ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Skoda Fabia RS กับ DS3 ตัว turbo เกียร์ธรรมดา  (อ่าน 4370 ครั้ง)

ออฟไลน์ MisterSmooth

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าเพื่อนๆ จะเลือกคันไหนครับ

ส่วนตัวเคยลองขับ RS ที่คุณ Jimmy จัดมาแล้ว....ชอบมาก

เลยอยากทราบว่า DS3 ตัว Turbo เกียร์ธรรมดา มันดึงพอๆ กันไหม

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
Re: ระหว่าง Skoda Fabia RS กับ DS3 ตัว turbo เกียร์ธรรมดา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:42:43 »
ความคิดเห้นส่วนตัวนะคับ DS3น่าใช้นะ ถ้าชอบไม่เหมือนใคร (ไม่ใช้ว่าFabia RSไม่ดีนะ) มันแค่สวยไม่เท่าDS3แต่ถ้าคนชอบClassic Vintageผมว่าFabiaRSกินขาดเลย เรื่องซ่อมผมไม่มั่นใจคับ รอพวกเซียนมาตอบคับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: ระหว่าง Skoda Fabia RS กับ DS3 ตัว turbo เกียร์ธรรมดา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:57:25 »
 ผมชอบ DS3 1.6 turbo 6MT มากกว่า เด่นที่รูปลักษณ์ แต่จะหาซื้อจากที่ไหนหล่ะครับ เมื่อตัวแทนจำหน่ายไม่ได้นำรุ่นนี้เข้ามาแล้ว

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 12:03:53 »
ผมว่าน่าจะเทียบไม่ได้นะครับ RSมันแรงมากๆจริงๆ ยังไม่รวมจูนต่อไปได้อีกไกล แต่รถอาจจะเอาไม่อยู่

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 12:31:29 »
ผมใช้อยู่ครับ ds3 turbo เกียร์ธรรมดา ถ้าถามว่าดึงไหม  ตอบได้เลยว่าแรงดึงมันใช้ได้เลยครับ เคยลองกดดูตอนเกียร์สามแรงดึงๆ จนผมกับแฟนหันมามองหน้ากันแล้วพูดว่าน่ากลัวอ่ะ แรงมันเยอะใช้ได้เลยครับ  อยู่ที่ว่าเราจะกดรึเปล่าเท่านั่นครับ สำหรับเจ้าตัวเล็กคันนี้ (ขับมันส์มากครับ ยิ่งออก ตจว ถนนโล่งๆ ยิ่งขับสนุกเลยครับ เห็นเซลล์บอกมาว่าเครื่องตัวเดียวกันกับ cooper s แต่ผมว่าคงไม่ใช่เครื่องตัวcooper s ล่าสุดเพราะเปรียบเทียบม้าแล้วตัวcooper s  ล่าสุดน่าจะม้าเยอะกว่า) แต่ถ้าเทียบกับ rs ผมคงตอบไม่ได้เพราะไม่เคยขับ rs ครับ ส่วนเรื่องซ่อมตอนซื้อผมได้โปรซ่อมฟรีทุกชิ้นส่วน 5 ปี ยกเว้น แบตเตอร์รี่ ใบปัดน้ำฝน และ ยางรถยนต์ครับ

ส่วนเรื่องรถผมเคยถามเซลล์ที่ขายเค้าบอกมาว่าจริงๆ ถ้าต้องการก็สั่งมาให้ได้ แต่ว่ารอรถมาส่ง6เดือนเลย ทำให้บางท่านสั่งแล้วเปลี่ยนใจรอไม่ไหวเลยออกรุ่นอื่นไปแทนครับ ผมคงโชคดีเพราะว่าตอนนั้นถามน้องเซลล์เค้าบอกว่ามีคันนึงกำลังจะเข้ามาเพราะคนสั่งรอไม่ไหวแล้วดันเป็นสีที่ชอบอยู่แล้วด้วย ผมเลยไม่ต้องรอนานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2012, 12:34:31 โดย neng42 »

ออฟไลน์ Chibiki

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 13:22:11 »
DS3 ส่วนตัวผมชอบหน้าตามันนะ แต่ว่าถ้าให้เลือกผมเลือก Fabia ครับ ผมต้องใช้เบาะหลัง ที่เก็บของ แต่DS3 มันเป็นสองประตูขึ้นเบาะหลังยาก ที่บ้านไม่ชอบครับ

ออฟไลน์ promay

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 13:55:33 »
ผมเลือก DS3 แบบไม่ลังเลเลยครับ สวยโดนใจทั้งผมและคนที่บ้าน ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 15:15:49 »
DS3 ครับ

ไปไหนก็มีแต่คนมอง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 15:39:33 »
เอา Fabia RS ไว้กดหนีกระบะ บ้าพลังเล่นๆครับ ;D ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 16:37:36 »
rs ครับดิบๆ
H.

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 22:06:29 »
เชียร์ rs คับ คู่นี้
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 23:30:49 »
ถ้าความยุ่งยาก ไม่ใช่ปัญหาในการเลือกซื้อรถ  จัด DS3 ไปเลยครับ แรง สวย ขับดี แต่เกียร์แมนนวล (ซึ่งก็เป็นข้อดีสำหรับคนชอบ)

ถ้าความยุ่งยาก คือปัญหาสำคัญในการซื้อรถ จัด vRS แล้วจบข่าว  แรงไม่แพ้กัน เกียร์DSG สุดเจ๋ง แต่ สวยไม่เท่า(แล้วแต่คนมอง) MTM หากระทู้เก่าๆ อ่านดูครับ ผมไม่กังวลอะไร ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 06:53:58 »
เคยได้ขับตัว RS  และต้นปีหน้า...อาจจะครอบครอง DS3 6MT....เล็งๆไว้นะ

ส่วนตัวผมชอบ DS3 เพราะวัสดุ การประกอบ ความปราณีต มันดูดีกว่า และสุดท้าย มันเกียร์ MT ครับ...
ถามเรื่องการต่อยอด ผมว่า DS3 ต่อยอดง่ายกว่าครับ เยอะ...เพราะเครื่องยนต์กลไก มันคือ คูเปอร์ดีๆนี่เอง....
ของเล่นเพียบ ใช้แทนกันได้เลยด้วยซ้ำไป ถามอู่มินิมาแระ....แค่พวกท่อไอเสีย ตำแหน่งอินเตอร์อาจจะไม่เหมือนกัน
แต่ช่างไทยก็สามารถโมดิฟายได้สบายๆ ครับ 

ส่วน RS ได้ความสะดวกสบายครับ นั่งไปไหนกันได้ทั้งครอบครัว อัตราเร่งแรงเร้าใจ รถขับง่าย แต่ปัญหาคือ
หน้าตามันแทบไม่ต่างจากตัวธรรมดาเท่าไหร่เลย ภายในก็ไม่ค่อยโดน เรียบเกินไปหน่อย มันไม่ได้อารมณ์รถซิ่งเลย
ความเรียบร้อย วัสดุ สู้ตัวที่เปรียบเทียบไม่ได้ครับ แต่ได้เกียร์ DSG ที่ฉลาดโคตรๆ กับแนวทางการต่อยอด
อันนี้คงต้องดูทาง VW ไปทางนั้นได้เลย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011