ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับ ด่วน  (อ่าน 2905 ครั้ง)

ออฟไลน์ SAL

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำด้วยครับ ด่วน
« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 09:10:54 »
เรื่องมีอยู่ว่าผมได้จองรถฮอนด้าซิตี้ กับศูนย์ฮอนด้าสุวินทวงศ์ ใบจองระบุวันจองวันที่ 11/10/2012  เลขที่ใบจอง SB121000178  ปีที่ผลิตระบุ ปี2012 วันที่ส่งมอบรถระบุ 02/2013 ผมได้ยื่นคำขอใช้สิทธิ์กับสรรพสามิต ไปแล้วในเดือนตุลาคม  แล้วเมื่อวาน จู่ๆผมก็ได้รับ จดหมาย EMS จากทางศูนย์ฮอนด้าสุวินทวงศ์  เป็นใบจองรถยนต์รายละเอียดเหมือนใบจองใบเดิมเป๊ะ ยกเว้น  วันที่ในใบจองเปลี่ยนเป็นวันที่ 14/12/2012  ปีที่ผลิตระบุ ปี2012 วันที่ส่งมอบรถระบุ 02/2012  เลขที่ใบจองเปลี่ยนใหม่เป็นเลขที่ SB121200758  ผมก็เลยโทร ไปถามเซลล์ คำตอบ ที่ได้รับคือ พี่คือผู้โชคร้ายค่ะ ใบจองเดิมในระบบมันถูกยกเลิกไป ก็เลยต้องออกใบจองใหม่เป็นของเดือนธันวาคม เป็นเฉพาะของพี่คนเดียวเท่านั้นนะค่ะ  ต้องให้พี่รบกวนไปยื่นที่สรรพสามิต ใหม่นะค่ะ ไม่งั้นพี่จะไม่ได้รับเงินคืน 1 แสนบาท เพราะว่าใบจองจะไม่ตรงกับในระบบของฮอนด้าน่ะค่ะ  บร๊ะเจ้า ...   ผมก็เลยแย้งไปว่าแล้วทำไมเพิ่งมาบอกเอาป่านนี้ล่ะคร้าบ  มันเหลือเวลาอีกกี่วันเนี่ย  แล้วอีกอย่างนึง ทำไมวันที่ส่งมอบรถ ในใบจองใหม่ระบุเป็น 02/2012  พิมพ์ผิดหรือป่าว
เซลล์เลยบอกว่าจะไปเช็คให้นะค่ะ ถ้าผิดพลาดจริงแล้วจะรีบส่งใบใหม่มาให้ค่ะ ..

มีท่านใดเจอเหตุการณ์แบบเดียวกับผมบ้างครับ
แล้วผมควรจะทำอย่างไรดี 
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ jani

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ ด่วน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 09:21:02 »
เงินแสนนั้นได้มายากจริงๆ
ใบจองไม่ได้ในวันจองหรอครับ งง

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:04:24 »
แนะนำให้ร้องเรียนให้เซลล์ไปดำเนินการทำเรื่องให้เลยครับ
แล้วถ้าไม่ทัน จนเสียสิทธิ์ได้รับเงิน 100,000 บาทก็ฟ้องร้องไปเลย ไม่ใช่ความผิดของลูกค้าแล้วมาโยนความรับผิดชอบให้ลูกค้าได้ยังไง

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:19:08 »
มีใบจองตัวจริงอยู่ในมือไหมครับ ?
สแกนแล้วส่งไปหาสำนักงานใหญ่เลย

ผมว่าปัญหานี้น่ามาจากเซลล์นั่นแหละ ไม่ยื่นใบจองให้ตรงเวลาหรือไม่ก็มีการลัดคิวกัน เอาใจช่วยครับ ;D
แต่ผมว่าเวลาเหลือน้อยแล้วนะ จะทำอะไรก็ต้องรีบหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:24:08 »
ผมว่าวันรับรถเค้า key ผิดนะครับ ส่วนเรื่องใบจองที่ยกเลิกเนี่ยถ้า้มีปัญหาเราใช้สิทธิ์ไม่ทันผมว่าเราไปไล่บี้เอาจากเค้าได้นะครับเพราะว่ามันไม่ใช่ความผิดเราและเข้าใจว่าใบจองที่ยกเลิกน่าจะยังมีเก็บอยู่ในระบบเพียงแต่ตีว่ายกเลิกแถมน่าจะมีใบเสร็จรับเงินและใบกำำักับภาษีค่าเงินจองที่ห้ามลบออกจากระบบเด็ดขาดอยู่ทำได้เพียงแต่ตีว่ายกเลิกเท่านั้ัน  ถ้ามีปัญหาก็ check จาก database กันเอาครับ   :-\

ยังไงก็ขอให้จบแบบสวยงามนะครับ  ;D

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 11:45:13 »
ฟ้องเลยครับ ไม่ใช่ความผิดเราซะหน่อย แล้วใบจองเราก็มีอยู่ในมืออยู่แล้วจะมาเปลี่ยนได้ไง แล้วให้ไปยื่นใหม่คิดได้ไง ผมว่าเซลล์ตุกติกแล้วหล่ะครับ

ออฟไลน์ SAL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 12:29:33 »
ใบจองตัวจริงมีอยู่ที่ผมทั้งใบจองเก่าและใบจองใหม่ครับ แถมด้วยใบกำกับภาษีทั้งใบเก่าและใบใหม่ครับ
ผมอยู่ชลบุรี จองโดยการโอนเงินน่ะครับ แล้วให้เซลล์ส่งใบจองมาให้ทาง ไปรษณีย์ครับ
ผมโทร ถามสรรพสามิตแล้ว จนท.แจ้งว่าให้เอาใบจองใหม่ไปแจ้งแก้ไขในใบคำขอใช้สิทธิ์ที่ สรรพสามิตครับ โดยเอาหลักฐานต่างๆติดตัวไปด้วย เผื่อจะต้องใช้ โดยจะต้องเขียนแก้ไขในใบคำขอใช้สิทธิ์เดิม และต้องเซ็นต์ชื่อกำกับ ห้ามใช้ลิควิดลบ เค้าจะเปิดทำการวันเสาร์ที่ 29- 31 ธค. ครับ
ถ้าผมได้รับใบจองใหม่จากศูนย์ฮอนด้าสุวินทวงศ์ หลังวันที่ 31 ธค. จะเป็นยังไง ผมคงไม่ได้สิทธิ์รถคันแรกโดยไม่รู้ตัว เพราะทางเซลล์ไม่ได้โทร แจ้งให้ผมทราบเลย ว่ามีการยกเลิกใบจองเก่าและเปลี่ยนเป็นใบจองใหม่ให้ผม
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 17:56:34 »
แปลกๆ นะ ใบก่อนโดนยกเลิกเพราะอะไร? ใครยกเลิก ยกเลิกเมื่อไหร่? แล้วทำไมแก้ไขเรื่องยกเลิกไม่ได้ ทำไมเป็นของ จขกท คนเดียว

เพราะจองโดยการโอนเงินรึเปล่า

หรือ ยกเลิกผิด คนอื่นขอยกเลิกจอง แต่ทำเรื่องให้ จขกท ยกเลิกจอง ทีนี้ พอถึงเวลา รถมา ใบจองของคนนั้นยังอยู่ในระบบ ก็มีการโทร. ถาม จนรู้ว่า ยกเลิกใบจองผิด

หรือโดนแย่งลำดับใบจอง เพื่อจุดประสงค์อะไรสักอย่าง เพราะการยกเลิกใบจอง ไม่น่าจะพลาดกันง่ายๆ มันมีเลขที่ใบจอง ชื่อคนจอง

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 22:53:42 »
ผมว่า เพื่อประโยชน์ของตัวเอง ไปทำเรื่องใหม่ก่อนดีกว่าครับ

กรณีนี้คุณไม่ได้ผิดก็จริง แต่กว่าจะทำเรื่อง ร้องเรียน หาข้อเท็จจริง มันจะปีหน้าพอดี แล้วถึงตอนนั้นจะเอาเงินแสนผมว่าก็ยากแล้วล่ะครับ