ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามหน่อยครับเรื่องส่วนลดรถคันแรกนะครับ  (อ่าน 2019 ครั้ง)

ออฟไลน์ hinokami

• Newbie
  • *
เห็นว่ารถที่ได้รับสิทธิต้องผลิตในปี 2012 ตามเลขเครื่องและตัวถังที่แจ้งและเสียภาษีกับสรรพสามิตแล้ว นี้คือยังไงอะครับ

แล้วในใบจองของผมเขียนปีที่ผลิตเป็น 2013 จะยังได้รับสิทธิหรือเปล่าครับ

แล้วคนที่ขอเลื่อนรับรถไปอีก แทนที่จะรับรถตามเวลาปกติ

จะมีวิธีทราบหรือเปล่าครับว่าได้ส่วนลดภาษีกับเขาด้วย

เพราะผมเพิ่งขอเลื่อนรับรถไปแทนที่จะรับรถตามปกติ จะมีปัญหาหรือเปล่าครับ Y Y
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2012, 21:15:30 โดย hinokami »

• Newbie
  • *
Re: ขอสอบถามหน่อยครับเรื่องส่วนลดรถคันแรกนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 22:03:15 »
เสียภาษีสรรพสามิตรนี้เสียเป็นคันๆ ไปหรือเปล่าครับ งงมากเลยครับ

ช่วยทีครับ T [] T

ออฟไลน์ Zutsu

• Newbie
  • *
Re: ขอสอบถามหน่อยครับเรื่องส่วนลดรถคันแรกนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 22:21:16 »
อยากรู้ว่ารุ่นไหนได้คืนบ้่ง
ให้ไปดูที่เวปกรมสรรพสามิตครับ

ถ้ารุ่นไหนยังไม่มีในรายชื่อ ให้อนุมานว่ายังไม่ได้รับสิทธิ์ไว้ก่อน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 23:35:50 »
เป็นรุ่นที่ขายในปีนี้ครับ

จริงๆ รถจะได้เดือนนี้ แต่ขอเลื่อนไปกลางถึงปลายปีหน้าอะครับ

พอมาอ่านว่าต้องเป็นรถที่ผลิตในปีนี้ เลขเครื่องและตัวถังได้แจ้งและเสียภาษีแล้ว เลยงงๆ

ในกรณีขอเลื่อนรถแบบนี้ จะมีปัญหาหรือเปล่าครับ  :'(

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 16:04:31 »
ช่วยฟันธงทีครับ  :'(

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 08:09:52 »
ช่วยฟันธงทีครับ  :'(
ถ้าเป็นรถที่ขายแล้ว และมีชื่อใน List ของรถที่เข้าร่วมโครงการ
พร้อมทั้งคุณยื่นเรื่องขอสิทธิ์รถคันแรก ภายในปีนี้
ก็คือได้ครับ
รถผลิตปีหน้า เพราะผลิตไม่ทัน เค้าเลยมีเงื่อนไขว่ารถเข้าร่วมโครงการ+ยื่นสิทธิ์ภายในปีนี้
ส่วนได้รถตอนไหนก็อีกเรื่องนึง แต่หลังรับรถต้องยื่นเอกสารทั้งหมดภายใน 90 วันครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 20:06:46 »
ขอบคุณมากๆ เลยครับ  ;)