ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีที่เราจองรถกับทางshowroom แล้วเราเปลี่ยนใจยกเลิกการซื้อ สามารถขอรับเงินจองคืนได้รึไม่คร  (อ่าน 4862 ครั้ง)

ออฟไลน์ Serbiko

• Jr. Member
  • **
สามารถขอคืนเงินได้เต็มจำนวนเลยหรือว่าต้องถูกริบเงินจองครับ
What's next...?

ออฟไลน์ jg333

• Full Member

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
ถ้าเราผิดสัญญาก็ถูกริบได้นะ

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
ตามหลักการแล้ว ถ้าศูนย์ไม่ผิดเงื่อนไขกับเรา เช่น ส่งมอบรถช้ากว่ากำหนด

หรือ Finance เราไม่ผ่าน ศูนย์มีสิทธิ์ริบเงินจองครับ เพราะเราเปลี่ยนใจเอง

แต่บางศูนย์ หรือ sale บางคน ก็ใจดีคืนเงินจองให้ลูกค้า แล้วแต่จะคุยกัน

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ถ้าจำไม่ผิดผมเคยดูจากในทีวีว่าศูนย์ไม่มีสิทธิ์ยึดเงินจองในทุกกรณีนะครับ

ออฟไลน์ Serbiko

• Jr. Member
  • **
What's next...?

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ถ้าจำไม่ผิดผมเคยดูจากในทีวีว่าศูนย์ไม่มีสิทธิ์ยึดเงินจองในทุกกรณีนะครับ
ใช่ครับ
แต่แนะนำวิธีที่ง่ายที่สุดคือ ทำให้ไฟแนนซ์ไม่ผ่านครับ(เรื่องจะจบง่าย)
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ YF-19

ก็เพราะ แบบนี้ไงครับ เค้าถึงให้วางจอง จะได้ไม่ไปยกเลิกการซื้อกับเค้า

ถ้าผิดสัญญา เงินจองก็โดนริบอยู่แล้วตามนั้นครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ตามกฏหายเค้าไม่มีสิทธิ์ยึดเงินจองของคุณครับ แต่คนไทยไม่ชอบเรื่องยุ่งยาก แล้วก็ผู้(ไม่)รักษากฏหมายก็....... ถ้ารถที่คุณจองอยู่นั้นเป็นหนึ่งในรถที่มีคิวจองยาว ผมว่าคุณขายใบจองเลยดีกว่าง่ายกว่ากันเยอะเลย สร้างมูลค่าเพิ่มด้วย

ออฟไลน์ Joii

ใช่ครับ
แต่แนะนำวิธีที่ง่ายที่สุดคือ ทำให้ไฟแนนซ์ไม่ผ่านครับ(เรื่องจะจบง่าย)
+ 1 ครับ เอาเงินจองคืนได้ทุกกรณีครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

ไม่ใช่ว่า ถ้าไฟแนนซ์ผ่านแล้ว เราอยากยกเลิก ก็ไม่ได้เงินคืน หรอกเหรอครับ

แต่ถ้าไฟแนนซ์ไ่ผ่าน อันนี้ได้คืน
หรือ ยกเลิกเลิกก่อนที่จะได้คุยกับไฟแนนซ์ อันนี้น่าจะได้มั้ง

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

เรื่องของเรื่องคือสัญญามักไม่ลงรายละเอียดเรื่องการส่งมอบรถว่าเมื่อไหร่ เพราะเซลก็ไม่กล้าลงเพราะกลัวคลาดเคลื่อน

แค่ไม่มีเวลาส่งมอบที่แน่นอนก็ถือว่าสัญญาไม่เป็นธรรม สามารถยกเลิกคืนเงินจองได้แล้วครับ

แต่ในทางปฏิบัติบางทีก็คุยยากซะเหลือเกิน