แจ้งไปบอกปรกติ รถไม่เคยเข้าข้างนอก หรือแต่งอะไรเพิ่มเติม  หลังจากหมดประกันเดือนนึงบอกพัง น้ำเข้า  rack สนิมขึ้น ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวสองหมื่นกว่า  หลัง complain Hotline ไป เค้าซ่อมให้ เสียงไม่หาย รู้สึกสะท้านขึ้นมาที่พวงมาลัยเหมือนเดิม แถมหนักมากหมุนแทบไม่ไปเลย  เค้าบอกเป็น defect ของการซ่อม อ้อ รถ 4X4 ของ Toyota รุยน้ำฝนแถวทองหล่อไม่ได้ใช่ป่ะ แล้วถ้าเอาไปลุยไร่หนักๆ ไม่เป็นเศษเหล็กหรือ รถคันนึงเกือบล้าน  ช่วยรับผิดชอบมากกว่าที่เป็นหน่อย  พอต้องรับผิดชอบบอกให้ซ่อม  แต่ก่อน complain ไปศูนย์บอกช่วยไม่ได้ ต้องปลี่ยนอย่างเดียว สองหมื่นกว่า ให้ก้มหน้ารับกรรมไป  รถทะเบียน ฎก 388 กทม  ผมชื่อหลุยส์นะ มีตัวตน ไม่ได้ด่าเอามันส์

ออฟไลน์ Thailand01

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 15:24:36 »
เชียร์วีโก้อีกเสียงครับ แต่ด้วยรูปโฉมมันม่ายค่อยถูกใจเอาเสียเลย *อดีตเคยสวยที่สุด
^^~

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 15:39:23 »
ไม่แคร์ศูนย์
ไม่คิดขายต่อ

ถ้าซื้อตอนนี้นะ
เกียร์ฉลาด 6AT เครื่องยนต์แรงบิดสูง โครงสร้างรับน้ำหนักบรรทุกได้เยอะ ก็ Colorado 2.8 ครับ
ถัดไป ก็ BT-50 Pro 3.2
ถัดไป Ranger 3.2, D-Max 3.0
ที่เหลืองั้นๆ ต้องรอเวลา Model Change 1-2 ปี ก่อน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 16:36:14 »
เกียร์ auto ที่แย่ที่สุดคือ nissan navara 5at

ที่ดีที่สุดน่าจะ vigo  all new dmax

uxoricide

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 19:19:58 »
HILUX VIGO CHAMP ครับ

ออฟไลน์ romeo2011

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 21:05:07 »
Renger 3.2 wt เสียอย่างเดียวจริงๆ ไม่มีแคป และรอรถนาน

ไป vigo ครับ วิ่ง และความทนทาน และซ่อม น่าจะดีกว่า isuzu ในทางแบบลุยๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 04:59:51 »
รถ Vigo 4x4 VSC Auto ที่บ้าน เลยประกัน 3 ปี มาเดือนนึง rack พวงมาลัยพัง น้ำเข้า สนิมขึ้น.....   รถขนเป็ดย่างอยู่ทองหล่อ ไม่ได้ไปลุยน้ำที่ไหน ก่อนหมดประกันเดือนนึงเช็คศูนย์ 50,000km แจ้งไปบอกปรกติ รถไม่เคยเข้าข้างนอก หรือแต่งอะไรเพิ่มเติม  หลังจากหมดประกันเดือนนึงบอกพัง น้ำเข้า  rack สนิมขึ้น ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวสองหมื่นกว่า  หลัง complain Hotline ไป เค้าซ่อมให้ เสียงไม่หาย รู้สึกสะท้านขึ้นมาที่พวงมาลัยเหมือนเดิม แถมหนักมากหมุนแทบไม่ไปเลย  เค้าบอกเป็น defect ของการซ่อม อ้อ รถ 4X4 ของ Toyota รุยน้ำฝนแถวทองหล่อไม่ได้ใช่ป่ะ แล้วถ้าเอาไปลุยไร่หนักๆ ไม่เป็นเศษเหล็กหรือ รถคันนึงเกือบล้าน  ช่วยรับผิดชอบมากกว่าที่เป็นหน่อย  พอต้องรับผิดชอบบอกให้ซ่อม  แต่ก่อน complain ไปศูนย์บอกช่วยไม่ได้ ต้องปลี่ยนอย่างเดียว สองหมื่นกว่า ให้ก้มหน้ารับกรรมไป  รถทะเบียน ฎก 388 กทม  ผมชื่อหลุยส์นะ มีตัวตน ไม่ได้ด่าเอามันส์

หลุยส์!!!! จะขยายไลน์จากรับเคส Ford มารับเคส Toyota เลยด้วยมะเพ่ปาเกียว???

เคสนี้ ผมว่า แนะนำเหมือนคุณ Fuel98 ครับ

Triton 3.2 4x4 ตอนเดี่ยวช่วงสั้น น่าจะเหมาะที่สุด