ผู้เขียน หัวข้อ: กฏหมายกับไฟหน้ารถ  (อ่าน 53741 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
กฏหมายกับไฟหน้ารถ
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 20:34:16 »
สอบถามเรื่องกฏหมายเกี่ยวกับไฟหน้านิดนึงครับ คือผมมีความคิดที่จะเอารถไปเปลี่ยนไฟหน้าอยู่ครับ แต่เท่าที่ดูไฟหน้าสวยๆ มันมักจะเป็นไฟซีนอน ซึ่งอย่างนี้ถือว่าผิดกฏหมาย โดนจับได้ทุกกรณีเลยหรือเปล่าครับ หรือว่ามีข้อกำหนดเรื่องความเข้ม ความสูง มาเกี่ยวข้องด้วยครับ

แล้วก็เรื่องไฟหน้าตอนนี้ที่นิยมกับมีกี่แบบน่ะครับ มีเฉพาะไฟซีนอนเท่านั้นที่ผิดกฏหมายใช่มั๊ยครับ ผมได้ยินพวกไฟ projector ที่มากับรถรุ่นใหม่ๆ อันนี้มันคือเป็นไฟซีนอนใช่หรือเปล่าครับ

ถามซะเยอะเลยผม ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
Re: กฏหมายกับไฟหน้ารถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 20:53:19 »
เท่าที่จำได้คร่าวๆนะครับ ไฟจะต้องเป็นสีขาวอมเหลืองหรือสีขาวเท่านั้นนะครับ ส่วนชนิดของหลอดไม่ได้ระบุไว้ เพียงแต่จะมีระยะในการส่องไปได้ไกลเท่าไหร่อะไรแบบนี้มาเป็นตัวกำหนดมากกว่าครับ ต้องศึกษาพรบ.ขนส่งทางบกอีกทีนะครับ

ถ้าจะใช้ไฟซีนอลต้องใช้กับโคมที่ออกแบบมาสำหรับหลอดชนิดนี้เท่านั้น ไม่งั้นแสงจะฟุ้ง ส่วนโคมโปรเจคเตอร์ไม่ได้เป็นซีนอนทุกคันครับ อย่างมาสด้าสองก็ไม่ใช่ และคันอื่นๆอีกครับ โคมโปรเจคเตอร์ถ้าใช้กับหลอดฮาโลเจนแสงมันจะไม่สว่างมากครับ ถ้าเอาไปติดซีนอนก็ไม่เป็นไรเพราะตัวเลนส์มันกำหนดทิศทางของแสงไม่ให้ฟุ้งกระจายอยู่แล้ว แต่ต้องตั้งให้เหมาะสมด้วยนะครับ

วิธีสังเกตง่ายๆว่าไฟเราแยงตาคันอื่นหรือเปล่า ถ้าคันที่สวนมาเค้ายกไฟสูงใส่เราหลายๆคันก็แปลว่าไฟเราสูงเกินไปครับ อย่าคิดว่าไฟเราต่ำแล้ว เราต้องปรับไฟเราให้ต่ำลงอีกครับ(ในกรณีที่ตั้งสูงไป ไม่ใช่แสงฟุ้งจากการใส่ซีนอน)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 21:20:10 »
อย่าให้ออก ฟ้า ม่วง เขียว แดง พอครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 23:48:11 »
จัดไปครับ

จาก link นี้ครับ http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=9755

ข้อความตามนี้

สำหรับเรื่องโคมไฟหน้ารถ   มีกฎหมายและกฎกระทรวง  ดังนี้  พ.ร.บ.จราจรทางบก  พ.ศ. 2522
  มาตรา 11 ในเวลามีแสงสว่างไม่เพียงพอที่จะมองเห็นคน  รถ  หรือสิ่งกีดขวางในทางได้โดยชัดแจ้งภายในระยะไม่น้อยกว่าหนึ่งร้อยห้าสิบเมตร   ผู้ขับขี่ต้องเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างตามประเภท  ลักษณะ และเงื่อนไขที่กำหนดในกฎกระทรวง 
             กฎกระทรวง ฉบับที่ 2  ( พ.ศ. 2522 ) ออกตามความใน พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522 อาศัยอำนาจตามความในมาตรา 5 มาตรา 11 และมาตรา 61  แห่ง  พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522 รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยออกกฎกระทรวงไว้  ดังต่อไปนี้
  ข้อ 1 รถทุกชนิดที่อยู่ในความควบคุมของกฎหมายว่าด้วยการขนส่งทางบกต้องมีโคมไฟตามประเภทและลักษณะที่กำหนดตามกฎหมายว่าด้วยการขนส่งทางบก
  ข้อ  2  รถยนต์ต้องมีโคมไฟหน้ารถและโคมไฟท้ายรถและมีรายการดังต่อไปนี้
 (1)  โคมไฟหน้ารถมี 3 ประเภท  คือ
 (ก) โคมไฟแสงพุ่งไกล  ให้ติดหน้ารถข้างละหนึ่งดวง  สูงจากพื้นทางราบถึงจุดศูนย์กลางดวงโคมไฟไม่น้อยกว่า  0.60  เมตร  แต่ไม่เกิน  1.35  เมตร โคมไฟทั้งสองข้างอยู่ระดับเดียวกัน  ใช้ไฟแสงสีขาวมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ  50  วัตต์  มีแสงสว่างให้เห็นพื้นทางได้ชัดเจนในระยะไม่น้อยกว่า 100  เมตร ศูนย์รวมแสงต้องไม่สูงกว่าแนวขนานพื้นทางราบ และไม่เฉไปทางขวา
 (ข) โคมไฟแสงพุ่งต่ำ ให้ติดหน้ารถข้างข้างละหนึ่งดวง  สูงจากพื้นราบถึงจุดศูนย์กลางดวงโคมไฟไม่น้อยกว่า   0.60  เมตร   แต่ไม่เกิน   1.35  เมตร  โคมไฟทั้งสองข้างต้องอยู่ในระดับเดียวกัน  ใช้ไฟแสงสีขาวมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ  50 วัตต์  มีแสงสว่างให้เห็นพื้นทางชัดเจนในระยะไม่น้อยกว่า  30   เมตร ศูนย์รวมแสงต้องอยู่ต่ำกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบไม่น้อยกว่า 2 องศา  หรือ  0.20  เมตร ในระยะ 7.50  เมตร และไม่เฉไปทางขวา
 (ค) โคมไฟเล็ก ให้ติดหน้ารถอย่างน้อยข้างละหนึ่งดวง  โดยให้อยู่ทางริมสุด แต่จะล้ำเข้ามาได้ไม่เกิน  0.40  เมตร โคมไฟทั้งสองข้างต้องอยู่ในระดับเดียวกัน ใช้ไฟแสงขาวหรือแสงเหลืองมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ 10 วัตต์ และต้องมีแสงสว่างสามารถมองเห็นได้จากระยะไม่น้อยกว่า 150  เมตร
  โคมไฟแสงพุ่งไกล โคมไฟแสงพุ่งต่ำและโคมไฟเล็กจะรวมอยู่ในดวงเดียวกันก็ได้
            บทกำหนดโทษ
            มาตรา 148  ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฎิบัติตามมาตรา 11 ต้องระวางโทษปรับไม่เกินห้าร้อยบาท

สรุปเรื่องสี ไว้ คือ ขาว หรือเหลือง เท่านั้น ครับ  ที่เหลือเป็นเรื่องระยะ กำลังไฟ มุม 

จะไฟ เหลือง หรือ ขาว ก็ได้ ถ้าด่านเรียกกลางคืน จะจับ ก็เพราะมันแยงตาเจ้าหน้าที่ละครับ ส่วนสี อื่น ฟ้า เขียว .. โดนหมด

ตั้งไฟถูกต้อง สีถูกต้อง โอกาสโดนจับ แทบไม่มีครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 00:56:41 »
แถมให้อีกอย่าง ระวังเรื่องความแรงของแสงด้วยนะครับ ผิดกฏหมายไม่เท่าไหร่ รบกวนเพื่อนร่วมทางนี่สิ อันตรายกว่าเยอะ 8)
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 07:31:48 »
จัดไปครับ

จาก link นี้ครับ http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=9755

ข้อความตามนี้

สำหรับเรื่องโคมไฟหน้ารถ   มีกฎหมายและกฎกระทรวง  ดังนี้  พ.ร.บ.จราจรทางบก  พ.ศ. 2522
  มาตรา 11 ในเวลามีแสงสว่างไม่เพียงพอที่จะมองเห็นคน  รถ  หรือสิ่งกีดขวางในทางได้โดยชัดแจ้งภายในระยะไม่น้อยกว่าหนึ่งร้อยห้าสิบเมตร   ผู้ขับขี่ต้องเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างตามประเภท  ลักษณะ และเงื่อนไขที่กำหนดในกฎกระทรวง 
             กฎกระทรวง ฉบับที่ 2  ( พ.ศ. 2522 ) ออกตามความใน พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522 อาศัยอำนาจตามความในมาตรา 5 มาตรา 11 และมาตรา 61  แห่ง  พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522 รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยออกกฎกระทรวงไว้  ดังต่อไปนี้
  ข้อ 1 รถทุกชนิดที่อยู่ในความควบคุมของกฎหมายว่าด้วยการขนส่งทางบกต้องมีโคมไฟตามประเภทและลักษณะที่กำหนดตามกฎหมายว่าด้วยการขนส่งทางบก
  ข้อ  2  รถยนต์ต้องมีโคมไฟหน้ารถและโคมไฟท้ายรถและมีรายการดังต่อไปนี้
 (1)  โคมไฟหน้ารถมี 3 ประเภท  คือ
 (ก) โคมไฟแสงพุ่งไกล  ให้ติดหน้ารถข้างละหนึ่งดวง  สูงจากพื้นทางราบถึงจุดศูนย์กลางดวงโคมไฟไม่น้อยกว่า  0.60  เมตร  แต่ไม่เกิน  1.35  เมตร โคมไฟทั้งสองข้างอยู่ระดับเดียวกัน  ใช้ไฟแสงสีขาวมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ  50  วัตต์  มีแสงสว่างให้เห็นพื้นทางได้ชัดเจนในระยะไม่น้อยกว่า 100  เมตร ศูนย์รวมแสงต้องไม่สูงกว่าแนวขนานพื้นทางราบ และไม่เฉไปทางขวา
 (ข) โคมไฟแสงพุ่งต่ำ ให้ติดหน้ารถข้างข้างละหนึ่งดวง  สูงจากพื้นราบถึงจุดศูนย์กลางดวงโคมไฟไม่น้อยกว่า   0.60  เมตร   แต่ไม่เกิน   1.35  เมตร  โคมไฟทั้งสองข้างต้องอยู่ในระดับเดียวกัน  ใช้ไฟแสงสีขาวมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ  50 วัตต์  มีแสงสว่างให้เห็นพื้นทางชัดเจนในระยะไม่น้อยกว่า  30   เมตร ศูนย์รวมแสงต้องอยู่ต่ำกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบไม่น้อยกว่า 2 องศา  หรือ  0.20  เมตร ในระยะ 7.50  เมตร และไม่เฉไปทางขวา
 (ค) โคมไฟเล็ก ให้ติดหน้ารถอย่างน้อยข้างละหนึ่งดวง  โดยให้อยู่ทางริมสุด แต่จะล้ำเข้ามาได้ไม่เกิน  0.40  เมตร โคมไฟทั้งสองข้างต้องอยู่ในระดับเดียวกัน ใช้ไฟแสงขาวหรือแสงเหลืองมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ 10 วัตต์ และต้องมีแสงสว่างสามารถมองเห็นได้จากระยะไม่น้อยกว่า 150  เมตร
  โคมไฟแสงพุ่งไกล โคมไฟแสงพุ่งต่ำและโคมไฟเล็กจะรวมอยู่ในดวงเดียวกันก็ได้
            บทกำหนดโทษ
            มาตรา 148  ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฎิบัติตามมาตรา 11 ต้องระวางโทษปรับไม่เกินห้าร้อยบาท

สรุปเรื่องสี ไว้ คือ ขาว หรือเหลือง เท่านั้น ครับ  ที่เหลือเป็นเรื่องระยะ กำลังไฟ มุม 

จะไฟ เหลือง หรือ ขาว ก็ได้ ถ้าด่านเรียกกลางคืน จะจับ ก็เพราะมันแยงตาเจ้าหน้าที่ละครับ ส่วนสี อื่น ฟ้า เขียว .. โดนหมด

ตั้งไฟถูกต้อง สีถูกต้อง โอกาสโดนจับ แทบไม่มีครับ ;D ;D ;D

เอ๋? หลอดไฟมาตราฐานของรถปัจจุบันทั่วไปก็ 55/60W แล้วไม่ใช่เหรอครับ แบบนี้ไม่ผิดกฎปมายทั้งประเทศเลยหรือนี่?
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:30:49 »
   สำหรับผมจะแรงจะสว่างแค่ไหนก็ไม่มีีปัญหา ถ้าไม่ฟุ้งมาแยงตาคนอื่นเขา

สังเกตุมั้ยครับซีนอนโรงงานที่ติดมากับรถ(ยกเว้นดราก้อนอายรุ่นแรก >:() แสงส่องมาเป็นลำบนถนน สว่างมากแต่ไม่แยงตา
  กับไอ้พวกที่ติดแบบผิดๆมา ไม่ส่องลงบนถนนเท่าไหร่ มองจากในรถออกมาก็ไม่ค่อยเห็น แต่แทงเข้าตารถอื่นมากๆ

อยากให้มีด่านตรวจไฟหน้าตอนกลางคืนมากเลยครับ คันไหนวิ่งมาแบบแยงตานี่มองเห็นชัดมากๆ
 มันจะสว่างจ้าทั่วบริเวณ ยกเว้นพื้นถนน!!!   จับปรับกันให้เข็ด บ้านเมืองจะได้เรียบร้อยน่าอยู่ขึ้นอีกเรื่องหนึ่ง

แต่ก็รู้ว่าได้แค่บ่นนะ...............ทนต่อไปไทยแลนด์

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:36:49 »
   สำหรับผมจะแรงจะสว่างแค่ไหนก็ไม่มีีปัญหา ถ้าไม่ฟุ้งมาแยงตาคนอื่นเขา

สังเกตุมั้ยครับซีนอนโรงงานที่ติดมากับรถ(ยกเว้นดราก้อนอายรุ่นแรก >:() แสงส่องมาเป็นลำบนถนน สว่างมากแต่ไม่แยงตา
  กับไอ้พวกที่ติดแบบผิดๆมา ไม่ส่องลงบนถนนเท่าไหร่ มองจากในรถออกมาก็ไม่ค่อยเห็น แต่แทงเข้าตารถอื่นมากๆ

อยากให้มีด่านตรวจไฟหน้าตอนกลางคืนมากเลยครับ คันไหนวิ่งมาแบบแยงตานี่มองเห็นชัดมากๆ
 มันจะสว่างจ้าทั่วบริเวณ ยกเว้นพื้นถนน!!!   จับปรับกันให้เข็ด บ้านเมืองจะได้เรียบร้อยน่าอยู่ขึ้นอีกเรื่องหนึ่ง

แต่ก็รู้ว่าได้แค่บ่นนะ...............ทนต่อไปไทยแลนด์

ดราก้อนอายมันไม่ได้มีอะไรครับ แต่บรรทุกของแล้วตูดห้อย แต่รถไม่ได้มีระบบปรับระดับไฟหน้าอัตโนมัติ(มีแต่อัตโนมือและคนขับแทบจะไม่เคยสนใจ)เลยไปแยงตาชาวบ้านครับ

เอาโคมฮาโลเจนติดซีนอน ฟุ้งและแยงตาแทบทุกคันครับ ถ้าจะให้ดีต้องเปลี่ยนโคมด้วย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:42:50 »
จอดรถเทียบข้างกำแพงดูครับ ถ้าโคม"ไม่ได้"ออกแบบให้มี Lens Cut มาเฉพาะสำหรับ HID แล้ว

มันจะสว่างทั้งกำแพง แต่ถ้ามีหรือดัดแปลงได้พอดี ลำแสงจะมีแค่ครึ่งกำแพงครับ

คือ ระดับจะอยู่ทะแยงลงจากไฟหน้าเราไปเรื่่อยๆครับ ไม่ใช่ทะแยงขึ้น หรือง่ายๆ

สังเกตุ ไฟหน้ารถทั่วไป จะส่องสูงแค่ "ป้ายทะเบียน" บนฝากระโปรงรถเก๋งทั่วไป

เลยกว่านั้น แสดงว่า คุณ กำลังรบกวนสายตาเพื่อนร่วมทางอยู่นะครับ

ออฟไลน์ Do!phinz

• Jr. Member
  • **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 00:58:49 »
ผมพึ่งเจอมาตอน 19.00 ได้ ผมขับ มอไซดเจอกระบะยกสูง ส่องจนตาเบลอเลยอย่างเซ็ง

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 11:38:29 »
เชียงใหม่จับ+ปรับกันจริงจังครับ

พวกไฟแสบตาทั้งหลาย

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 08:54:35 »
ตามนี้เลยคับ... เพิ่มรูปให้ดูง่ายขึ้นคับ

จอดรถเทียบข้างกำแพงดูครับ ถ้าโคม"ไม่ได้"ออกแบบให้มี Lens Cut มาเฉพาะสำหรับ HID แล้ว

มันจะสว่างทั้งกำแพง แต่ถ้ามีหรือดัดแปลงได้พอดี ลำแสงจะมีแค่ครึ่งกำแพงครับ

คือ ระดับจะอยู่ทะแยงลงจากไฟหน้าเราไปเรื่่อยๆครับ ไม่ใช่ทะแยงขึ้น หรือง่ายๆ

สังเกตุ ไฟหน้ารถทั่วไป จะส่องสูงแค่ "ป้ายทะเบียน" บนฝากระโปรงรถเก๋งทั่วไป

เลยกว่านั้น แสดงว่า คุณ กำลังรบกวนสายตาเพื่อนร่วมทางอยู่นะครับ