ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องบัตรเครดิตกับการประเมินของไฟแนนซ์ครับ  (อ่าน 2844 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
 ตอนนี้ผมมีบัตรเครดิตอยู่ 2 ใบครับไม่เคยจ่ายช้าและจ่ายเต็มจำนวนทุกครั้ง เรื่องมีอยู่ว่าผมต้องการเปลี่ยนบัตรเป็นของ bank อื่นอีก2  bank(ถ้าได้มาแล้วก็จะยกเลิกใบเก่าทั้ง2ใบ) ทีนี้พี่ของรุ่นน้องเป็นเซลล์ซึ่งผมก็ช่วยอุดหนุนไป(จริงๆไปทำเองก็ได้เอกสารครบหมดแล้วแต่ถือว่าช่วยยอดเค้า)แต่เค้าขอมาว่าขอยื่นเรื่องเพิ่มอีก 2 bank ได้มั้ยถ้าได้มาเราก็แค่ไม่ต้อง activate บัตรนั้ันแค่นั้ันเอง
เลยสงสัยครับว่าเคสแบบนี้มันจะมีผลอะไรต่อการประเมินเครดิตของเราโดยไฟแนนซ์ตอนที่จะซื้อรถมั้ยหรือว่าไม่เกี่ยวกันเลย  :-\

ออฟไลน์ Zelda

• Jr. Member
  • **
ไม่เกี่ยวกันครับ แค่ทำมาแต่ไม่ได้activateก็ได้ครับ เครดิตจะเสียเมื่อใช้บัตรแล้วเบี้ยวการชำระเงินครับ:D

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
เท่าที่ทราบ มีบัตรเครดิตเยอะก็ไม่มีผลครับ
ขอไม่ให้ติดแบล็กลิสก็พอ  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าเป็นลูกค้าชั้นดีจ่ายตรงไม่เคยค้างค่างวดจะเป็นผลดีมากกว่า ตอนผมยื่นกู้บ้านเจ้าหน้าที่ถามว่ามีหนี้อะไรมั๊ยก็ตอบว่าไม่มีหนี้อะไรเลยบัตรอะไรก็ไม่เคยมี เค้าบอกว่าถ้ามีจะดีกว่าเพราะการเป็นหนี้ในระบบจะทำให้มีข้อมูลการชำระหนี้ว่าเป็นอย่างไรเก๊าะเลยทำบัตรเครดิตแล้วใช้ในการสร้างเครดิตจริงๆซะเลย แล้วก็มีโอกาสได้ใช้เครดิตจริงๆตอนยื่นกู้ซื้อคอนโดปรากฎว่าเป็นลูกหนี้ชั้นดีผ่อนชำระค่าบ้านตรงทุกงวดไม่เคยล่าช้า ส่วนบัตรเครดิตก็เช่นเดียวกันทำให้มีผลทางบวกในการประเมินแต่คงจะบวกหน่อยๆถ้าประวัติไม่ดีคงจะลบเยอะๆแน่เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

promt

• บุคคลทั่วไป
เคยจ่ายขั้นต่ำ หลายเดือน ก่อนกู้ กับออมสิน ก็จ่ายขั้นต่ำ

ชื่อไม่ติดบูโรแฮะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เคยจ่ายขั้นต่ำ หลายเดือน ก่อนกู้ กับออมสิน ก็จ่ายขั้นต่ำ

ชื่อไม่ติดบูโรแฮะ

ขั้นต่ำไม่เป็นไรครับ เค้ายิ่งชอบได้ดอกเยอะ จ่ายช้าถ้าไม่มากไม่บ่อยก็ไม่ค่อยมีผล แต่ถ้าค้างจ่ายนี่สิเป็นปัญหา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Au

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่สบายใจ ขอทำเรื่องเช็คบูโรตัวเองที่แบงก์สีส้มครับ เค้าจะส่งข้อมูลมาให้ถึงบ้าน บอกตั้งแต่ว่าเรามีสินเชื่อกับที่ไหน จำนวนเท่าไหร่ จ่ายตรงตามกำหนดมั๊ย
แล้วจะมีสรุปว่าสถานะเป็นอย่างไร ถ้าสถานะ normal ก็สบายใจได้เลยครับ

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
ขอบคุณมากครับ  ;D