ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้า tribute เป็นยังไงบ้างคะ  (อ่าน 9028 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
มาสด้า tribute เป็นยังไงบ้างคะ
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 15:59:13 »
ไม่ใฃ่เรื่องตัวเองหรอกนะคะ (สอดรู้สอดเห็นเรื่องชาวบ้านค่ะ) คือที่ทำงานเห็นมีการซื้อขายรุ่นนี้กัน
เป็นของอีกคนนึงที่แกจะเอาไปขายเทินเอาฟอร์ทูนเนอร์ เพื่อนที่ทำงานด้วยกันก็เลยขอซื้อต่อ เพราะแกดูแลรถดีมากๆ
ยังไหม่เอี่ยมเลย ก็เลยเอาไปให้เตนซ์ตีราคาให้ แล้วก็จะซื้อกันตามที่ราคาเตนซ์ตีเลย ก็เลยจะถามว่ารถรุ่นนี้เป็นไงบ้างคะ
(ราคาซื้อขายกันเราก็ไม่รู้นะคะว่าเท่าใด)

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
Re: มาสด้า tribute เป็นยังไงบ้างคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 16:58:05 »
เป็นรถที่ดูดีครับ

แต่ผมไปเจอนี่มา เลยเฉยๆ

ปรับปรุงก้ดีขึ้นมาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2012, 16:59:55 โดย myalexxp »

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
Re: มาสด้า tribute เป็นยังไงบ้างคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 13:50:06 »
ถ้า 3.0 แนะนำว่าอย่าดีกว่า ยกเว้นมีความรู้เรื่องรถ หรือ อยากจะเรียนรู้ หรือ มีคนรู้และชำนาญรถรุ่นนี้อยู่ใกล้ตัว ระวังเรื่องเกียร์ด้วยนะครับสำหรับ 3.0

2.3 จุกจิกน้อยกว่าเยอะ แต่เครื่องไม่ค่อยมีแรงเท่าไหร่ แต่ใช้งานทั่วๆ ไปก็โอเคครับ

ที่กล่าวมานี่รวมถึง Ford Escape ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 23:31:10 »
ผมเคยใช้ตัว 3.0 ครับ ติดแก๊ส LPG ด้วย เชื่้อว่าคนใช้รุ่นนี้ ติดแก๊สทั้งนั้นครับ ซดโฮกเลย ขนาดติดแก๊ส ยังตกกิโลละ 2 บาทกว่าเลยครับ
ความจุกจิกก็ขึ้นกะสภาพรถครับ อย่างคันผมที่ตอนนั้นใช้ ถือว่าสภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เครื่องเริ่มหลวม ก็เลยจุกจิกครับ ผมขายตอนวิ่งไปได้ 2 แสนโลครับ ติดแก๊สตั้งแต่ 3-4 หมื่นโลแรก แต่ดูแลไม่ค่อยดี

ส่วนเรื่องเกียร์ แม่ผมใช้ 6 ปี ผมใช้ต่ออีก 2 ปี ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยหนิครับ จำได้เลยว่า คันนี้ไม่เคยมีปัญหาที่เกียร์เลยแม้แต่นิดเดียว เป็นเกียร์ 4AT ธรรมดา ส่วนใหญ่จะมีปัญหาที่ เครื่อง แล้วก็ ช่วงล่างนิดหน่อย

ปล. ไหนๆจะซื้อ ยิ่งถ้าใช้ ตจว ก็เล่นตัว 3.0 ไปเลยดีกว่าครับ