ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการเติมน้ำมันผสมกันมันใช้ได้จริงไหมครับ  (อ่าน 17209 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
เนื่องจากปีหน้าจะยกเลิกเบนซิน91 ได้ฟังข่าวคลื่น100.5 อ.มนูญ ผู้เชี่ยวชาญด้านพลังงานบอกว่า สำหรับรถยนต์ที่ใช้น้ำมันโซฮอล์ไม่ได้ ให้ใช้วิธีการเติมเบนซิน95ไปก่อนแล้วค่อยเติมโซฮอลล์91ผสมลงไป วิธีนี้มันใช้ได้ผลจริงๆหรือเปล่าครับ และเติมในสัดส่วนเท่าไรครับ ปล.อ.มนูญบอกว่าเบนซิน91จะยกเลิกทั้งหมดแต่ตามปั๊มต่างๆอาจจะมีสต๊อกคงเหลือเดือนหรือ2เดือน แต่เบนซิน95จะยังไม่ยกเลิกเพราะรถราคาแพงหรือรถจากยุโรปยังจำเป็นต้องใช้อยู่และเบนซิน95มีสัดส่วนความจำเป็นมากกว่าเบนซิน91 มันเป็นจริงตามที่บอกมาหรือแค่จะให้คนหันมาเติมโซฮอล์91มากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ sansan

• Newbie
  • *
Re: วิธีการเติมน้ำมันผสมกันมันใช้ได้จริงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 08:58:46 »
ตัวผมไม่มีทางเลือกก็ผสม 50-50 ครับ

ออฟไลน์ Equcha

Re: วิธีการเติมน้ำมันผสมกันมันใช้ได้จริงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:02:28 »
นอกเรื่องนะครับ แต่ผมอยากทราบจริงๆ เครื่องพ่นยา เครื่องมือ เครื่องจักรทั้งหลายของชาวนาชาวไร่
เค้าใช้ E10 ได้มั้ยครับ เพราะเห็นปกติเค้าเติม 91 กัน ทีนี 95 กับ 91 ราคาต่างกันไม่น้อยเลย ไหนจะมอเตอร์ไซต์เก่าๆของอีก
พวกนี้น่าจะได้รับผลกระทบเยอะครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:21:40 »

รถในเมืองไทย ใช้ gasohol E10  ไ้ด้เลย ทุกคัน

ดูเรื่องท่อทางเดินน้ำมันเพียงอย่างเดียว

95 กับ 91 มันคือค่าออกเทน  ถ้าคู่มือบอกให้ใช้ 95  ก็เติม E10 95

ถ้าให้เติม 91  ก็เติม E10  91

ไม่จำเป็นที่ต้องใช้ออกเทน เกินกว่าที่รถกำหนด   ไม่เกี่ยวกับการกินน้ำมัน

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:23:35 »
คงคล้ายๆกับสมัยการมี VCD มาแทน วีดีโอเทป  ก็เลยใช้เครื่องเล่น วีดีโอเทปดู VCD ไม่ได้  
ทางออกคือ ซื้อเครื่องเล่น VCD มาแทน   รถยนต์หรือเครื่องจักรที่ใช้แก๊สโซฮอล์ไม่ได้ก็ต้องไปซื้อใหม่มาแทน

วีดีโอเทป -> VCD   คือการเปลี่ยนแปลงทางเทคโนโลยีอย่างหนึ่ง  ที่เกี่ยวข้องกับความบันเทิงในชีวิต
เบนซิน ->แก๊สโซฮอล์  คือการเปลี่ยนแปลงทางเทคโนโลยีอย่างหนึ่ง  ที่เกี่ยวข้องกับการใช้ชีวิตประจำวัน

แต่ว่านะ...มีแต่ประเทศไทยรึเปล่าที่ยกเลิกเบนซิน?

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:23:54 »
ของผมกระทบเต็มๆเลยครับ รถผมใช้โซฮอลไม่ได้อ่ะครับ ปกติเติเบนซิน91
แต่ถ้ายกเลิกจริงๆก็คงต้องทำใจเติมเบนซิน95ไปก่อน ถ้าเติมไม่ไหวเมื่อไหร่ก็คงต้องผสมล่ะครับ

ถ้าทุกปั้มยกเลิกจริงๆ แล้วผมไม่มีปัญญาเติมเมื่อไหร่ก็คงได้เวลาขายคันนี้แล้วซื้อคันใหม่แน่ๆ
บอกตามตรงนะครับ ตั้งแต่ที่รัฐบาลเก็บภาษีเบนซินแพงๆเพื่อไปชดเชยแก๊ซโซฮอล
ผมก็ไม่ชอบใจแล้ว...แต่ทำอะไรไม่ได้เพราะไม่มีทางเลือก ก็ทนๆเติมไป
แต่มาครั้งนี้จะบังคับให้เลิกขาย....อันนี้ผมว่าเหมือนเป็นการมัดมือชกเกินไปอ่ะครับ เหอะๆๆ

ออฟไลน์ -nu-

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:31:41 »
ของผมกระทบเต็มๆเลยครับ รถผมใช้โซฮอลไม่ได้อ่ะครับ ปกติเติเบนซิน91
แต่ถ้ายกเลิกจริงๆก็คงต้องทำใจเติมเบนซิน95ไปก่อน ถ้าเติมไม่ไหวเมื่อไหร่ก็คงต้องผสมล่ะครับ

ถ้าทุกปั้มยกเลิกจริงๆ แล้วผมไม่มีปัญญาเติมเมื่อไหร่ก็คงได้เวลาขายคันนี้แล้วซื้อคันใหม่แน่ๆ
บอกตามตรงนะครับ ตั้งแต่ที่รัฐบาลเก็บภาษีเบนซินแพงๆเพื่อไปชดเชยแก๊ซโซฮอล
ผมก็ไม่ชอบใจแล้ว...แต่ทำอะไรไม่ได้เพราะไม่มีทางเลือก ก็ทนๆเติมไป
แต่มาครั้งนี้จะบังคับให้เลิกขาย....อันนี้ผมว่าเหมือนเป็นการมัดมือชกเกินไปอ่ะครับ เหอะๆๆ

ต้องบอกว่าเก็บภาษีเบนซินแพงๆไปชดเชยดีเซล LPG NGV ถึงถูกครับ
เพราะโซฮอลล์91-95ก็ถูกเก็บภาษีและค่ากองทุนต่างๆนะครับ แต่ในเรทต่ำกว่าเบนซิน
โครงสร้างราคาพลังงานของไทยดูได้จากที่นี่ครับ
http://www.eppo.go.th/petro/price/index.html
จะแยกให้หมดเลยว่า ราคาหน้าโรงกลั่นเท่าไหร่ ภาษีแต่ละประเภทเท่าไหร่ เงินเข้ากองทุนน้ำมันเท่าไหร่

ออฟไลน์ jks

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:33:59 »
ผสมกันประจำเลยตอนอยู่เมกา เพราะหารกันแล้วถูกกว่า รถผมขั้นต่ำต้องเติม 87 แต่recommend 92 เติม 87แล้วเครื่องสดุด ผมเลยเติม 94ครึ่งนึง 87ครึ่งนึง หารกันเหลือ 90.5 ลื่นเลย 555+

ผมคิดว่าปัญหามันอยุ่ที่สายยางที่ส่งน้ำมัน มันโดนเอทานอลแล้วมันกรอบ เครื่องยนต์น่าจะรับได้ (ต้องให้ผู้รู้จริงมาตอบ)
ถ้าผสม 95 กับ E10 ก็น่าจะพอช่วย แต่เอทานอลมันไม่ได้หายไปไหน เนี่ยสิ
2013 Black Pajero Sport
2007 Black Infiniti FX35
2005 Silver Mazda 3 GT

ออฟไลน์ ArTKunG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:38:30 »
รถยนต์อายุ 20 ปีขึ้น ผมเติม E10 ตั้งแต่ปั้มน้ำมันเอามาขาย ทุกวันนี้ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร
มอไซค์ฟีโน่ระบุว่าเติมได้ E10 ผมก็เติม E20 ตั้งแต่ปั้มน้ำมันเอามาขาย ปีกว่าแล้วก็ยังปกติดีทุกอย่าง (ต้องตั้งค่าอากาศใหม่ด้วย ถ้าไม่ตั้งจะเบาดับง่าย)
ในความคิดผม ถ้าเติม E10 หรือ E20 ได้ก็เติมไปเถอะครับ
ค่าเปลี่ยนสายน้ำมันต่างๆใหม่เทียบกับค่าน้ำมันไม่ได้เลยครับ ค่าน้ำมันแพงกว่าหลายเท่าตัวครับ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:31:10 »

รถในเมืองไทย ใช้ gasohol E10  ไ้ด้เลย ทุกคัน

ดูเรื่องท่อทางเดินน้ำมันเพียงอย่างเดียว

95 กับ 91 มันคือค่าออกเทน  ถ้าคู่มือบอกให้ใช้ 95  ก็เติม E10 95

ไม่จำเป็นที่ต้องใช้ออกเทน เกินกว่าที่รถกำหนด   ไม่เกี่ยวกับการกินน้ำมัน

รถคาร์บูสามารถเติม E10 ได้มั้ยครับ?

ออฟไลน์ Flook

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:35:34 »
เหตุผลที่ยกเลิก 91 เพราะ? เหลือแต่ 95 เพราะ?

รถผมเติม91มาตลอด เพิ่งเปลี่ยนมาเติมโซฮอล์ได้500บาทแรก โดนปั๊มติ๊กทันที 3500 บาท >:(
ต่อไปคงต้องแบก95ล่ะครับ  :(

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:45:03 »
น้ำมันเบนซิน91และ 95 ที่พวกเราเรียกว่าเบนซินเพียวกันเนี้ย มันเพียวจริงหรือ แท้จริงมันคือ น้ำมันเบนซิน 90% + MTBE 10 % และเอทานอล ในน้ำมันแก๊สโซฮอล์ E10 ไม่ได้เข้ามาแทนที่น้ำมันนะครับ แต่มันมาแทนที่ MTBE เนื้อน้ำมันเท่าเดิม  และในเมื่อ E10 และเบนซิน+MTBE มันก็ออกเทนเท่ากัน  แล้วมันมีเหตุผลอะไรที่จะใช้งานไม่ได้
ส่วนรถที่เก่ามากๆแล้วใช้E10อาจเกิดปัญหากัดท่อยางได้ แต่ถ้ารถเก่ามากระดับ20 ปี ยุคเครื่องคาร์บูเนี้ย ถึงยังใช้เบนซินอยู่ท่อทางเดินน้ำมัน คิดว่ามันอมตะไม่มีวันตายกันหรอ  ถึงยังใช้เบนซินอยู่ มันก็พร้อมจะแตก รั่วได้ทุกเมื่อ พอมาใช้E10 เดี๋ยวก็ไปโทษน้ำมันแก๊สโซฮอล์อีกทั้งที่ความจริงมัน ก็สมกับอายุมันแล้ว   

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:53:24 »
รถฮอนด้า Civic โฉมจานบิน อายุ 20 ปีที่บ้าน
เติม E10 95 มาเกือบ 6-7 ปีแล้วครับ

หลายคนบอกเดี๋ยวก็พัง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
ฟังมาจะ 7 ปีแล้วครับ ตอนนี้ช่วงล่างพังก่อนครับ เครื่องยังเร่งดี

ส่วนตัวผมคิดว่า ไม่เกี่ยวเลยซักนิด...

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 12:06:16 »
ซุปเปอคาร์วิ่งเยอะขึ้นแน่ๆเลย

ออฟไลน์ ArTKunG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 12:21:52 »
รถคาร์บูสามารถเติม E10 ได้ครับ ถ้าเติม E20 ต้องจูนเครื่องใหม่ด้วย เพราะจะเบาดับง่าย แต่สตาร์ใหม่ก็ติดปกตินะครับ
ส่วนเรื่องสายทางเดินน้ำมัน ถ้าเติมแค่ E10 ผมไม่เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 12:44:48 »

แต่ถ้าเติมต่ำกว่าที่เครื่องกำหนด spec มาก็จะเกี่ยวกับการกินน้ำมันโดยตรงนะครับ

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 12:46:13 »
เราเข้าใจผิดกันเยอะครบ เรื่องเบนซินธรรมดา กับแก๊สโซฮอลล์ ถ้าระดับ 10% เนี้ยะ เครืองไหนๆ ก็เติมได้ครับ ใครที่ใช้เบนซินมาตลอด สามารถเติม E10 ได้เลยครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนอะไหล่แต่อย่างเดียว ถ้าพัง ก็เป็นไปตามการใช้งานแล้วก็อายุขัยของชิ้นส่วนครับ

ส่วนเครื่องจะแรงหรือไม่แรง ไม่ได้เกี่ยวกับค่าออกเทนนะครับ แต่บอกว่า ออกเทนเยอะ น๊อคน้อยก็เผาไหม้ดี หมดจด ไอเสียคุณภาพดีหน่อย  ออกเทนน้อย น๊อคมากเผาไหม้ไม่ค่อยดี ไอเสียก็เลยมีคุณภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เท่านั้นครับ แต่พลังงานที่ได้จากการเผาน้ำมันก็พอๆ กันครับ  

ใช้ไปเถอะครับ อย่างน้อยก็เก็บบรรยากาศโลกไว้ให้ลูกหลานเราหายใจมั่ง รถผมเองเติ่ม E20 ได้ ก็เติมอยู่เรื่อยๆ นานๆ จะเดิมแก๊สโซฮอล 91 ซะที

ค่าออกเทนไม่ได้เกี่ยวกับการกิน้ำมันครับ การกินน้ำมันเยอะหรือน้อย ขึ้นกับว่ามีเอธานอลมากน้อยแค่ไหน เพราะว่าเอธานอลมีค่าความร้อนแค่ 20 MJ/kg ในขณะที่ เบนซินธรรมดามีค่าความร้อน 43 MJ/kg ครับ ถ้าเอธานอลเยอะ เครื่องยนต์จะฉีดน้ำมันมากขึ้น เพื่อให้ได้แรงเท่าเดิมครับ เลยดูว่ากินน้ำมันเยอะครับ เป็นปกติอยุ่แล้วน่ะครับ ไม่ได้เป็นเรื่องแปลกแต่อย่างใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2012, 12:49:37 โดย i-din »

ออฟไลน์ Gung_SG

• Newbie
  • *
    • http://www.facebook.com/PiyaAmorn
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 13:26:05 »
ถ้าเกี่ยวกับ Gasohol

ขออนุญาติยกเคสส่วนตัวครับ

เมื่อตอนรับรถคันแรกเมื่อ เกือบ 7 ปีที่แล้ว ผมใช้ 3 ห่วงรุ่นยอดนิยมครับ

ด้วยความที่ตอนนั้นไม่ประสีประสาเรื่องรถ ก็เติม Gasohol มาตลอด จนถึงปัจจุบัน

รถผมเองไม่มีปัญหาครับ (อาจจะเพราะรถดูแลค่อนข้างดีหน่อย) แล้วก็ยังไม่เคยมีปัญหาเพราะ Gasohol เลยครับ

วิเคราะห์ในอีกมุมก็คือ เจ้า สามห่วงผมเนี่ยมันดันทนมากเกินไปเลยไม่มีปัญหา ฮะๆๆ อันนี้ก็ไม่ทราบได้ครับ

เพราะที่บ้านก็เติม Gasohol ทุกคันครับไม่เคยมีปัญหาเลยครับ ^^
"Ordinary Industrial Designer who live in Bangkok"

ออฟไลน์ promay

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 14:17:02 »
ถ้าไม่มีให้เติมผมก็จะเติม Gasohol แทนครับ(เบนซิน95ก็หาปั้มเติมยาก) รถมันจะพังก็ให้มันพังไป พังเมื่อไหร่ก็ซื้อใหม่ไม่ใช่ว่ามีเงินนะครับ แต่ทำงัยได้ต้องปรับตัวตามสภาพความเป็นจริงในโลกปัจจุบันนี้แล้วครับ ส่วนถ้าจะผสมก็ใช้ได้ครับแต่แค่ยืดอายุให้มันยาวขึ้นเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 21:27:06 »
e10 ใส่ได้เลยครับ แต่อย่าใช้กับรถที่จอดมากกว่าขับเท่านั้นพอครับ