ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปยอดจองสูงที่สุดในรอบ 29 ปี ทะลุ 85,000 คันที่ Motor Expo 2012  (อ่าน 11930 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
http://www.motorexpo.co.th/2012/bestsell.php

ยอดจองรวมทั้งสิ้น 85,904 คัน

อันดับ 1   Honda   19,299 คัน
อันดับ 2   Toyota  18,878 คัน
อันดับ 3   Nissan     8,819 คัน
อันดับ 4   Isuzu      6,448 คัน
อันดับ 5   Mazda     6,155 คัน

อันดับ 6  Mitsubishi   6,092 คัน
อันดับ 7  Ford         5,689 คัน
อันดับ 8  Suzuki       3,394 คัน
อันดับ 9  Chevrolet   3,215 คัน

คู่ปรับตลอดกาลฝั่งยุโรป
อันดับ 10 Mercedes-Benz  1,580 คัน
อันดับ 11 BMW               1,299 คัน

แถมให้อีก 1 อันดับครับ
อันดับ 12  Hyundai           1,111 คัน

นอกนั้นเชิญชมที่เว็บเองเลยครับ (ขี้เกียจเรียง 555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2012, 12:48:27 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ mongolias

ฮุนได พันกว่าคันเลยเหรอ
รุ่นไหนเยอะหว่า

ออฟไลน์ YoungJet

• Jr. Member
  • **
ทำไม Honda, Toyota ไม่มียอดจองในวันสุดท้าย??
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
ทำไม Honda, Toyota ไม่มียอดจองในวันสุดท้าย??

เดาว่าเยอะมาก เลยรวมไม่เสร็จพร้อมคนอื่นเขา

ออฟไลน์ Action

1-4 ผมไม่แปลกใจ แต่ที่แปลกใจคือ 5 กับ 6 เนี้ย เล่นเก้าอี้ดนดรีชัวร์ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
สนุกกับการจองกันใหญ่เลย ปีหน้าหนี้จุกก้นแน่เลย ;D

ออฟไลน์ KIM NNC

Suzuki น่าจะเป็นยอดของ Swift เกือบทั้งหมดรึป่าวครับ
เพราะผมคิดว่าคงมีน้อยคนที่จะไป Motor Expo เพื่อจอง Suzuki Carry อ่ะะนะ

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
โครงการรถคันแรก โค้งสุดท้าย ..แล้วทีนี้ จะเอาถนนตรงไหน..ให้รถวิ่งล่ะเนี่ย..ปัจจุบัน ก็ ติด ไม่รู้จะ ติดยังไงแล้ว...

ออฟไลน์ samgler

ถามผู้รู้นิดนึง

BMW เคยชนะ MB ไหมครับ (ทั้งสองงาน ปีไหนก็ได้)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

:o อันดับ 1 เก๋งเพียวๆ ไม่ต้องเอากระบะมา count สุดยอด !

รวมทั้งเบอร์ 4 ด้วย กระบะเพียวๆ ยอดสุด !

ออฟไลน์ Severus Snape

สงสาร Chevrolet มากกกกก มีรถขายตั้ง 5-6 รุ่น แต่กลับได้ยอดจองน้อยกว่า Suzuki ที่มีแค่ Swift เนี่ยนะ
ทั้ง ๆ ที่ดีไซน์ตัวรถดูดีกว่ารถญี่ปุ่นตั้งเยอะ
แสดงว่าชื่อชั้นของแบรนด์ ความเชื่อมั่นของผู้ซื้อมีปัญหามาก ๆ ๆ ๆ แล้วล่ะ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

สงสาร Chevrolet มากกกกก มีรถขายตั้ง 5-6 รุ่น แต่กลับได้ยอดจองน้อยกว่า Suzuki ที่มีแค่ Swift เนี่ยนะ
ทั้ง ๆ ที่ดีไซน์ตัวรถดูดีกว่ารถญี่ปุ่นตั้งเยอะ
แสดงว่าชื่อชั้นของแบรนด์ ความเชื่อมั่นของผู้ซื้อมีปัญหามาก ๆ ๆ ๆ แล้วล่ะ

เห็นด้วยมากๆเลยครับ Chevrolet ควรรีบแก้ไขด่วนที่สุดเลยครับ

Chevrolet มีทั้ง
Sonic, Cruze, Captiva, Colorado, Trailblazer, Aveo CNG

Suzuki มีแค่
Swift, Carry, SX-4 ( 2คันหลังยอดขายไม่ได้เยอะเท่าไหร่ )

ออฟไลน์ templeboy

Mercedes-Benz 1,580 คัน เป็น A-class ไปเกือบ 500 คันครับ  :o :o :o

ตอนนี้รอรับรถพอๆกับ Jazz แล้ว...ปลายปีหน้า
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Robb 🍋

อันดับ 4 ขายแต่กระบะกับ ppv แต่ยอด โหหหหห :o  :o

ออฟไลน์ grev

ฮอนด้าเจ๋งจริงๆ
อยากเห็นยอดขายเก๋งเล็กแซงพี่โตบ้าง

ออฟไลน์ IncarRus

อันดับ 8 ,,,  Suzuki 3,394 คัน, ผมว่า น่าจะเป็น Swift กว่า 3000+ คัน
....ค่ายอื่น,,, หนาวกันบ้างไหม  ;D

ออฟไลน์ superden

ความจริงผมลุ้นมิตซู ให้แซงมาสด้านะ ถ้าดูรายละเอียดจะเป็นว่าช่วงท้ายๆ มิตซู แซงมาสด้าทุกวัน แต่ในที่สุดก็พ่ายไปเฉียดฉิว

ละถ้าดูที่ซูบารุ มีเซอร์ไพร์นะ ได้หลายร้อยคันเลย มากกว่าkia อีก ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2012, 11:51:58 โดย superden »

ออฟไลน์ MystogaN

อันดับ 8 ,,,  Suzuki 3,394 คัน, ผมว่า น่าจะเป็น Swift กว่า 3000+ คัน
....ค่ายอื่น,,, หนาวกันบ้างไหม  ;D
ไม่นะผมว่า Isuzu Dmax 6000คัน มากกว่า2เท่านะ อิอิ

Bmw ไม่น่าจะเคยแซงในงานนะครับ แต่ยอดขายสองเดือนที่แล้วแซงไปนิดหน่อย

เอาจิงๆ Ford เองก้อขายดีใช่ย่อยนะคับถึงชื่อเสียจะเยอะแต่ยอดขายนี่ไต่เอาๆ

ที่ Honda ชนะ Toyota ได้เพราะรถคันแรกแท้ๆ เลย

ออฟไลน์ DArkMaster

จบที่85,904คัน เยอะมาก

ออฟไลน์ hutzero

Subaru ได้ 460 คัน ถือว่าไม่เลวนะครับ  ถ้าเทียบกับปีก่อนๆที่ได้น้อยมาก   ทั้งที่ทุ่มทุนจัดบูธหนักทุกปี
มีคนอุดหนุนมากขึ้นอาจจะได้เห็นการลงทุนของค่ายนี้มากขึ้น  ราคารถอาจถูกลง

ว่าแล้วผมรออ่านรีวิว XV นะครับ (ถ้ามี)

Edit: เพิ่มเติมนิดนึง   ปีนี้ใครที่ซื้อบัตรเข้าชมงานเค้าให้ลุ้น XV ด้วย
อย่าคิดว่าจะชวดซะทีเดียว   น้องที่ทำงานผมได้ Mirage จากงาน Motor Show มาขับสบายใจเฉิบ
แถมเอาเลขป้ายแดงไปแทงหวยถูกอีกหลายหมื่น    ดวงมันจะดีไปไหนเนี่ย....  :D
จริงๆ ตอนแรกได้บัตรฟรีมาแต่ทำหาย  น้องเค้าเลยจำใจไปซื้อบัตร  ก็เลยถูกรางวัลซะงั้นแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2012, 15:36:49 โดย hutzero »

ออฟไลน์ Cpete

หุๆ อยากรุ้จิงๆว่าorder Suzuki Swiftนี้จองต้นปีหน้ารับรถปี2557รึเปล่าครับ? ฮาๆ เพิ่งเคยเห็นครั้งแรกนะ จองรถ55ได้รถ56~57 เป็นปีเลย สบายาำหรับคนกำลังใส่กระปุกออมสิน xD จิงๆ หลังMEXPOผมก็ได้มีความรุ้สึกและว่าทำไมMazda2มันขายดีนัก ทั่งที่ไม่สวยเท่าFiestaแต่ไม่ได้ประหยัดเหมือนพวกECO CAR ฮาๆ ที่นั่งข้างหลังรถ rear seat นี้ ผมว่าเกือบๆAltisนะ สบายก่าFocusอีก xDสำหรับขับทั่งไปจิงๆ ถุกใจคนนั่งข้างหลัง ฮาๆ  ;D ;D
ผมว่าก็ดีเหมือนกันนะที่Chevroletต้องเปลื่ยนอะไรซักอย่างนะ ผมเกือบจองTrailblazerไปละ แต่ดันออกมารุ่น2WDไม่ถูกใจคนซื้อแถมจะกัดฟันซื้อพอได้ดูดอกเบี้ยนี้เหมือนไม่ง้อลูกค้าเลย ผมว่าF บางทีไม่ง้อแล้วนะ ทำไปทำมารุ้สึกChevนอกจากไม่ง้อแล้วยังแพง=( เศร้าเลย ผมเลยไปBT50 ฮาๆ
ขอโทษนะคับ พูดเยอะไปหน่อย xD แต่ก็อยากให้Chevเขาปรับการตลาดให้ดีก่านี้นะ เพราะมันไม่ใช้เจ้าตลาดแต่วางตัวแบบเจ้าตลาดแล้วจะขายออกไหมนี้

ออฟไลน์ countryman

• **
เตรียมตัวรับมือ รถติด น้ำมันแพง แก๊สแพง หนี้ท่วมกันได้เลย
กับนโยบายที่อยากให้ประหยัดพลังงาน แต่ส่งเสริมให้ซื้อรถ

ออฟไลน์ sundown55

ไปวันสุดท้ายมา คนจอง mercedes เยอะมาก โต๊ะแืทบไม่มีว่างเลย โต๊ะจอง  /แต่ bmw ก็เยอะเช่นกัน

ออฟไลน์ FyGI

Subaru 460 คัน

บ้าไปแล้ว

ปีก่อนๆ เต็มที่ก็ 50 ไม่หนีจากนี้

XV กวาดเรียบ BRZ น่าจะมีสัก 2 โหลได้

และน่าจะเป็นเกียร์ธรรมดาเกือบทั้งหมดซะด้วยสิ

ส่วน Suzuki ดินพอกหางหมูละงานนี้

เรียกว่า งานเข้า หุหุ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ยอดจอง Honda ฟาดมากๆ
ของ Ford ก็แอบเยอะอยู่ แม้ว่าชื่อเสียจะพอสมควร

แต่น่าเห็นใจ Chevrolet เหมือนกัน มีรุ่นเกือบครบทุก Segment
กลับทำยอดแพ้ Suzuki ที่มีแค่ Swift เป็นตัวชูโรงซะงั้น

ออฟไลน์ Equcha

Subaru ได้ 460 คัน ถือว่าไม่เลวนะครับ  ถ้าเทียบกับปีก่อนๆที่ได้น้อยมาก   ทั้งที่ทุ่มทุนจัดบูธหนักทุกปี
มีคนอุดหนุนมากขึ้นอาจจะได้เห็นการลงทุนของค่ายนี้มากขึ้น  ราคารถอาจถูกลง

ว่าแล้วผมรออ่านรีวิว XV นะครับ (ถ้ามี)

ผมว่าเวบนี้อย่างน้อยเท่าที่เห็นก็ 3 คัน 3 สีแล้วครับ  :D

ออฟไลน์ Symbian

• **
HONDA   423   729   1,755   2,127   734   723   2,619   893   929   2,268   2,948   3,151   19,299   
TOYOTA   648   906   1,181   1,494   901   992   2,052   841   1,319   1,907   2,720   3,917   18,878   

ยอดรวม   =  85,904   คัน   :o :o

ออฟไลน์ WTF

Honda คงรอรถกันจนงั่กแน่  ;D

ออฟไลน์ Niceguy_C

มาสด้านี่ ไม่มีทั้งอีโคคาร์ ไม่มีทั้งรถใหม่ ได้ที่ 5 ทีเดียว

ออฟไลน์ Tui_PSG

ถ้าไม่ปรับปรุง ก็คงเป็นอย่างนี้แหละครับ