ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างกระบะกับเก๋ง คุณคิดว่าอะไรคุ้มกว่ากัน ?  (อ่าน 36115 ครั้ง)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Re: ระหว่างกระบะกับเก๋ง คุณคิดว่าอะไรคุ้มกว่ากัน ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 23:57:38 »
เป็นผมเลือกกระบะครับ ขนของได้ทุกที่ จะเอาภาพลักษณ์ก็ได้เพราะกระบะสมัยนี้มีหน้าตาที่ดูดีกว่าเดิมกว่าเดิมมากอย่างเห็นได้ชัดแล้วครับ
ecocar มันก็คุ้มสำหรับคนที่มีรถคันแรกหรือว่าอยากขับรถเล็กๆ แต่ถ้ามองแบบระยะยาวยังไงๆก็กระบะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ zhou

• Jr. Member
  • **
Re: ระหว่างกระบะกับเก๋ง คุณคิดว่าอะไรคุ้มกว่ากัน ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 00:02:38 »
ถ้ากระบะสี่ประตูยกสูง ผมว่าโอเคมากครับ คุ้มค่า ใช้งานได้หลายประเภท

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 01:54:19 »
คุ้มสำหรับผมคือ

คุณภาพ,ประสิทธิภาพ=หรือ>เงินที่จ่ายไป

แต่ถ้าให้เลือกว่า อันไหนคุ้มกว่ากัน เพียงเพราะคนอื่นมองมาที่เรา
ผมว่าอันไหนก็ไม่คุ้ม ปากคนก็พูดไปเรื่อย

ผมจึงคิดว่าต้องมีความเหมาะสมด้วย เหมือนกับการแต่งชุดดำไปงานศพ เพื่อให้เกียรและการเคารพ

ถ้าเป็นผม ผมเอากระบะ เพราะเหมาะกับถนนไทยที่สุดแบ้วว  ;D
" My strength is you. "

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 01:55:29 »
ด้วยลักษณะการใช้ชีวิตของผมและครอบครัว เก๋งระดับคอมแพ็คสี่หรือห้าประตูคุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 01:59:25 »
ผมเคยเลือกรถระหว่าง 2 รุ่น คือ Camry 2.5G กับ Ford Ranger WT 3.2 สุดท้ายผมเลือก WT 3.2 เพราะว่า
1. ราคา ถูกกว่า 4.5 แสน
2. อุปกรณ์ความปลอดภัยมากกว่า
3. เก็บเสียงดีแต่ยังสู้ Camry ไม่ได้ แต่ถือว่าดีกว่า C-Segment เกินคาดหมาย
4. ผมสามารถไปได้ทุกที ลุยได้ชัวว์ ไม่ต้องระวังมากกับถนนเมืองไทย
5. Opiton ใกล้เคียง Camry 2.5G เทียบกันดีๆบ้างทีก็มากกว่านะ
6. ความสิ้นเปลื้อง Ranger ใช้จริงเฉลี่ย 10 km/ลิตร Camry 2.5 ใช้จริงไม่เกิน 13km/ลิตร สูสีกัน
7. คุณภาพวัสดุผมถือว่าใกล้เคียงกัน
8. หน้าปัด Camry displayเยอะไป

เเค่นี้ก็ตัดสินใจเลือกง่ายเเล้วครับ สำหรับผม ผมขับรถปกติ 120-130 Km/h Rangerให้ผมได้  ที่จริงใครจะเลือกอะไรอยู่ที่รสนิยมความอยากมากกว่านะครับ เอาเพียงพอต่อการใช้นั้นละดีสุดครับ
ข้างบนเลือกแปลกๆดี

ข้อ 2,3,4,5,6,7,8 ผมให้ Camry ชนะไป
แล้วก็เลือก Camry ด้วย

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 03:28:02 »
อะไรคุ้มกว่ากัน สำหรับผมเก๋งเล็กๆครับ
ทุกวันนี้ใช้รถแค่ไปทำงาน ไม่จำเป็นต้องใช้รถใหญ่ให้เปลืองน้ำมัน ใช้ eco car ประหยับน้ำมันดีครับ
มันเลยคุ้มกว่ากระบะครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 06:53:30 »

ชีวิตคนเมืองอย่างผม เจอรถติด ชม.เร่งด่วน

ก็คงหนีไม่พ้นเก๋งเล็กๆ ตัวถังสั้นๆ เน้นคล่องเป็นหลักล่ะครับ  8)

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 07:59:14 »
ผมขับ BT50 Pro ตัวยกสูง3.2ท็อปของพ่อป้ายแดงไปงานเรื่องรุ่น เจอเพื่อนขับ city รุ่นถูกสุด พูดใส่ คนขับกระบะมีแต่คนจนเท่านั้นล่ะที่ขับ ผมคิดในใจ ราคากระบะพ่อผมชื้อ ผมชื้อรถมันได้ตั้งเกือบๆ2คัน

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 08:12:57 »
ผมขับ BT50 Pro ตัวยกสูง3.2ท็อปของพ่อป้ายแดงไปงานเรื่องรุ่น เจอเพื่อนขับ city รุ่นถูกสุด พูดใส่ คนขับกระบะมีแต่คนจนเท่านั้นล่ะที่ขับ ผมคิดในใจ ราคากระบะพ่อผมชื้อ ผมชื้อรถมันได้ตั้งเกือบๆ2คัน

นั่นสิ อารมเดียวกันเลย เพื่อนผมมันขับ e250 cgi ผ่อนยังไม่หมดด้วย และยังอาศัยใบบุญพ่อแม่ช่วยผ่อนอีก มันมาบอกผมว่า
"เมิงบ้าป่าว ซื้อรถทั้งที ทำไมไม่ซื้อรถดี ๆ ขับ ซื้อทำไมกระบะ มันดูกากไงไม่รู้" ฟังแล้วประหลอดแทบแตกเลยล่ะครับ เฮ้อออออ

ตูซื้อรถ ซื้อบ้าน ซื้อของใช้ต่าง ๆ ด้วยเงินสดตลอด แม่มเมิงซื้อแบบเงินผ่อนไม่พอ เล่นเอาพ่อแม่มาช่วยผ่อนอีก ใครกันฟร่ะที่กาก เห็นแล้วปลง
นี่หรือชีวิตของมัน เห็นแล้วจะบ้าตาย พ่อผมจะให้เงินซื้อ bt-50 pro คันนี้ด้วยซ้ำ ผมกลับไม่เอาเงินพ่อ ยอมใช้เงินเก็บ มันก็ว่าผมบ้า ตูละเครียด (- -")
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 08:41:05 »
ไม่เห็นต้องแคร์คนอื่นเลยครับ เอาที่ตัวเองพอใจและเหมาะสมก็พอแล้ว รถไม่ใช่ที่สุดของชีวิตซักกะหน่อย ถ้าขับรถแพงๆแต่คุณภาพชีวิตด้านอื่นๆแย่ผมก็ไม่เอาหรอก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 09:37:33 »

นั่นสิ อารมเดียวกันเลย เพื่อนผมมันขับ e250 cgi ผ่อนยังไม่หมดด้วย และยังอาศัยใบบุญพ่อแม่ช่วยผ่อนอีก มันมาบอกผมว่า
"เมิงบ้าป่าว ซื้อรถทั้งที ทำไมไม่ซื้อรถดี ๆ ขับ ซื้อทำไมกระบะ มันดูกากไงไม่รู้" ฟังแล้วประหลอดแทบแตกเลยล่ะครับ เฮ้อออออ

ตูซื้อรถ ซื้อบ้าน ซื้อของใช้ต่าง ๆ ด้วยเงินสดตลอด แม่มเมิงซื้อแบบเงินผ่อนไม่พอ เล่นเอาพ่อแม่มาช่วยผ่อนอีก ใครกันฟร่ะที่กาก เห็นแล้วปลง
นี่หรือชีวิตของมัน เห็นแล้วจะบ้าตาย พ่อผมจะให้เงินซื้อ bt-50 pro คันนี้ด้วยซ้ำ ผมกลับไม่เอาเงินพ่อ ยอมใช้เงินเก็บ มันก็ว่าผมบ้า ตูละเครียด (- -")

บอกมาได้หนอ กระบะกาก กึ๋ยยยย
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 09:39:18 »
ขึ้นอยู่กับความชอบและการใช้งานครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 10:03:53 »

คนแบบนี้ มีเยอะจริงนะครับ ในสังคม

บางครั้ง เราภูมิใจในสิ่งเล็กๆ ที่เราหาได้เอง
ดีกว่า กรณีที่ท่านเล่ามา อย่างเทียบกันไมไ่ด้เลยครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 10:36:59 »
ลองคิดแบบนี้ครับ

ถ้าคุณกำลังจะแต่งตัวไปงานแต่งอย่างหรู ที่โรงแรม ใส่สูทผูกไทด์ อย่างหล่อ

แฟนคุณใส่ชุดราตรียาวสีขาวพริ้วไสว์ อย่างกับนางฟ้า พร้อมกับเพื่อนเค้าแต่งตัวแนวเดียวกันอีก 2 คน

คุณมี 4ประตูรุ่นท๊อป ยี่ห้ออะไรก็ได้ คันละ เกือบล้านหรือล้านปลายๆ

กับ เก๋ง C seg เกียร์ออโต้รุ่นถูกสุด เช่น civic fb mz3 1.6 Ex altis เป็นต้น

คุณอยากจะควบกระปะ 4 ประตูไป หรือ เอา C seg สักคันไป ครับ ?

คืองี้ ผมว่า 4 ประตู้คุ้มกว่าในหลายๆเรื่อง แต่ถ้า ไลฟ์สไตล์ มันคนละแบบละครับก็ตอบได้ยาก ลูกน้องคุณอาจจะเป็นแบบด้านบนก็ได้

ปล. ตัวอย่างข้างบนคือผมเอง ครับ - -" ผมใช้ 4 ประตู ไปงานแต่ง ก็แอบคิดว่า ไม่ค่อยเหมาะแหะ

พูดถึงเรื่องภาพลักษณ์นะครับ

เหมือนกับผมเลยครับ
ไปงานแต่งโรงแรมเพนินซูล่า
ผมมี 2012 D-max ตัวท๊อป 4 ประตู
กับ 2002 altis 1.6E

ผมยังเลือกที่จะเอา altis ไปเลยครับ 555 มันก็อยู่ที่ว่ากลุ่มบุคคลที่เราจะไปพบเจอเนี่ยเป็นใคร
งานแต่งที่โรงแรมนี้เป็นญาิติผู้ใหญ่ ค่อนข้างมีหน้ามีตาทางสังคม การที่เค้ามีความคิดอะไร
จะไปเปลี่ยนค่อนข้างยากครับ เลยเลือกที่จะเลี่ยงการตอบคำถาม หรือการแสดงความคิดเห็นที่ไม่ตรงกัน

แต่กับงานเลี้ยงรุ่น ผมก็ขับกระบะไปครับ มีอะไรเค้าก็พูดกันตรงๆ (คนรุ่นๆเดียวกัน)
แชร์ความคิดเห็นกันได้ ไม่ยากที่จะเปลี่ยนความคิด

เพื่อนผมอย่างน้อย 4-5 คนก็บอกว่ารถโคตรเจ๋งเลยหว่ะ ไม่นึกว่าพัฒนาไปขนาดนี้
ถึงขนาดมันบอกอยากจะขายแจ๊สที่ขับมาได้แค่ 3 ปี มาออกกระบะเลยครับ
เบาะหนังปรับไฟฟ้า NAVI กล้องมองหลัง Multifunction Entertainment system มันบอกรถมันยังไม่มีเลย

มันอยู่้ที่กลุ่มบุคคลที่เจอ สถานที่ที่เราจะไป ด้วยครับ
ถ้าใช้เงินตัวเองซื้อ ผมว่า กระบะคุ้มค่ากว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 10:45:12 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 10:50:22 »
คันไหนคุ้มกว่า ตอบได้ไม่เหมือนกัน
แล้วแต่...

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 11:01:03 »
ในประเทศไทย    ย้ำ!!  ในประเทศไทย   กระบะคุ้มกว่าครับ   รัฐช่วยเหลืออุ้มชูหลายอย่าง

แต่ถ้าถามถึงประสิทธิภาพและความสะดวกสบาย   รถเก๋งยังเหนือกว่าอยู่ดี  ไม่เชื่อลองมาจั๊มคอสะพาน หรือเข้าโค้งเทียบกันดู

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 11:24:49 »
ผมเคยเลือกรถระหว่าง 2 รุ่น คือ Camry 2.5G กับ Ford Ranger WT 3.2 สุดท้ายผมเลือก WT 3.2 เพราะว่า
3. เก็บเสียงดีแต่ยังสู้ Camry ไม่ได้ แต่ถือว่าดีกว่า C-Segment เกินคาดหมาย
4. ผมสามารถไปได้ทุกที ลุยได้ชัวว์ ไม่ต้องระวังมากกับถนนเมืองไทย
5. Opiton ใกล้เคียง Camry 2.5G เทียบกันดีๆบ้างทีก็มากกว่านะ
6. ความสิ้นเปลื้อง Ranger ใช้จริงเฉลี่ย 10 km/ลิตร Camry 2.5 ใช้จริงไม่เกิน 13km/ลิตร สูสีกัน
7. คุณภาพวัสดุผมถือว่าใกล้เคียงกัน
8. หน้าปัด Camry displayเยอะไป

เเค่นี้ก็ตัดสินใจเลือกง่ายเเล้วครับ สำหรับผม ผมขับรถปกติ 120-130 Km/h Rangerให้ผมได้  ที่จริงใครจะเลือกอะไรอยู่ที่รสนิยมความอยากมากกว่านะครับ เอาเพียงพอต่อการใช้นั้นละดีสุดครับ

ข้อ 2,3,4,5,6,7,8 ผมให้ Camry ชนะไป

ผมไปลองและเทียบข้อมูลทางเทคนิครับ optionต่างๆเปิดเทียบกันได้ครับ

ออฟไลน์ Cpete

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 11:43:00 »

ผมไปลองและเทียบข้อมูลทางเทคนิครับ optionต่างๆเปิดเทียบกันได้ครับ

อย่าไปต่อเขาเลยคับหsecrecyguy เป็นผมนะ ผมก็เอาWTนะ นั่ง5เท่ากัน แถมข้างหลังขนได้เยอะกว่า เงินล้านนึงคุ้มคับ กับออฟชั่น ....แต่ถ้าพูดถึงมีงบไว้ซื้อcamry ผมเก็บอีกหน่อยไปออกรถยุโรปแล้วคับ xDความคิดผมนะ ถ้าเป็นคันเล็กแนวพวกFORD+CHEVคุ้มกับราคา นะ ถ้าขึ้นมาอีกไม่SUV / PPV / 4DRS TRUCK ขึ้นไปมากกว่านี้ไปยุโรปละคับ สำหรับผมขับเองนะ แต่ถ้าให้คนอื่นก็แล้วแต่คับ แบบอยากได้จอดง่ายขับคนเดียว ให้คนนั่งข้างหลังสบายก็คงไปที่เดีัยวNISSAN คับ ที่เหลือผมว่าไปเสียเงินกับเหล็กดีกว่าซื้อกระป๋องโค้กนะคับ
ถ้าไม่เห็นด้วยไม่เป็นไรคับ ขำๆคับ

ออฟไลน์ lovelymemo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 12:40:30 »
แต่แถวบ้านนอกกระบะอเนกประสงค์เยอะกว่า ขนข้าว รับจ้างทั่วไป ส่วนรถเก่งจะมีแต่ข้าราชการส่วนมาก
I'm so Jazz !!!

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 12:48:31 »
ตรรกะบางคน
จะมองว่ารถคันใหญ่ ไฮโซกว่า
และมองกว่ากระบะคันใหญ่ๆ ดูคุ้มค่าเงินกว่าเก๋งคันเล็กๆ
ทั้งๆที่เก๋งคันนั้นเป็นเครื่องดีเซล!!!!! ที่ราคาล้านกว่าบาท

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 12:55:14 »
ภาพลักษณ์คือสิ่งที่คนสร้าง ฉะนั้นใครจะคิดอะไรก็ว่าไม่ได้

รถกระบะคุ้มกว่าเยอะครับ ราคาขายต่อก็ดีกว่า ทำงานได้เยอะกว่า คุ้มค่าเงินมากกว่า อันนี้แหละที่เรียกว่าคุ้ม
ส่วนใครที่ไปมองจุดอื่น ผมว่าเป็นการสร้างความพึงพอใจมากกว่า ซึ่งมันไม่เรียกว่าคุ้มในแง่ของตัวเงิน

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 13:13:15 »
มันเป็นภาพลักษ์เก่าๆที่คนคิดว่าขับกระบะแล้วไม่เท่เท่าขับเก๋ง กระบะสมัยนี้ความสะดวดสบายภายในเหนือเก๋ง
บางยี่ห้อด้วยซ้ำความปลอดภัยก็เหนือกว่า ภาษีก็เสียแพงกว่าเก๋งบางรุ่น

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 13:23:24 »
ถ้ากระบะขอ full size ครับ

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 16:27:33 »
ผมเคยตัดสินใจจะซื้อระหว่างซีวิคกับวีโก้ สุดท้ายเลือกวีโก้ครับ ราคาไม่ห่างกันมาก แต่ผมเลือกเพราะการใช้งานมากกว่าและเรื่องของราคาน้ำมันที่มันสูงขึ้นด้วย แล้วกระบะสมัยนี้ ช่วงล่าง ระบบความปลอดภัย อืนๆ ไม่ต่างจากเก๋งมากหรอกครับ

ออฟไลน์ tongtongtong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 16:44:00 »
สมมุติกระบะ 4 ประตู ยกสูง ฟูลออบชั่น รุ่นทอป ที่ขายๆกัน ราว 990,000- ที่ขายๆกันตอนนี้ถ้าเสียภาษี (หน้าโรงงาน ไม่ใช่รายปีนะครับ) แบบรถยนต์นั่ง (เก๋ง) ราคาคร่าวๆมันจะไปอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 21:16:02 »
ถ้ามีรถหลายประเภท     คุณจะรู้เองแหละ ว่า เวลาไหนจะใช้รถคันไหน  ใช้ให้ถูกที่ถูกเวลา คันนั้นแหละคุ้มสุด

เช่น  ต่อให้เป็นกระบะรุ่นท็อป ออฟชั่นเต็ม  แต่บ้านอยู่เยาราช  ขับรถไปทำงานสุขุมวิท มีธุระที่โรงแรมหรูใจกลางเมือง ที่จอดรถแคบๆ และส่วนใหญ่ต้องวยขึ้นไปจอดบนตึก  ออฟชั่นเต็มยังไง ก็นรกดีๆนี่เอง

หรือจะเอา เก๋งซีดาน ไปกินเลี้ยงงานบวชตามต่างจังหวัด ที่จอดรถต้องลงไปจอดตามสนามหญ้าหน้าโรงเรียน เผลอก็ลงไปจอดกลางทุ่งนา   กินเลี้ยงอยู่ดีๆฝนพรำ ต้องรีบวิ่งมาขับรถออกจากที่จอดแทบไม่ทัน

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 23:06:36 »
ถ้ามีรถหลายประเภท     คุณจะรู้เองแหละ ว่า เวลาไหนจะใช้รถคันไหน  ใช้ให้ถูกที่ถูกเวลา คันนั้นแหละคุ้มสุด

เช่น  ต่อให้เป็นกระบะรุ่นท็อป ออฟชั่นเต็ม  แต่บ้านอยู่เยาราช  ขับรถไปทำงานสุขุมวิท มีธุระที่โรงแรมหรูใจกลางเมือง ที่จอดรถแคบๆ และส่วนใหญ่ต้องวยขึ้นไปจอดบนตึก  ออฟชั่นเต็มยังไง ก็นรกดีๆนี่เอง

หรือจะเอา เก๋งซีดาน ไปกินเลี้ยงงานบวชตามต่างจังหวัด ที่จอดรถต้องลงไปจอดตามสนามหญ้าหน้าโรงเรียน เผลอก็ลงไปจอดกลางทุ่งนา   กินเลี้ยงอยู่ดีๆฝนพรำ ต้องรีบวิ่งมาขับรถออกจากที่จอดแทบไม่ทัน

ตามท่านนี้เลย ชัดเจนครับ
Puma PoweR 🐯🐯