ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องชั่วๆ...ของ"คนชั่วๆ"กับ"ยาง"ครับ  (อ่าน 20340 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
โดนมากับตัวครับ

เจอปล่อยลมยาง4ล้อเลย
ไม่ทราบว่าไปทำอะไรให้ใครไม่พอใจรึเปล่า
แต่ยังโชคดีที่เจอจุกลม เลยเอามาปิดได้ทัน เหมือนแค่เดินมาปล่อยแล้ววางจุกไว้ ดีนะที่สังเกตุทัน

ผมเองก็เคยทำนะ สมัยยังเด็กๆ เคยปล่อยลมยางรถคุณพ่อ  = =''
เมื่อนานมากแล้ว พอโดนมาสดๆร้อนๆ เลยนึกอดีตออก

เข้าเรื่องเลยล่ะกันครับ
มีคำถามอยากถาม เกี่ยวกับเรื่องการ"แกล้ง"แบบนี้ว่า...

1 การปล่อยลมยางล้อรถ(โดยตั้งใจ) ผิดกฏหมายข้อไหน ยังไงบ้างครับ?
2 ถ้ารถถูกปล่อยลมยาง รถสามารถวิ่งต่อไปได้มั้ยครับ(กี่กม. วิ่งเร็วไม่เกินเท่าไหร่)
   ถ้าได้ มันจะแย่ขนาดไหน
  ปล. แบ่งเป็น2กรณีนะครับ
  2.1คือ ล้อเดิมๆ ยางมีแก้มยางพอสมควร(ซีรี่ห์45-60)
  2.2คือ ล้อแต่ง แก้มยางค่อนข้างบางถึงบาง
3 ท่านคิดว่า ยางแบนล้อไหน อันตรายที่สุดครับ หน้าหรือหลัง หรือซ้าย หรือขวา(ให้เลือกล้อเดียว)
4 ถ้าขับรถ(ไม่รู้ตัวว่ายางแบน)โดยที่ยางแบน
   มันอันตรายมากขนาดไหนครับ มีเคสตัวอย่างบ้างมั้ย
5 ท่านเคยปล่อยลมยางรถคันอื่นมั้ยครับ แล้วเหตุเพราะอะไร?

*นอกเรื่อง
เกี่ยวกับตะปูเรือใบ  ไหนๆก็มาทางเรื่องยางแล้ว
1 ตะปูเรือใบ คืออะไรเหรอครับ
2 เคยเปิดอ่านในเวป มีคนบอกว่าโดนตะปูเรือใบกันเยอะพอสมควร
  ตะปูเรือใบ มันทำง่ายขนาดนั้นเลยเหรอครับ? ถ้างั้นมันก็อันตราย(มากๆ)เลยสิครับ
3 ถ้ารถโดนตะปูแล้ว(สมมุติว่าโดนไม่กี่เล่ม) รถวิ่งต่อได้มั้ยครับ
4 จากข้อ3 เพื่อป้องกันเวลาถูกคนร้ายใช้ตะปูเรือใบดักปล้น
   นอกจากจุด22 หรือลูกโม่ในรถแล้ว ต้องทำยังไงอีกบ้างครับ ขับหนีไหวมั้ย??

ปล. จะลงใต้อีกไม่กี่วันนี้แล้วครับ
ยืมรถคุณพ่อตาขับใช้แถวๆตรัง แต่ได้ข่าวเรื่องนี้มา+กับญาติที่ใต้เคยโดน เลยเสียวๆอยู่

ปล2. ผมกลัวครับ  T^T

ออฟไลน์ Tonaka

Re: ว่าด้วยเรื่องชั่วๆ...ของ"คนชั่วๆ"กับ"ยาง"ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 22:10:32 »
1 ผิดในข้อหาทำให้เสียทรัพย์ครับ
2 แล้วแต่กรณีครับ ถ้ายางมันมีลอมอยู่แต่อ่อนมากมันก็พอวิ่งพยุงไปได้อยู่ครับ  แต่ถ้าแบนแบบไม่มีลมเลยเนี่ย วิ่งไม่ได้หรอกครับนอกเสียจากว่าจะใช้ยาง run-flat ยังพอวิ่งได้อยู่บ้าง
3 ล้อหน้าครับ  เพราะมันมีระบบเลี้ยวอยู่ด้วย  นอกเสียจากท่านจะขับซีตรองที่สามารถวิ่งได้สามล้อครับ
4 อันตรายครับ โดยเฉพาะเวลาขับเร็ว  มันเพระามันจะมีโอกาสระเบิดสูงมาก  แต่ยังไงๆ ยางแบนเวลาขับมันควรจะรู้สึกได้น่ะครับ
5 รถจักรยานครับ เพื่อเปลี่ยนยาง!!

*นอกเรื่อง

1 ตะปูเรือใบ คือตะปูที่ทำขึ้นเพื่่อเวลาวางกับพื้นแล้วมันจะเอาด้านที่แหลมชี้ขึ้นตลอดเวลาครับ
2 ดูในรูปหล่ะกันครับ
3 ถ้ายางไม่ระเบิดก็ยังวิ่งได้ครับ แต่ส่วนใหญ่เค้าไม่ค่อยจะวางเรือใบน่ะครับ  เค้าโรยเอาเลย
4 พอไหวครับ  ถ้ารักชีวิตมากกว่าล้อ!!
阿蘇山

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ว่าด้วยเรื่องชั่วๆ...ของ"คนชั่วๆ"กับ"ยาง"ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 22:22:31 »
นี่แหละ ที่ RFT จะมีดีกว่า Finixx!!

พี่ไปจอดในที่ๆไม่สมควรหรือเปล่าล่ะครับ อย่างเช่นทำให้คนแถวนั้นสัญจรไม่สะดวก ก็น่าคิดนะครับ
แต่เท่าที่อ่าน แค่เอาจุ๊บออก ไม่ได้เสียบจนลมออกหมด ก็น่าจะพอไปไหวแต่ขับดีๆก็แล้วกันครับ

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 22:43:49 »
โหะ ๆ เล่นเอาผมกลัวจนอยากขับ BMW เลยครับ จะได้ยางรันแฟลต
แต่ถ้าซื้อ ยางรันแฟลตมาใส่ให้รถตัวเองที่ไม่ใช่ BMW ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 22:44:39 »
ได้ครับ  แต่แพงอยู่น่ะ
阿蘇山

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 22:53:15 »
1 การปล่อยลมยางล้อรถ(โดยตั้งใจ) ผิดกฏหมายข้อไหน ยังไงบ้างครับ?

ผิดครับ ข้อหาทำให้เสียทรัพย์ หมาโดนรถชนตายก็เล่นเจ้าของได้แค่นี้แหละ(แต่อาจเล่นข้อหาขับรถโดยประมาทได้อีกข้อนึง)

2 ถ้ารถถูกปล่อยลมยาง รถสามารถวิ่งต่อไปได้มั้ยครับ(กี่กม. วิ่งเร็วไม่เกินเท่าไหร่)
   ถ้าได้ มันจะแย่ขนาดไหน
  ปล. แบ่งเป็น2กรณีนะครับ
  2.1คือ ล้อเดิมๆ ยางมีแก้มยางพอสมควร(ซีรี่ห์45-60)
  2.2คือ ล้อแต่ง แก้มยางค่อนข้างบางถึงบาง

ถ้าลมหมด ก็ต้องจอดครับ หากยังขับมีแต่จะทำให้โครงสร้างยางเสียหายเอาเปล่าๆ (การขับแบบไม่มีลมในยางเรียกว่าบดยางครับ)

3 ท่านคิดว่า ยางแบนล้อไหน อันตรายที่สุดครับ หน้าหรือหลัง หรือซ้าย หรือขวา(ให้เลือกล้อเดียว)

ล้อหน้าอันตรายกว่าครับ ทั้งซ้ายและขวา

4 ถ้าขับรถ(ไม่รู้ตัวว่ายางแบน)โดยที่ยางแบน
   มันอันตรายมากขนาดไหนครับ มีเคสตัวอย่างบ้างมั้ย

อันตรายต่อตัวยาง และ ล้อที่ยางแบนจะทำให้รถวิ่งไม่ดี

5 ท่านเคยปล่อยลมยางรถคันอื่นมั้ยครับ แล้วเหตุเพราะอะไร?

ขอไม่ตอบดีกว่าครับ

.............................

ส่วนใหญ่ที่จะโดนขูดสีหรือปล่อยลมยางมันมีไม่กี่อย่างหรอกครับ

-กินเกาเหลากับใครบางคนแถวๆนั้น
-แย่งที่จอดชาวบ้าน อาจเจอเจ้าที่ หรือ ไปแย่งจอดรถแบบน่าเกลียดประมาณว่าเขาจะจอดแต่ไปเสียบเขาซะงั้น
-จอดรถซ้อนคันหรือจอดเกะกะชาวบ้าน
-เจอเกรียนหรือจังไลแมนที่ไม่มีอะไรทำนอกจากสร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้านเล่น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 23:08:58 »
สงสัยผมไปแย่งที่จอดใครเข้าแน่เลย

สถานที่เกิดเหตุ คือเดอะมอลบางกะปิชั้นบนๆครับ
วนหาที่จอดตั้งนาน จนได้เข้าซอง สงสัยคันหลังมันไม่พอใจแน่ๆ   - -''

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 23:10:50 »
สงสัยผมไปแย่งที่จอดใครเข้าแน่เลย

สถานที่เกิดเหตุ คือเดอะมอลบางกะปิชั้นบนๆครับ
วนหาที่จอดตั้งนาน จนได้เข้าซอง สงสัยคันหลังมันไม่พอใจแน่ๆ   - -''

เหอๆๆๆๆ ห้างประจำด้วย เดี๋ยวคราวหน้าไปจะระวังครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 23:31:58 »
ผมเองเคยมีประสบการณ์บดยางมาแล้วครับ...

ยากมากที่จะขับความเร็วต่ำๆ (10-30 km/h) ให้ได้สัก 3 - 4 km เพราะที่เคยทำมันลวดโผล่กันเลยทีเดียวครับ...

ปล.บ้านผมเองก็มีที่ตรังนะครับ... แถวนั้นไม่ต้องกลัวก่อการร้ายหรอกครับถ้าไม่ขัดผลประโยชน์ใคร...
ถ้าขับลงเองผมว่า กลัวโดนปาหินแถวชุมพรดีกว่ามังครับ...
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 09:23:03 »

เดอะมอลล์บางกะปิ ที่จอดแท้จริง และสาธารณะด้วย แปลว่าตัวการนี่มันว่างจริงๆแล้วล่ะครับ ต้องระวังนะ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 08:20:04 »
ข้อ1นี่

นอกจากจะทำให้เสียทรพย์แล้ว ถ้าเจตนาเพื่อประสงค์ร้าย เช่น ต้องการทำร้ายร่างกาย หรือ ชิงทรัพย์

ข้อหาน่าจะมากขึ้น ตามแต่เหตุการณ์ ^^