ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายหน่อยนะครับ กับพวกแท๊กซี่นิสัยไม่ดี  (อ่าน 6267 ครั้ง)

ออฟไลน์ jaejukjik

• Jr. Member
  • **
วันนี้ เมื่อตอนประมาณบ่าย2 ผมพึ่งขับรถออกมาจาก เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ผมก็ขับมาเลนกลางของผมอยู่ดีๆ อยู่ๆแท็กซี่คันสีเหลืองตามรูปก็หักเปลี่ยนเลนกระทันหันจาก เลนซ้ายมาเลนส์กลางที่ผมอยู่โดยไม่ส่งสัญญาณไม่เปิดไฟใดๆทั้งสิ้น ผมก็รีบบีบแตรบอกเค้า เพราะความเร็วรถผมที่วิ่งมาบวกกับระยะที่จะถึงแท๊กซี่มันไม่ได้เบรคกันง่ายๆ เค้าก็เหมือนชะงักแต่ก็ไม่ได้หักกลับเข้าไป เพราะคาคร่อมเลน ผมต้องหักหลบขวามานิดหน่อยเพื่อให้พ้นเค้า แต่พอจังหวะขับพ้นหน้ารถเค้าไป เค้าก็รีบบีบแตรกลับมา แถมรีบขับตามขึ้นมาขนาบข้างแล้วก็มามองหน้าอย่างเอาเป็นเอาตาย ผมก็มองกลับไปแล้วคิดในใจบวกเหมือนพูดมุมปาก ว่า(เฮ้ยมึงจะเอายังไงว่ะ) ผมก็ไม่สนใจ ก็ขับต่อไปในเส้นทางของผม สักพักมันก็ขับตามขึ้นมาขนาบข้างอีก มามองหน้าแถมทำเป็นขับมาบีดๆให้ตกใจ ผมก็มองหน้ามันแล้วก็ชะลอรถ ให้มันขับเลยขึ้นไป แล้วก็หยิบโทรศัพท์ขึ้นมาถ่ายรูปรถมันเอาไว้ แล้วผใก็รีบวิ่งออกขวาขับยาวข้ามสะพานพระราม4 ไป ขี้เกียจไปยุ่งวุ่นวายกับมันมากมาย ไม่อยากมีปัญหา แต่ในใจก็อยากมีปํยหาเหมือนจะได้รู้เรื่องไปเลย ว่ามันจะเอาอะไร

งงเหมือนกันผมไปทำอะไรให้เราก็ขับขอเรามาดีๆ ไม่รู้มันไปโมโหใครมา หรือเมายารึเปล่าก็ไม่รู้

เลยอยากมาตืนเพื่อนๆพี่ๆ มีญาติ มีลูกมีหลาน จะขึ้นแท๊กซี่ ก็ให้ระวังคันนี้เอาไว้ให้ดีหน่อยก็แล้วกันครั้ง ไม่รู้วันดีคืนดีมันบ้าเกิดทำอะไรผู้โดยสารขึ้นมา เดี๋ยวจะแย้ แถมหน้าตาก็น่ากลัว ใส่แว่นกันแดด หนวดเครารุงรัง(ไม่อยากพูดว่าหน้าเหมือนโจร เพราะบางคนหน้าเหมือนโจรแต่จิตใจแสนงาม)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอระบายหน่อยนะครับ กับพวกแท๊กซี่นิสัยไม่ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 20:44:35 »
มันเป็นที่สันดารของคนขับพวกนี้ล่่ะครับ ถ้าเรามีเรื่องกับพวกนี้มันจะไม่กล้ากับเราครับหรือถ้ามันพกอาวุธเราก็เรียกตำรวจครับ เพราะพวกนี้มันกลัวตำรวจ  อย่าคิดมากครับไม่นานเดี๋ยวพวกนี้ก็เจอลูกปืนเอง :-\

ออฟไลน์ pp8885

• Newbie
  • *
Re: ขอระบายหน่อยนะครับ กับพวกแท๊กซี่นิสัยไม่ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 20:48:57 »
เบื่อพวกนักเลง หลังพวงมาลัยครับ ผมเจอบ่อยครับ
ไม่ต้องใส่ใจครับ ต้องเจออีกมาก เดี๋ยวชินเอง :-\

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 21:09:53 »
รู้สึกว่า Taxi สีเหลืองนี่มีปัญหากันส่วนมากนะ
(ผมเคยโดนมาเหมือนกันครับ แย่มากๆ)

และเคสที่ Taxi เตะผู้โดยสารนั่นก็สีเหลืองเหมือนกัน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 21:12:07 »
เคยเจอเหมือนกันครับ  บีบแตรเตือนเพราะมันขับเบียดมาจะชน  สุดท้ายมันตามมาชนเลยครับเลยโทรเรียกตำรวจและลงไปเคลียร์ ทีแรกทำท่าเหมือนอยากมีเรื่องครับ พอตำรวจมา แล้วอธิบายเหตุการณ์ให้ตำรวจฟังสุดท้ายมันก็ยอม ทีนี้แทบจะก้มลงมากราบเลยทีเดียวละครับ ขอโทษขอโพย พูดจามีหางเสียงขึ้นมาทันที :D

ใจร่มๆครับ ไม่ใช่คนทุกคนที่จะมีการศึกษาเหมือนเราๆ  คนพวกนี้บางทีมาจากต่างจังหวัดเรียนน้อย ไม่มีงานทำ พอจะขับรถเป็นก็มาขับแท็กซี่ อายุตัวอาจจะเยอะแล้วแต่อายุสมองหยุดอยู่แค่วัยรุ่น ทำตัวคึกคะนองไปวันๆ  ถ้ามีปัญหาอะไรกับแท็กซี่ เรามีแต่เสียเปรียบครับ เพราะเขาก็ไม่ได้มีเงินสำรองมากมายมาชดใช้ค่าเสียหายเราอยู่ดี  ;)

ปล. อยากจะเห็นมันเจอกับนายสิบคนนั้นจังเบยยย  ::)
Test ..

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: ขอระบายหน่อยนะครับ กับพวกแท๊กซี่นิสัũ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 21:17:40 »
พวกนี้เอาจริงๆก็ไม่กล้าหรอกครับ สันดานแย่เกือบทุกคัน หักเลี้ยวมาแล้วครึ่งคันถึงจะเปิดไฟ

รถเรามีค่ามากกว่าเยอะครับ ชนขึ้นมาจะลำบากเราอีก พวกนี้ไม่ใช่รถตัวเองมันขับแย่ๆแบบนี้แหละครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 21:17:59 »
เลว ! สงสัยจะหิวนะครับ !!
ผมก็เจอบ่อยๆ คงเป็นสันดานปรกติของมัน นึกจะเปลี่ยนเลนก็เปลี่ยน บางทีเราขอทางมาตั้งนาน จะเลี้ยวไปช่องอื่น รีบมาปิดเลนเลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2012, 22:10:16 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 21:35:20 »
คุณครับ ผมยกตัวอย่างนะ คนติดคุกออกมาไม่มีงานทำ เค้าก้อมาขับแท็กซี่นี่หละครับ จะแลกกะพวกนี้หรอครับ. เราไม่รู้หรอกใครเป็นใคร  ใจเย็นๆเข้าไว้ครับ  เจอพวกนี้เราก้อแค่บอกตัวเองว่า ช่างแม่ม ครับ กลับบ้านปลอดภัย  :D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 21:44:43 »
นี่แหละครับ คนชั้น ำ ของแท้ เจอบ่อยด้วยครับในสังคมบ้านเรา(บ้างก็เป็นคนรวยก็มีนะครับ เรื่องนี้ฐานะไม่เกี่ยว :-[)  ทำให้สังคมไม่น่าอยู่

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 21:47:43 »
ทำใจครับ น่าเบื่อจริงๆ ;)

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 22:00:45 »
สงสัยต้องส่งภาพไปให้ทางผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องเป็นคนจัดการ ขอแค่รู้ วันเวลา สถานที่ แค่นี้ก็มีแววถูกพักใบอนุญาตได้ แต่...เขาจะทำให้เราป่าวล่ะ บางครั้งอาจไม่มีใบอนุญาตก็ได้น่ะ ณ ปัจจุบัน Taxi เถื่อน(ไม่มีใบอนุญาต)ยังวิ่งอยู่เยอะ สำหรับเมืองไทย... :-[
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 22:20:42 »
Taxi สมัยนี้หาดีๆยากครับ ยิ่งเป็น Taxi แต่งซิ่งอย่างในภาพนี่ยิ่งไปใหญ่เลย  :P

ออฟไลน์ Jew

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 22:45:35 »
จะมาบอกท่าน จขกท ว่าผมก็เจอบ่อยเหมือนกันเเบบนี้ เเต่ไม่ถึงกับจองหน้าหาเรื่องขนาดนี้
อย่าเอาพิมเสนไปเเลกกับเกลือเลยครับมันไม่คุ้ม ใจเย็นๆ ทำใจปล่อยว่างเเละปล่อยเขาไปเถอะ
กรรมจะตามทันเขาเองเอง

ออฟไลน์ Thailand01

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 23:12:46 »
อย่ามีเรื่องกับพวกนี้เลยครับ ผมเคยนั่งแท็กซี่A ขับมาเจอแท็กซี่B แท็กซี่Bเปลี่ยนเลนกระทันหัน ทำให้แท็กซี่Aที่ผมนั่งมาไม่พอใจ แล้วก็ขับขนาบข้างกัน+มองหน้ากัน+เปิดกระจก+ตะโกนด่ากัน แล้วก็ขับบั๊มกัน*ชนกัน แล้วก็ลงไปพลักอกกัน ผมเลยรีบเปิดประตูลงจากรถพร้อมกับวางเงินไว้ที่เบาะแล้วรีบเดินๆๆๆๆๆๆข้ามถนนมาอย่างรวดเร็ว อารมภ์ตอนนั้น บอกตรงๆกลัวลูกปืนมากกว่าที่จะมาแคร์ว่ามันไม่ให้เกียรติผม แต่แค้นมันมากที่ตัวเองยังอุตสาห์วางเงินให้มันอีก!!!!!
^^~

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 00:48:30 »
TAXI ดีๆมีนะครับ แต่น้อยมากๆๆถึงมากที่สุด

อย่างงี้แหละครับทำใจ

บางทีเค้าปาดจากขวาสุดมาซ้ายสุดเพื่อรับ ผู้โดนสาร

ก็เข้าใจนะครับว่าทำมาหากิน แล้ว สุจริต แต่มันอันตรายนะคุณพี่แท็กทั้งหลาย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 01:10:56 »
แบบนี้เจอบ่อยครับ เคยถูกเบียดตอนออกจากไฟแดง ต้องหักหลบ จนกระจกข้างไปชนกับรถอีกคันเลย แต่โชคดีที่รถไม่เป็นไรทั้งคู่ อีกเหตุการณ์ ตอนจะเลี้ยวขวาแยกเข้าซอยบ้านตัวเอง(ปากซอยลาดพร้าว 101) ผมอยู่เลนขวาสุด  เพราะเวลานั้นยังไม่เปิดให้เลี้ยวได้2 เลน รอไฟเขียวอยู่ประมาณคันที่ 5 พอกำลังจะเลี้ยว ก็มี Taxi คันนึงขับตีคู่มาข้างซ้ายผม แล้วก็เลี้ยวปาดหน้ากลับรถไปแบบหน้าตาเฉย ผมต้องเบรกกะทันหันจนรถหยุดอยู่กลางแยก โชคดี รถคันหลัง เค้ากลับรถพอดี ไม่งั้นคงชนท้ายผมแล้ว แต่Taxi ดีๆก็มีเยอะครับ เสียดายที่ส่วนน้อย ทำให้ภาพลักษณ์ของส่วนมากไม่ดี
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Khanintakarn

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 08:36:45 »
ไม่ชอบเหมือนกันครับเวลาแท็กซี่ขับปาดไปปาดมา
แต่ผมไม่เอากับมันด้วยหรอกครับ
เปลืองตัวเปล่าอย่าเอาไปแลกเลยครับดีแล้ว

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 09:05:18 »
เฉยๆไว้ดีแล้วครับ  เดี๋ยวนี้เจอกันเยอะ   ผมเองเวลาเจอก็เฉยๆไว้   ถ้ามันจบก็จบไป  ถ้ามันจะหาเรื่องให้ได้

.38mm ข้างตัวผมก็พร้อมเสมอ

ออฟไลน์ jipja

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 09:08:08 »
คนขับแท็กซี่กันง่ายครับ มีอู่อยู่ตรงข้ามโรงงาน คนออกคุกมาไม่มีอะไรทำก็มาขับได้ เจ้าของอู่มันไม่สนใจอะไร ฉะนั้นต้องระวังไว้ครับ อย่าไปมีเรื่องกับคนพวกนี้ บางครั้งต้องยอมอโหสิให้เขาไปไม่คุ้มที่จะไปเสี่ยง

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 09:41:40 »
สันดานเสียหาได้ง่ายมากในแท็กซี่บ้านเรา
สันดานดีๆ หายากมากกกกกกกกกกกก

แนะนำให้ดูเรื่องมนุษย์เงินเดือนครับ
จะมีฉากสะท้อนชีวิตคนกรุง ที่ต้องโบกแท็กซี่
กว่าจะโบกได้ แล้วก็ต้องไปฟังพี่แท็กซี่ก็บ่นทุกสรรพสิ่งบนโลก
พร้อมกับอารมณ์ขึ้นได้ทุกสามวินาที 555555

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 10:49:04 »
ผมเคยเจอ แต่ไม่ใช่แท๊กซี่ แต่เป็นแจ๊สขาว คนขับป็นทหารอากาศ

อ๊ะ ถามว่าทำไมรู้ว่าคนขับเป็นอาชีพอะไร

ผมขับกำลังขึ้นสะพานรัชวิภา มาจากวงสว่างครับ มุ่งหน้ารัชโยธิน ผมอยู่เลนที่สองจากขวา

ก็เปิดไฟเลี้ยวขวาเพื่อขอเข้าเลนขวาสุด

แต่แจ๊สขาวเค้าไม่ยอมพุ่งอย่างเร็วมาปิด ทั้งๆที่เค้าก็อยู่ห่างจากผมพอสมควร

พอเค้ากัน ผมก็ไม่ได้ดึงดันจะไปสู้ขอเข้าต่อ

ก็หักกลับเลนตัวเอง แต่พอดีรถคันหน้าผมเค้าจะเข้าขวาพอดีเลยเกิดช่องว่างด้านหน้า ผมเลยหักออกซ้ายหลบรถคันหน้าแล้วไปเข้าขวาได้อยู่ดีถัดจากเจ้าแจ๊สขาวคันหรือสองคันโดนไม่ได้ไปปาดมันเลย

สักพักมันก็ขับมาตีคู่ เปิดกระจก  โชวยศว่านี่ตรูคือหทารกล้าแห่งประเทศไทย ทำให้ผมเห้นว่าเค้าใส่ชุดทหารอากาส เปิดกระจกมาจ้องผมเอาเป็นเอาตาย แถมมือนึงถือโทรศัพทเหมือนประมาณโทรบอกใครสักคน พร้อมดูทะเบียนผม

ผมก็จ้องกลับแต่ไม่ได้เปิดกระจก สักพักมันก็ไป

คนประสาทๆ คนาลมันเยอะ  ไม่เว้นอาชีพ
อาชีพที่ควรจะดูแลประชาชนมันก็มาทำเฮียๆซะเองก็มี
ถ้าผมมีกล้องติดรถจะมาอัพให้ต้นสังกัด กับแจ๊สคลับดูซะหน่อย ว่าหทารไทยมีเกียรติแบบนี้นี่เอง

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:38:46 »
ทุกวันนี้ ขับรถต้องคิดเผื่อแท็กซี่ครับ ถ้ามีช่องแม้นิดหน่อย ก็ต้องคิดว่า เค้าอาจจะเบียดมาได้
แต่พวกขับตีคู่แล้วมามึนๆเบียดโดยไม่เปิดไฟขอทางนี่ผมไม่ให้เลยนะ ไม่ว่าจะแท็กซี่หรือแคมรี่ บีเอ็ม
กับพวกที่ชอบเบี่ยงออกเลนรอกลับรถ แล้วมาขอเข้าใหม่ทั้งๆที่ไม่มีจังหวะ ไม่มีช่อง

ส่วนเคสแจ้สขาว เค้าคงรู้สึกเสียหน้าครับ แต่ไม่รู้จะลงที่ใคร ก็คิดซะว่าทำบุญครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 18:23:49 »

ปล. อยากจะเห็นมันเจอกับนายสิบคนนั้นจังเบยยย  ::)
ผมมาช้าไป ว่าจะบอกแบบนี้เหมือนกัน

.38mm ข้างตัวผมก็พร้อมเสมอ
1mm ก็เล็กมากแล้วนะครับ ส่วนแค่ .38mm จะทำความเสียหายอะไรได้อ่ะครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 00:42:33 »
น่าพาไปเบียดสิบล้อ ต่างจังหวัดนะ :P

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 13:08:27 »
พวกนี้ ผมเจอบ่อย ตอนขับ รถยกสูงหน่อย ไม่มีแหยม  แต่พอขับรถเล็กๆ มาประจำ
พอจะเอาเรื่องจริงๆ ผมก็ลงไปนะ  เห็นผม สูง 185 หน่อย ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ นั่งตัวตรง หัวตั้งขับไปเฉย ;D