ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยจัดทริปทุ่งทานตะวัน เขาค้อ ภูทับเบิกครับ  (อ่าน 3201 ครั้ง)

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
ช่วงอาทิตย์หน้ากะว่าจะไปโต้ลมหนาวซะหน่อยๆ
ออกจาก กทม.เช้าไปชมทุ่งทานตะวันสระบุรี(ช่วยแนะนำที่ด้วย)แล้วต่อขึ้นไปเพชรบูรณ์(เส้นไหนดี)
คืนแรกกะพักที่เขาค้อหรือภูทับเบิกดี(กางเต้น) คือสองอยากขึ้นไปนอนที่ภูเรือ(ไม่ทราบว่าไกลกันมากไหม)
ผมจะเอา spacewagon ไปกัน 3 คน ไม่ทราบว่าต้องเตรียมเช็ครถไงมั้งครับ(พึ่งจะเคยขึ้นเขาครั้งแรก เสียวๆ)
ขอบคุณมากครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
Re: ช่วยจัดทริปทุ่งทานตะวัน เขาค้อ ภูทับเบิกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 15:06:50 »
ถ้าไม่ได้ไปหลายวัน เอาแค่ที่เดียวไปเลยดีกว่าสำหรับการกางเต็น
1 เขาข้อ พักแบบชิวๆ กางเต็นแถวรีสอร์ท สบายๆ
2 ภูทับเบิก ไม่เคยไปแต่มีคนบอกทางชันมากและก็วิวสวยดี เหมาะไปกางเต็น
3. ภูเรือ ทางขึ้นพอได้ ที่กางเต็นเยอะ ข้างบนลมแรงมากๆ
เทียวให้สนุกนะครับ
ส่วนเส้นทางให้วิ่งเพชรบูรณ์ หล่มสัก ได้เลยครับ

ออฟไลน์ mOOzZ

• Newbie
  • *
Re: ช่วยจัดทริปทุ่งทานตะวัน เขาค้อ ภูทับเบิกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 15:08:56 »
แนะนำนอนภูทับเบิก สวยกว่า เขาค้อเยอะ

ถ้าจะขึ้นภูทับเบิก
ไม่แนะนำ เส้นทางที่เข้ามาเขาค้อ - ภูหินร่องกล้า - ภูทับเบิก นะครับ ทางตรงนั้นพัง เป็นหลุมเป็นบ่อ

แนะนำเส้นทางที่ ขึ้นภูทับเบิกเลยโดยไม่ผ่านภูหินร่องกล้าครับ

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 15:46:19 »
สมมติจากกรุงเทพฯ

1. ทุ่งทานตะวันนึถึง เขื่อนป่าสัก มั้งครับ ออกแต่เช้าถึงก็เที่ยงๆ แล้วก็วนมาออกทางลำนารายณ์ มุ่งสู่เพชรบูรณ์
2. ขึ้นเขาค้อ ทางฝั่งเพชรบูรณ์ แนะนำอย่าไปคำ ทางมันเล็กหน่อย ไปก็วนๆหาที่พัก เยอะแยะครับ แล้วแต่ระดับราคา
   หนาวแน่นอน แต่จะมีทะเลหมอกมั้ยต้องลุ้นครับ ค้างคืนนึง ตื่นเช้ามาเที่ยวรอบๆ ให้ทั่ว แล้วออกเดินทางต่อไปหล่มสัก  
   หล่มเก่า ขึ้นภูทับเบิกครับ
3. ไปหาที่กางเต้น ทางขึ้นใช้เวลาพอสมควร  ถึงซักบ่ายแก่ๆ จับจองที่รอดูพระอาทิตย์ตก

อันนี้เพิ่มครับ
4. ขาลงให้วนไปทางภูหินร่องกล้าครับ ทางก็ค่อยๆไปเอา ได้สัมผัสธรรมชาติแบบเต็มๆ ใช้เวลาประมาณ ชัวโมงกว่าๆ ถึงภูหินร่องกล้า ไปชมพระอาทิตย์ตกดิน ที่ผาชูธง  หรือลานหินปุ่ม นอนที่เต้น ที่เค้าจัดไว้ไม่แพงครับ หรือดีๆหน่อยก็บ้านพัก
5. ตื่นเช้าๆๆ รีบๆเที่ยวรอบๆอุทยานฯ ออกเดินทางลงสู่ จ.พิษณุโลก แวะน้ำตกซักที ( น้ำตกรายทางเลยครับ) ไหว้พระพุทธชินราชวัดใหญ่ ชิวๆ จากนั้นมุ่งสู่สายเอเชีย เข้านครสวรรค์ --ยาวไป กทม. ไม่เกิน 6 ชม. สบายๆ

เป็นอันจบทริปแบบเต็มๆ ครบทั้งแถบนั้นเลยครับ โซนนั้นที่เที่ยวจะไกล้ๆกัน ถ้าอย่างเที่ยวแบบเต็มอิ่มก็อาจจะนอนหลายคืนหน่อย แต่แนะนำแบบรวบรัดไป 4 วัน 3 คืน แต่อยากให้นอนเขาค้อเพิ่มซักคืน ชิมกาแฟชิวๆหน่อยไม่รีบดีครับ

ชอบแบบไหน ไม่ชอบอันไหนก็ตัดๆเอานะครับ ทางมันเป็น วงกลม ไม่ต้องย้อนไปมา ได้เที่ยวเยอะดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 15:49:21 โดย porasit33 »

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 17:12:44 »
ถ้ามีเวลาสองวัน แนะว่าอยู่เขาค้อดีกว่า เพราะแค่ที่นี่ คุณก็เที่ยวไม่หมดแล้วครับ
จุดหลักๆ ที่น่าสนใจ
- จุดชมวิว แถวๆเขาค้อทะเลหมอก
- แวะทานอาหารเที่ยงที่ไร่จันทร์แรม (บรรยากาศดี อาหารใช้ได้)
- แวะวัดผาซ่อนแก้ว
- ไหว้พระธาตุ อะไรซักอย่างลืมชื่อ
- หาร้านกาแฟ ซึ่งมีเยอะมากแถวๆนั้น นั่งดื่มกาแฟชิลด์ๆ
แค่นี้ก็เกือบจะหมดวันแล้วครับ

อ้อถนนเส้นภูหินร่องกล้า ถ้าเลี่ยงได้เลี่ยงเถอะครับ เมื่อสองเดือนก่อนผมตัดสินใจเอาเจ้า Jazz ไปทางนั้น ไม่มีรถเก๋งวิ่งเลยซักคันนึง เจอแต่กระบะขนกะหล่ำ ผมใช้เวลาชั่วโมงกว่าๆ กับการขับจากที่ทำการอุทยานภูหินฯ จนไปถึงทับเบิก (นานไปไหม) ได้หย่อนรถสุดๆ และใช้ไลน์ทั้งถนนเลยล่ะ 55555