ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องรถของผมครับ  (อ่าน 2340 ครั้ง)

ออฟไลน์ bs

• Full Member
ปรึกษาเรื่องรถของผมครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 00:47:07 »
จากกระทู้ที่แล้ว jazz mc 2012 น้ำมับเบรครั่วจากหม้อลมเบรคคือวันศุกร์นี้รถผมจะเสร็จแต่ผมไม่อยากรับรถอะครับเพราะรู้สึกเหมือนโดน honda เอาเปรียบยังไงไม่รู้ครับคือตั้งแต่วันที่ 5 ที่ผ่านมาวันเกิดเหตุทาง Honda ไม่เคยโทรมาถามอาการใดๆเลยและไม่มีการนัดเจรจาใดๆและที่น่าเกรียจที่สุดคือโทรมาถามว่าบริการรถยกของทาง honda บริการเป็นไงบ้างค่ะให้กี่คะแนน(พระเจ้าไม่เคยถามว่ารถตูเป็นไงบ้างแต่โทรมาถามว่ารถยกบริการดีไหม) >:(และไม่เคยถามว่าลูกค้าต้องการให้ Honda ช่วยเหลืออะไรไหมเพราะทางผมก็บอกทาง Honda ว่าไม่มีรถสำรองใช้แต่ทาง Honda ก็เงียบจนเมื่อเช้าโทรเข้าไปโวยสำนักงานใหญ่ ตอนบ่ายทางศูนย์ก็โทรมาถามว่าลูกค้าต้องการรถไหมค่ะงงไป 10 วิเลยบอกไปรถผมจะเสร็จวันศุกร์อยู่แล้วผมจะเอามาทำไมวันเดียว ตอนนี้ผมเลยรู้สึกเหมือนโดนเอาเปรียบยังไงไม่รู้ทั้งที่ซื้อรถใหม่มาไม่เคยเชี่ยวชนทำสีขับระวังตลอดไม่เคยจอดตากแดดแต่ต้องโดนซ่อมเปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่ และที่รับไม่ได้ที่สุดคือต้องยกเครื่องเพื่อทำสีห้องเครื่องที่พองจากนำ้มันเบรคหยดใส่รถใหม่ป้ายแดงลื้อนู้นลื้อนี่แล้วมันจะเรียกว่าซื้อรถใหม่หรอครับ ตอนนี้เครียดครับไม่รู้จะเอาไงดีรถผมก็ซื้อราคาเต็มภาษีก็ไม่ได้คืนกับเค้าแล้วยังต้องมาใช้รถที่มีปัญหาอีก แล้วเรื่องเบรคมันไม่ใช่เรื่องเล็กนะครับมันเป็นระบบที่สำคัญที่สุดของรถยนต์ ลองคิดดูถ้าผมไม่เปิดดูห้องเครื่องวันนั้นผมอาจจะเกิดอุบัติเหตุไปแล้วถึงตอนนั้นคงสรุปว่าคนขับประมาทพูดไปใครจะเชื่อว่าเบรคไม่อยู่ก็รถมันพังไปแล้วหรืออาจจะไม่มีโอกาสได้พูดเพราะตายไปแล้ว (ผมอาจเป็นคนคิดเยอะนิดนึงครับ)

แล้วความปลอดภัยจากรถคันนี้มันอยู่ที่ไหน

พี่ๆว่าผมควรเอาไงดีครับผมควรรับรถมายอมรับสภาพไปซ่อมมายังไงก็ใช้ไปอย่างนั้น หรือรอ honda นัดเจรจาชี้แจงก่อนเพราะผมไม่มั่นใจกับรถคันนี้อีกแล้วครับไม่อยากได้กลับมาอีกแล้ว

แล้วถ้าเหตุการณ์แบบนี้เกิดกับรถใหม่ที่พี่ๆHlmซื้อพี่ๆจะทำยังไงกันบ้างครับ

ขอบคุณครับ
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องรถของผมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 00:51:46 »

อยากได้อะไรก็ลองคุยกับเค้าดู

แต่ที่เค้ารับผิดชอบให้ เปลี่ยนอะไหล่ให้ ก็ถูกต้องแล้ว

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 00:54:21 »
คงต้องทำใจรับรถครับ...อาการแบบนี้ไม่น่าเจรจาเปลี่ยนรถได้

คงต้องก้มหน้ารับรถคืน...แต่ก่อนรับรถต้องตรวจสอบให้ดีนะครับ

ออฟไลน์ kvlegendstar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 02:04:01 »
เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็เคยเจอครับ(อาจจะแย่กว่าด้วย) benz e200 ตัวก่อนหน้านี้(ไฟกลม) ปั้มเบรกลมเป็นไฟฟ้ามี ดีเฟคทุกคันครับ ไม่เคยเรีกรถกลับไปเช็ค ต้องรอลูกค้าเจอปัญหาเอง แล้วที่บ้านผมเจอ คือแม่ผมขับๆไป อยู่ๆ เบรกหายไปตอนขับ(ดีนะขับแค่ในซอย ยังขับช้ามากๆอยู่ ถ้าออกถนนใหญ่แม่ผมยิ่งเหยียบหนักๆอยู่ด้วย)

ทนไม่ไหวก็บุกศูนย์ใหญ่เลย เ

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 07:26:22 »
กำหนดข้อเรียกร้องให้ชัดเจน และเพิ่มข้อเรียกร้องอีกนิดหน่อย เพื่อให้คู่เจราจาได้ต่อรองครับ

ถ้าไม่มั่นใจไม่อยากใช้รถ ให้เอาออกมาขายทิ้ง. ถ้าจะยังใช้อยู่ แต่คิดว่าต้องมีการชดเชย ก็เรียกร้องไป

ตามหลักการ H ก็ทำถูกแล้ว ของเสีย ก็ต้องแก้ครับ

ถ้าเป็นผม ผมให้เขาซ่อมแล้วเอามาใช้ครับ   :)

ปล ข้อเรียกร้องที่ผมเห็นว่า พอจะเป็นไปได้ คือการขอเพิ่มเวลาการรับประกันรถคันนี้ (ดูเหมือน H เขามี ultimate care ขายเพิ่มเฉพาะรถใหม่) จากเดิม 3 ปี เป็น 5 ปี ฟรี ๆ ครับ ...