ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ายื่นภาษีรถคันแรกไปแล้ว(ใบจอง) อยากเปลี่ยนสีรถทำได้หรือไม่  (อ่าน 8285 ครั้ง)

ออฟไลน์ krajay

• Jr. Member
  • **
พอดีผมไป search เจอในเวปนึง เกี่ยวกับการเปลี่ยนสีรถหลังจากยื่นไปแล้ว

คำถาม : ถ้าจองไปแล้วอยากจะเปลี่ยนรุ่น เปลี่ยนสี ได้หรือไม่และจะต้องทำอย่างไร?

ตอบ : ได้ครับ โดยในกรณีที่ผู้ขอใช้สิทธิ์ต้องการเปลี่ยนแปลงรุ่นรถ หรือสีรถ ที่มีผลต่อราคาจำหน่ายที่มีการเปลี่ยนแปลงไปจากเดิม นั้นสามารถทำได้ แต่ต้องแก้ไขเอกสารการจองใหม่และยื่นเรื่องแก้ไขให้เรียบร้อย ก่อนวันที่ 31 ธันวาคม 2555 เท่านั้น นะครับ หลังจากนั้นถ้าไม่เป็นไปตามที่จองไว้ จะไม่ได้รับภาษีคืนนะครับ

ยกเว้นการเปลี่ยนแปลงดังกล่าวไม่มีผลต่อราคาจำหน่ายรถยนต์ เช่น เปลี่ยนแปลงยอดจัดหรือเงินดาวน์ เปลี่ยนสีรถ(ที่ราคาเท่าเดิม) แก้ไขรายละเอียดของแถม(ที่ไม่ส่งผลต่อราคารถ) รายละเอียดพวกนี้ สามารถเปลี่ยนแปลงได้หลังวันที่ 31 ธันวาคม 2555 โดยไม่ต้องยื่นเรื่องใหม่ โดยยังได้เงินภาษีคืนเช่นเดิม

อันนี้ผมคิดเองนะครับ ตอนยื่นครั้งสอง  เราก็ไปเปลี่ยนในใบรับรถและในสัญญาไฟแนนซ์ให้ตรงกับสีที่เราเปลี่ยนก็พอ

ขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยครับ

นำข้อมูลมากจาก http://www.kmotors.co.th/2012/12/%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AE%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A-%E2%80%98%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%A9%E0%B8%B5%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%81%E2%80%9D/

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member

• **
ได้ครับ

ได้ หมายถึง ไม่ต้องไปแก้ไขใบจองที่ยื่นเรื่องคืนภาษีไปแล้ว ก็ได้ใช่มะครับ (ผมขี้เกียจไปต่อคิวอีก)

แค่ยื่นรอบสอง ให้ในสัญญาไฟแนนซ์กับรับรถตรงกันก็พอ ใช่มั้ยครับ  :)

ออฟไลน์ Do!phinz

• **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
ของผมก็จะเปลี่ยนเหมือนกันครับ ถามเซลล์เค้าบอกว่าให้ไปนำใบจองตัวจริง ที่เรายื่นไปแล้วกลับมาแก้ไขครับ แต่ยังไม่ได้คำยืนยยืน

ออฟไลน์ Do!phinz

• **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
แต่ยังไม่ได้สอบถามว่าจะแก้ไขหลังวันที่ 31 ธ.ค ได้หรือป่าว เพราะผมคิดว่าถ้าไปเอาใบจองคืนสรรพสามิตคงไม่ยอมทำให้แน่ของผมยื่นที่รรกไทยซีซี เจ้าหน้าจะบอกว่าไม่มีคนค้นเอกสารให้ ประมาณว่าเค้าอยากทำงานแบบครั้งเดียวแล้วจบ ช่วงนี้คนยิ่งแน่นๆมาก ใจผมอยากเปลี่ยนใบจองแล้วยื่นใหม่ยังคิดว่าจะง่ายกว่าแต่เซลล์ไม่คืนเงินจองของใบเก่า

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ได้ครับ

ได้ หมายถึง ไม่ต้องไปแก้ไขใบจองที่ยื่นเรื่องคืนภาษีไปแล้ว ก็ได้ใช่มะครับ (ผมขี้เกียจไปต่อคิวอีก)

แค่ยื่นรอบสอง ให้ในสัญญาไฟแนนซ์กับรับรถตรงกันก็พอ ใช่มั้ยครับ  :)

ต้องแก้ไข และเอาที่แก้ไขไปยื่นเรื่องใหม่ครับ เพราะถ้าไม่แก้แล้วไปยื่น มันจะไม่ตรงกันครับ สมมุติเช่นว่า ในใบจองตอนที่คุณไปยื่น (ตอนนั้นยังไม่ได้รถ) ระบุว่ารถเป็นสีขาว ต่อมาคุณอยากเปลี่ยนสีเป็นสีดำ พอรถมา ในใบรับรถก็เป็นสีดำ มันก็ไม่ตรงกับใบจองที่ยื่นไว้ก่อนหน้านี้ครับ

• **
ได้ครับ

ต้องแก้ไข และเอาที่แก้ไขไปยื่นเรื่องใหม่ครับ เพราะถ้าไม่แก้แล้วไปยื่น มันจะไม่ตรงกันครับ สมมุติเช่นว่า ในใบจองตอนที่คุณไปยื่น (ตอนนั้นยังไม่ได้รถ) ระบุว่ารถเป็นสีขาว ต่อมาคุณอยากเปลี่ยนสีเป็นสีดำ พอรถมา ในใบรับรถก็เป็นสีดำ มันก็ไม่ตรงกับใบจองที่ยื่นไว้ก่อนหน้านี้ครับ

ขอบคุณมากครับ งั้นข้อมูลจาก k.motor ก็ไม่ขัวร์ไปยื่นอีกรอบดีกว่าเนอะ
แต่ถ้าต้องรอคิวหรือยุ่งยาก ก็ไม่เปลี่ยนดีกว่า ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ถ้าเปลี่ยนสีตอนรับรถ
ต้องเปลี่ยนสีในใบจองด้วยครับ
คือต้องยื่นแก้ไขใหม่นั่นเอง
และต้องยื่นแก้ไขก่อน 31 ธันวาคม 2555 ครับ