ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนยางรถยนต์ใหม่ ร้านบอกใหม่สุด ปลายปี 2011 สมควรเปลี่ยนไหมครับ  (อ่าน 7958 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
คือจะเปลี่ยนยางรถยนต์สำหรับ  เจ้าจูนดำ ถึงเวลาสักทีครับ
รถผมจะใส่ยาง ขนาด 265 50 20 ครับ

สอบถามร้านที่เปลี่ยน  บอกมี Toyo  ST -2  กับ Nitto   420 S 

เขาบอกทั้งสอง ยี่ห้อ    เป็นยางปลายปี 2011 ช่วง ตุลาคม  ถึง ธันวาคม  ร้านเขาบอกเป็นยางนำเข้า  ของนานๆทีเข้ามา

เลยอยากถามว่า  ยางรถยนต์ใหม่ๆ ยังไม่ได้ใช้งาน  อะครับ  ปกติ ต้องเก่าเกิน กี่เดือนครับ  ถึง ไม่สมควรเปลี่ยนใช้

แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
เข้ามาขอคำแนะนำด้วยค่ะว่าปกติยางเค้าเปลี่ยนตอนอายุใช้งานกี่ปีค่ะ?? แล้วเวลาเปลี่ยนทั้ง 4 ล้อ คชจ.ประมาณเท่าไหร่คะ?

ออฟไลน์ toonnazaone

พี่ไปดูร้านอื่นยังครับ  แต่ผมว่าถ้าร้านเก็บรักษาดีห่อยังไม่แกะ ผมว่าก็พอได้นะครับถ้าลดราคาให้ด้วย

ออฟไลน์ chaowalit

• Full Member
โยโก พาราด้า โอสุดแล้วครับในจูน 20
แต่ราคาก้อโหดพอตัว ผมไล่มาหยุดที่ พาราด้าครับ
ส่วนปียาง ผมเปลี่ยน กรกฎา ปีนี้ ก้อได้ปี 11 เหมือนกัน
แต่ถ้าถูกลง ผมว่าเล่นได้นะ

ออฟไลน์ imneng

ถ้ายางนอก ก็ปกตินะคะ ใหม่ ๆ เหมือนยางผลิตในไทยไม่เกิน 5-6 เดือน หายากกกก
Merc Addicted

ออฟไลน์ checkmate

ปกติครับ อยู่ที่การเก็บรักษายางของร้านนั้นๆมากกว่าเรื่องอายุผลิตครับ

แต่ที่เคยเจอมาไม่เคยเกิน 5 เดือนครับ ถ้าเกิดกว่านั้นผมขับรถวนหาดูก่อน  ;)

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าจะเอา ก้ต้องมีส่วนลดให้เยอะหน่อยอะครับ

ถ้าจะซื้อราคาเต็ม ก้หายางใหม่ๆเลยดีกว่า

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
ปกติวิ่งเยอะหรือเปล่า

ถ้าเยอะ. อีกไม่กี่ปีก็เปลี่ยน. ผมว้าลองต่อราคา. ถ้าได้ก็เอา

ถ้าวิ่งน้อย อีกนานก็เปลี่ยน. ลองหาร้านใหม่ก่อนดีกว่าครับ

ลองดูครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เก่าเกินกี่เดือนผมไม่แน่ใจนะครับ

แต่ถ้าปลายปี 2011 มันก็ 1 ปีแล้วนะ เผลอๆ ปี เศษๆ

เพราะไม่รู้ว่าปลายของเค้าอะ ปลายแบบไหน

ผมว่าพี่ จขกท. เล่นยางใหม่เลยดีกว่าฮับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

เข้ามาขอคำแนะนำด้วยค่ะว่าปกติยางเค้าเปลี่ยนตอนอายุใช้งานกี่ปีค่ะ?? แล้วเวลาเปลี่ยนทั้ง 4 ล้อ คชจ.ประมาณเท่าไหร่คะ?
แล้วแต่การใช้งานน่ะครับ เพราะปกติยางจะเสื่อมตามระยะทางและเวลาด้วย

- ถ้าวิ่งน้อย ยางจะเสื่อมเพราะเวลาก่อน จากลมยางและอากาศรอบตัวทำให้ยางเสื่อม ประมาณ 5-7 ปี ให้เต็มที่ 10 ปี นับจากสัปดาห์ผลิต

- ถ้าวิ่งเยอะ ยางจะเสื่อมเพราะระยะทางก่อน คือดอกหมด ปกติจะอายุ 30,000-50,000 กม. ให้เต็มที่ 70,000 กม. ครับ

- อาจมีการเสื่อมจากกรณีอื่น เช่น ตกหลุมยางกระแทก ทำให้ยางพัง

เปลี่ยนยาง 4 เส้น ค่าใช้จ่ายขึ้นกับขนาดยาง ตอบไม่ได้จริงๆ อาจแค่ 6,000 บาทในล้อขอบ 13 แต่อาจเกิน 60,000 บาทสำหรับยางซีรี่ส์ต่ำบางขนาด

ส่วนเจ้าของกระทู้ ผมว่าเอาจริงๆ ก็ใช้ได้ แต่ว่าเอิ่ม... ทำใจได้ป่าวอ่ะครับ เป็นผมลองหาร้านอื่นนะ

ออฟไลน์ jkii3456

• Newbie
  • *
ถ้าราคาถูกกว่ายางปีใหม่ๆ แบบเป็นที่พอใจ ผมเอานะครับ :D
มันก็ขึ้นอยู่กับการเก็บรักษาของร้านยางอีกแหละครับ

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
คือจะเปลี่ยนยางรถยนต์สำหรับ  เจ้าจูนดำ ถึงเวลาสักทีครับ
รถผมจะใส่ยาง ขนาด 265 50 20 ครับ

สอบถามร้านที่เปลี่ยน  บอกมี Toyo  ST -2  กับ Nitto   420 S 

เขาบอกทั้งสอง ยี่ห้อ    เป็นยางปลายปี 2011 ช่วง ตุลาคม  ถึง ธันวาคม  ร้านเขาบอกเป็นยางนำเข้า  ของนานๆทีเข้ามา

เลยอยากถามว่า  ยางรถยนต์ใหม่ๆ ยังไม่ได้ใช้งาน  อะครับ  ปกติ ต้องเก่าเกิน กี่เดือนครับ  ถึง ไม่สมควรเปลี่ยนใช้

แนะนำด้วยครับ
ยางนำเข้า มาทางเรือเป็นปกติคับ เปลี่ยน BF ตอนกลาง มิย. ก้อได้ยางปลายปี 2011 เหมือนกัน  ถ้าอยากได้ยางที่อายุน้อยใหม่ด้วยต้องเลือก ที่ทำในไทย ซึ่งจะได้ยางที่ทำปีนี้ แต่อย่าลืมดูที่แก้มยาง ที่ระบุสัปดาห์ที่ [1ปีมี 52สัปดาห์คับ]และปี กันโดนกินตับ
ส่วนยางเก่า น่าจะไม่เกินครึ่งปีที่ยังน่าจะเปลี่ยนใช้กับเราได้ แต่ต้องดูการเก็บด้วยนะคับ เห็นเก็บใส่แร้ค ไว้ในที่ไม่โดนแสงเป็นส่วนใหญ่

ออฟไลน์ LaTeX

ผมเคยนั่งรอร้านยางสั่งยางมาเกือบชม แล้วมาบอกว่าเป็นยางเก่าค้างปี2เส้นลดให้5%เพราะลืมเช็คก่อน
ผมเลยบอกไม่เอาครับขอปีใหม่ราคาเต็มๆดีกว่า เก่าแบบต้นปี2011(เปลี่ยน สค2012) สรุปสั่งยางใหม่รอไปอีกชม  :-X

ออฟไลน์ kwunau

• **
ผมเคยอ่านเจองานวิจัยทดสอบยางรถยนต์ ไม่แน่ใจว่าของสถาบันไหน บอกว่ายางใหม่เก่าเก็บถ้าเก็บรักษาดีๆ ประสิทธิภาพเหมือนเดิมกับยางใหม่ทุกประการ เท็จจริงประการใด ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ kvlegendstar

เป็นผมคงไม่เอา เอาของใหม่ๆดีกว่า เผื่อเค้าเก็บไม่ดี ใช้แป็บๆยางแข็งนี่เสียอารมณ์แย่เลยนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าเก็บอย่างถูกต้อง ไม่โดนแสงแดด ยางเก่า 2 ปี ถือว่าโอเคครับ
ประเด็นคือ เค้าเก็บอย่างถูกต้องมั้ย??

ออฟไลน์ AyeBAng

• **
ควรใช้ยางผลิตในประเทศก็พอแล้ว คุณภาพไม่ต่างกันเลย เทคโนโลยี่ยางสมัยนี้ กับการใช้งานระดับรถบ้าน เรื่องจิ๊บจ้อยมาก รับได้สบาย แถมได้ยางยางที่มีการปรับให้เข้ากับสภาพอากาศเมืองไทยอย่างสมบูรณ์
ยางมีอายุการใช้งานเป็นแสน กม.ครับถ้ารักษาช่วงล่างดี หรืออาย3-4ปีก็สบายๆครับ

ออฟไลน์ HornbilL

ถ้าผมใช้เองผมให้เต็มที่ 3 เดือนครับ เพราะเราไม่รู้หรอกว่าเค้าเก็บยางถูกต้องหรือไม่
ปกติก็เห็นวางเทิร์นๆกันไว้ โดนอากาศเต็มๆ ไม่ได้อยู่ในห้องรักษาอุณหภูมิหรอกครับ