ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องกฎหมายบนถนนหน่อยค่ะ  (อ่าน 4748 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ขอถามเรื่องกฎหมายบนถนนหน่อยค่ะ
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 20:03:51 »
พอดีวันนี้เห็นเหตุการณ์แบบจะจะ คือติดไฟแดงอยู่ ฝั่งที่ไฟเขียวก็ไปปกติของเขาค่ะ
พอดีรถมันไม่เยอะนะคะ ก็มีมอไซด์ผ่าไฟแดงมายังไงไม่รู้ ในขณะที่กระบะก็ไปปกติ (กระบะไฟเขียวนะคะ)
จังหวะนั้นกระบะก็หักหลบชนกับแผงขายของข้างทางเสียหายแล้วก็มีมอไซด์ที่จอดอยู่ถูกชนด้วย
แต่มอไซด์ที่ตัดหน้าหนีได้ (ในเมืองนะคะ ตำรวจก็อยู่ซุ้มตรงไฟแดง แต่จนกว่าพี่ท่านจะออกมามอไซด์ถึงบ้านแล้วมั้ง)
เราคนไทยเนาะ ก็ลงรถไปมุงดูก็ไม่มีใครเจ็บค่ะ
  แต่คนขับรถยนต์ถูกตั้งข้อหาขับรถโดยประมาททำให้ผู้อื่นเสียทรัพย์ ทั้งๆที่คนที่ลงมามุงก็เป็นพยานว่ามีมอไซด์ขับตัดหน้า
ก็เลยงงๆๆกฎหมายค่ะ ก็เลยมีคำถามว่า
1 คำว่าขับรถโดยประมาท นิยามในทางกฎหมายมันคืออะไรคะ (ในกรณีนี้เขาไม่ได้ประมาทนะ มีสติดีด้วยซ้ำเขาถึงหักหลบ)
2. แล้วจริงๆข้อหานี้ได้ยินบ่้อยมากๆ ถ้ามีการชนกันเกิดขึ้น มักจะได้ยินว่าขับรถโดยประมาท

เรื่องนี้เราก็ไม่ได้อยู่ฟังต่อว่ากระบะจะได้ชดใช้ค่าเสียหายอะไรหรือเปล่า เพราะต้องกลับมาทำงาน

ออฟไลน์ jokerone

• Jr. Member
  • **
Re: ขอถามเรื่องกฎหมายบนถนนหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 20:16:53 »
เหตุผลนี้ที่ผมต้องต่อประกันชั้นหนึ่งเอาไว้เยียวยาตัวเองเวลาโดนกฎหมายรังแก
ดราม่าตลอด

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
Re: ขอถามเรื่องกฎหมายบนถนนหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 20:21:03 »
ที่ตำรวจตั้งข้อหานี้ถูกของตำรวจจแล้วตรับ ฝ่ายที่ขับรถกระบะก็ต้องหาพยานหลักฐานไปสู้คดีเอา
และจะต้องหามอเตอร์ไซค์ที่ฝ่าไฟแดงมาลงโทษ(ซึ่งคงยาก)
เพราะฉะนั้นเวลาขับรถผ่านแยกก็อย่าคิดว่าไฟเขียวจะปลอดภัย
และบางทีเราคิดว่าเราถูกแต่จับฝ่ายผิดไม่ได้เราก็แย่เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 20:34:39 »
อ๋อนี่แหละครับ กฏหมายประเทศนี้มันเอื้อให้พวกที่เป็นต้นเหตุ ทำให้คนอื่นเกิดอุบัติเหตุ ต้องทำใจเพราะกฏหมายโง่ๆที่ตั้งขึ้นมา  ไอตัวที่ซุ่มอยู่มันไม่ทำอะไรหรอกขี้เกียจ ถ้ามันวอตามก็ทำได้ แต่นี่มันขี้เกียจเอาหูไปนาฯ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 20:37:08 »
รถยนต์ผิดกฎหมาย มอไซผิดมารยาท ครับ ;D

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 20:40:36 »
เอาแค่ว่า เรื่องอุบัติเหตุที่รถยนต์ชนกับรถจักรยานยนต์

ถึงรถยนต์จะถูก แต่ก็ยังโดนตั้งข้อหา ขับรถโดยประมาท นับประสาอะไรกับสิ่งเหล่านี้ละครับ

มีกฏหมายอยู่ในมือ แต่ไม่เคยใช้ในทางที่ถูกต้อง ต่างอะไรกับบ้านป่าเมืองเถื่อน ที่เอาใจตนเป็นใหญ่ ?
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 20:50:00 »
อ้าวมอไซด์ผ่าไฟแดงนะคะ (ย้ำนะว่าไฟแดง ไม่ใช่ไฟเหลืองด้วย) งั้นถ้าเกิดไม่หักหลบแล้วชนมอไซด์ตาย
ไม่เข้าคุกเหรอคะ

โอ้ฟังแล้วน่ากลัว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 20:56:51 »
อ้าวมอไซด์ผ่าไฟแดงนะคะ (ย้ำนะว่าไฟแดง ไม่ใช่ไฟเหลืองด้วย) งั้นถ้าเกิดไม่หักหลบแล้วชนมอไซด์ตาย
ไม่เข้าคุกเหรอคะ

โอ้ฟังแล้วน่ากลัว

นี่แหละครับ กฏหมายห่วยๆไง มันเป็นแบบนี้แหละ  ยกตัวอย่างแถวบ้าน มอเตอร์ไซร์โดนเฉี่ยวล้ม คนขี่กลิ้งบนถนน รถที่เฉี่ยวหนีแต่ดันมีรถพ่วงตามมาเหยียบคนขี่มอเตอร์ไซร์ตายเพราะมันกระชั้นชิดเกินกว่าที่จะหลบ ผลคือคนขับรถพ่วงโดนข้อหา ขับรถโดยประมาททำให้คนตายเฉยเลย ต้องไปจ่ายค่าทำศพทั้งเท่าไหร่ ถึงศาลยกฟ้องทีหลังก็เหอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 21:21:11 »
สรุปนี่กฎหมายเขียนไว้อย่างนั้นจริงๆ
หรือว่า ผู้เอามาใช้ใช้ไม่ถูกคะ
เริ่มงง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 21:28:06 »
อ้อ ลืมถามไป สรุปนี่กระบะจะได้จ่ายค่าเสียหายทั้งหมดหรือเปล่าคะ
เพราะไม่น่าจะจับมอไซด์ได้

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 21:37:30 »
เล่าให้ฟังความสำเร็จของเคสที่บ้าน

มอไซค์ย้อนศรมาชนด้านหน้ารถพี่สาว จนมีรถมาซ้ำด้านท้ายอีกหลายคัน
ที่บอกว่ารถเล็กได้เปรียบเสมอนั้น

ฝ่ายมอไซค์เจ็บ พ่อมันพยายามสู้คดี
สุดท้ายปล่อยให้ประกันจัดการ ฝ่ายผมชนะ ทางนั้นต้องจ่ายค่าซ่อมรถเป็นแสน
สะใจ

ออฟไลน์ ton4965

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 21:39:56 »
ตั้งข้อหาถูกแล้วครับ เพราะกระบะหักหลบแล้วไปชน ถ้าตาม จยย.มาไม่ได้ ตัวเองก็ต้องเป็นเจ้าภาพในงานนี้
ถ้าจะให้ถูกไม่ต้องหักหลบครับ ชนไปเลย จยย.เสียเปรียบแน่นอนที่ฝ่าไฟแดง นอกจากเจ็บตัวแล้วต้องมาซ่อมรถกระบะให้ด้วย
อาจฟังดูโหดร้ายแต่มันต้องเป็นอย่างนี้จริงๆ ต้องมีใครสักคนที่เป็นเจ้าภาพ

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 21:47:03 »
ของผมก็เคยโดนขับรถโดยประมาท ผมมาจากสะพานพระราม8 ขับมุงหน้าทางนครประฐม  พอถึงตรงช่วงโค้งที่จะบรรณจบกับรถที่มาจากสนามหลวง พี่แกโบกรถกระบะคันหนึ่งจอดอยู่เลนซ้ายไม่ยอมหลบเข้าข้างทาง ผมก็หยุดรอและจะแซง

แต่ก็รถเยอะออกไม่ได้เลย ตะโกนบอกพี่เขาไปว่า หลบซ้ายน่อยได้ไหมผมออกไม่ได้ พี่ท่านก็เดินมาที่รถผมแล้วบอกว่า ผมขับรถโดยประมาท งงครับ - -*  ตำรวจแมร่งมึนใส่เห้อชีวิต

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 22:39:59 »
เป็นผมไม่หักหลบเด็ดขาด อย่าคิดว่าตัดหน้าผมแล้วจะหลบให้บอกตามตรงขับรถจะเบื่อมอเตอร์ไซด์มากจะเลี้ยวก็เลี้ยวจะปาดก็ปาดหลายอย่างคาดหวังให้แต่คนอื่นเบรคให้อย่างเดียว เวลาเราเลี้ยวซ้ายก็ต้องเผื่อให้ท่านหน่อยท่านจะได้แซงซ้ายอย่างไม่กลัวโดนชน ไม่ได้ว่าทุกคนนะถึงสิบคันจะมีซักสองแต่ผมต้องระวังสิบอยู่ดี ชักอยากได้กล้องหน้ารถมากขึ้นซะแล้วแฮะ

ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Khanintakarn

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 23:00:48 »
ตำรวจเค้าก้จับมือใครดมไม่ได้อ่ะคับ
เหลือแต่กระบะเท่านั้นก้ซวยไปนะครับ

แต่ผมไม่ชอบมอไซแบบนี้เลยแย่ที่สุดอ่ะคับ >:(

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 23:11:04 »
ตำรวจเค้าก้จับมือใครดมไม่ได้อ่ะคับ
เหลือแต่กระบะเท่านั้นก้ซวยไปนะครับ

แต่ผมไม่ชอบมอไซแบบนี้เลยแย่ที่สุดอ่ะคับ >:(
ฟังแล้วเหนื่อยใจกับกฎหมาย ทั้งๆที่เรื่องนี้พยานก็เยอะ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 23:19:42 »
สงสัยต้องสร้างมาตรฐานไหม่ติดกล้องหน้ารถกันซะแล้วละครับ ทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซต์
H.

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 23:34:34 »
มอไซค์ประมาทหรือไม่  รถยนต์ประมาทหรือไม่  คนละเรื่องแยกกัน

หากรถกระบะ ขับมาด้วยความเร็วตามที่กฎหมายกำหนด ก็ไม่ผิดครับ  ไม่ประมาท  จบครับ
(ดูว่าขับเร็วตามกฎหมายหรือไม่  ,และพฤติการณ์เช่นนั้นคนปกติทั่วไปเขาทำอย่างไร เช่น มีรถฝ่าไฟแดงมาจะชนก็ต้องหักหลบ )
แต่ถ้ารถกระบะขับมาเร็วเกินกำหนดก็มีส่วนประมาทด้วย แต่ก็มีส่วนไม่มากนัก  มอไซโดนเยอะกว่าจัดไป 70 เปอร์เซ็น

คดีอาญา ฝ่ายโจทก์จะสืบพยานตามข้อกล่าวอ้าง
(ส่วนค่าเสียหายทั้งหลาย กรณีนี้  ก็เป็น โจทก์ร่วม ฟ้องคนขับมอไซค์เป็นจำเลย เป็นคดีเดียวกันเลย )

เปิดกล้องวงจรปิด ตามหาคนขับมอไซค์ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2012, 23:45:43 โดย wannachat »

ออฟไลน์ neng42

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 23:38:18 »
สงสัยต้องเสียเงินไปซื้อกล้องหน้ารถมาติดกันแล้วครับ ส่วนคนอยู่ในป้อมออกมาช้าไม่แปลกหรอกครับ เดี๋ยวนี้ในป้อมออกจะสบาย มีทั้งทีวี ตู้เย็น แอร์ สบายๆ แบบนี้จะออกมาตากแดดทำไม บางทีรถติดไฟแดงผมเห็นคนในป้อมดูรายการทีวีสบายใจสุดๆ ว่างๆ ลองสังเกตุดูสิครับ

อยากให้ประโยคนี้เข้าไปอยู่ในจิตใต้สำนึกของใครหลายๆ อาชีพจริงๆ "ทุกนาทีคือภาษีของประชาชน"

ออฟไลน์ ViX

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 23:51:21 »
มอเตอร์ไซค์ ที่ฝ่าไฟแดงมามันผิดอยู่แล้วแต่ทำไมรถกระบะเพิ่งออกตัวจากไฟเขียวทำไมถึงเบรคไม่ทันประมาทมันอาจจะอยู่ตรงนี้มากกว่า
กฏหมายนะมันไม่ผิดหรอกมันผิดที่สำนึกของคนที่อยู่ภายใต้กฏหมายต่างหาก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 00:01:33 »
คิดในกรณีเราเป็นรถกะบะ นะครับ

ต้องขับโดยไม่ประมาท และไม่เร็วเกินกำหนด
หากเกิดอุบัติเหตุขึ้นถือว่ามีส่วนประมาทเกี่ยวข้องแน่นอน
(ถ้าไม่ประมาทเราต้องสามารถระงับอุบัติเหตุดังกล่าวได้)

แต่หากเกิดอุบัติเหตุดังกล่าวขึ้นมาแล้ว
เราต้องพยายามพิสูจน์ให้ได้ว่ามันเป็น " เหตุการณ์คับขัน " ไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้

กล้องหน้ารถ เป็นพยานปากเอกให้เราได้อย่างดีครับ

ออฟไลน์ kvlegendstar

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 00:57:22 »
เกร็ดเล็กน่ารู้นะครับ ขับรถผ่านสี่แยกไฟแดงมีการกำหนดความเร็วตามกฎหมายไว้นะครับ ถ้าผมจำไม่ผิดนี่ 30 km/h นะครับ ขับเกินกว่าที่กำหนด มอเตอร์ไซค์ฝ่าไฟแดงมายังไงก็ผิดนะครับ

ออฟไลน์ tunnnnnn

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 08:31:46 »
ในมุมมองของผมนะครับ

ผู้ขับรถกระบะ เป็นรถคันใหญ่ เป็นรถที่ทำอันตรายได้มากกว่า ย่อมต้องมีความรับผิดชอบมากกว่า รถมอเตอร์ไซค์ หรือ คนเดินถนน ซึ่งถ้าถูกชนที่ก็อาจถึงชีวิตได้
เพราะฉะนั้น ถ้าชนกัน คันใหญ่กว่า มักจะต้องดูแลและรับผิดชอบ เป็นส่วนใหญ่

แต่ถ้าในกรณีนี้ เนื่องจากไม่เห็นเหตุการณ์ อาจเป็นไปได้ว่า
1. ผู้ขับมอเตอร์ไซค์ ผิดเพราะขับปาดหน้า ทำให้รถประบะต้องหลักหลบแล้วไปชนรถคันอื่น (หรือเบรคกระทันหัน แล้วรถคันอื่นมาชนท้าย)
2. ผู้ขับรถกระบะ ใจลอยไม่ระวัง เพราะกว่าจะเห็น มอเตอร์ไซค์ก็ อยู่ในระยะกระชั้นแล้ว พอหักหลบก็ดันตกใจลืมเหยียบเบรค ทำให้ไปชนรถคันอื่น?

หลายๆ ท่านที่ขับรถเก่ง (ในที่นี้) จะต้องมีจินตนาการที่กว้างไกลมาก คำนวน ระยะ และ ความเสี่ยงที่อาจเกิดขึ้นไว้หมดในขณะขับรถ ผมเชื่ออย่างนั้น...
(แต่บางที่เก่งเกินก็ทำให้คนนั่งข้าง บ่น ได้เหมือนกันนะครับ : ) )

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 21:44:15 »
ติดกล้องหนัารถเป็นหลักฐาน ขับรถไม่ประมาท แล้วแสดงให้ศาลเห็นได้ได้ว่าเราขับไม่ประมาทจริงครับ แค่นั้นพอไม่ต้องหักหลบมอเตอร์ไซต์แค่เหยียบเบรคพอ ที่เหลือไปสู้กันในศาล

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 16:30:20 »
ผมว่า ถ้าจับมอเตอร์ไซด์ไม่ได้ รถใหญ่คงต้องจ่ายอานแน่ครับ
ตำรวจจริงๆถ้าเค้าตั้งใจทำงานมากกว่านี้ ก็คงดี
ผมว่ากฎหมายเขียนไว้ดีแล้วแต่คนดูแลและใช้กฎหมายไม่ได้นำมาใช้ให้ได้ประโยชน์เต็มที่มากกว่า

ผมเคยโดนมอเตอร์ไซด์ ขี่มาชน 2 ครั้ง
ครั้งแรก จอดรอเลี้ยวไฟแดง มอเตอร์ไซด์ไม่รู้แหกไฟแดงมายังไงอัดท้ายผมเต็มๆ
ผมลงไปดูกันชนแตก หลุดห้อยออกมา ผมก็บ่นคนขี่มอเตอร์ไซด์ว่าขี่ยังไงเนี่ย คนขี่ไม่พูดไม่จา
จับรถสตาร์ทขี่ไปต่อหน้าต่อตา โดยไม่มองหน้าผมด้วยซ้ำ ตำรวจยืนโบกรถตรงแยกนั้น + กับเลยไปหน่อยมีด่านตรวจแอลกอฮอล์
ไม่มีใครสนใจผมเลย ทั้งๆที่รถติดอยู่เพราะผมจอดดูอาการรถอยู่ ผมเลยเดินไปหาตำรวจที่ใกล้ที่สุด เค้าบอกให้ผมต้องไปแจ้งความที่ สน.
ผมจดทะเบียนและยี่ห้อรถไว้หมด ก็ไปแจ้งความที่ สน.เค้าก็ลงบันทึกประจำวันไป โดยบอกผมว่า ให้เอาทะเบียนกับเอกสารบันทึกประจำวันไปขอดูที่
กรมขนส่ง ว่าใครเป็นเจ้าของ และหาชื่อเจ้าของมาแจ้งความอีกที (เป็นหน้าที่ของเจ้าทุกข์หรือเนี่ยที่ต้องไปสืบหาเอาเอง) ซึ่งผมก็เดาเอาว่า ได้ชื่อที่อยู่มาแล้ว
ก็คงเอามาให้เค้าลงบันทึกประจำวันอีกเช่นเคย (ซึ่งจะลงไปทำไมฟะ) ผมก็เลยไม่รู้จะไปหาข้อมูลมาเพื่ออะไร เสียเวลาอีก ต้องหยุดงานอีก

ครั้งที่สอง ผมจอดรอเลี้ยวออกจากซอย มอเตอร์ไซด์ก็ไม่รู้ว่ามายังไงอีก อัดเข้าประตูฝั่งคนขับแล้วไถลจากประตูหน้าไปประตูหลัง กระจกข้างเบี้ยว
รอยยาว จากหน้าไปหลัง ประมาณ 4-5 รอย ประตูบุบลงไปเยอะพอสมควร
พอพี่แกจับรถขึ้นได้ก็ขี่ต่อไปหน้าตาเฉย โดยไม่มองหน้าผมอีกเช่นกัน ผมจำทะเบียนได้หมด แต่ไม่รู้จะไปแจ้งความทำไม
เพราะก็คงเสียเวลาไป สน. ไปนั่งรอเจ้าหน้าที่เขียนข้อความยาวๆ ลายมือหวัดๆหน่อย เต็มหน้ากระดาษ ได้กระดาษกลับบ้าน แบบเสียเวลา
สู้ผมรีบกลับบ้านไปนอนดีกว่า แล้วหาอู่ไว้ใจได้ทำสีใหม่

ผมจึงตัดสินใจ กลับบ้านเลย แจ้งความก็เท่านั้น เสียเวลาเปล่าๆ แล้วยังต้องไปนั่งฟังคำแดกดันของตำรวจที่ สน.อีก ว่าขับรถใหญ่ต้องทำใจ
ตามคดีไปก็ไม่คุ้ม เจอคดีแบบนี้ประจำ ฯลฯ ทำให้ผมได้ความรู้ว่า ร้อยเวร มีหน้าที่ เขียนบทความยาวๆ ลายหวัดๆ ให้เจ้าทุกข์ที่มาแจ้งความ
เอากลับไปอ่านเล่นที่บ้าน ว่าเคยได้ไปแจ้งความมา
แต่ก็ตามที่เค้าบอกละครับ ตามคดีไปก็ไม่คุ้ม เสียเงินเสียเวลา ผมก็เลยทำใจ ครับ
เอาเงินเอาเวลาเอารถไปทำสี ซ่อมประตูดีกว่า นี่ละครับ ประเทศไทย

บ่นยาวเลย พอดีเคยเจอกับตัวอะครับ เลยขออนุญาตบ่น นะ ครับ  ;D

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 09:01:37 »
ผมได้ความรู้ว่า ร้อยเวร มีหน้าที่ เขียนบทความยาวๆ ลายหวัดๆ ให้เจ้าทุกข์ที่มาแจ้งความ
เอากลับไปอ่านเล่นที่บ้าน ว่าเคยได้ไปแจ้งความมา
แต่ก็ตามที่เค้าบอกละครับ ตามคดีไปก็ไม่คุ้ม เสียเงินเสียเวลา ผมก็เลยทำใจ ครับ
เอาเงินเอาเวลาเอารถไปทำสี ซ่อมประตูดีกว่า นี่ละครับ ประเทศไทย

เหอ เหอ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 19:00:31 »
ติดกล้องหน้า แล้วจับพวงมาลัยตรงชนไปเลยครับส่วนตัวไม่หักหลบเด็ดขาดกลัวคนอื่นที่ไม่ผิดเดือดร้อน ไอ้ตัวการเจ็บ(หรือตาย) ยังไงก็ทำประกันชั้น1เผื่อไว้ด้วย ผมชนไปหลายคันแล้ว(แต่ก็เบรคจนล้อล็อคแล้วนะครับ)ส่วนมากจะไม่ค่อยเป็นอะไรจับรถได้รีบขี่หนีเพราะมันรู้ตัวว่าผิด บางคนก็เรียกรถพยาบาลให้แต่ผมก็นั่งรอจนกว่าประกันจะมาหลังจากนั้นประกันจัดการให้หมด