ผู้เขียน หัวข้อ: Skoda Superb Combi VS Volvo V60 คิดไม่ตกจริงๆครับ....ไม่รู้จะเลือกใคร  (อ่าน 8990 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gooroo

• Newbie
  • *
กำลังคิดจะออกรถใหม่คิดไม่ตกmbiซักทีว่าจะเลือกใครระหว่าง Volvo V60 กับทาง Skoda Superb Combi

ได้มีโอกาสลองขับมาแล้วทั้ง S60 และ ตัว Superb เรื่องเครื่องและการเซ็ทต่างๆคงเหมือนกัน

ซึ่งโดยรวมฟิลลิ่งการขับนั้นชอบทั้งคู่

Volvo V60 เครื่อง 1.6 Turbo 182 แรง นั้นกำลังเหลือเฟือขับสนุก ดีไซส์โอเค ไม่ชอบแค่เบาะสีครีม

Skoda Superb เครื่อง 1.8 TSI Turbo 160 แรง ตัวเดียวกับ Audi A4 เกียร์ DSG 7 Speeds นัั้นก็ขับสนุกไม่แพ้กัน ดีที่กว้างขว้างใหญ่โตกว่า ภายในสีดำ แต่ยังคิดไม่ตกเรื่องการขายต่อจริงๆแต่พี่แกดันมีออพชั่นตัวแต่ง MTM ที่มีตัวพาร์ทแต่ง แม็ก 19" และการจูนเครื่องจาก MTM ให้เป็นสองร้อยกว่าแรงม้านี่แหละที่ทำเอาคิดไม่ตก

อยากรู้ความคิดเห็นของพี่ๆ เพื่อนๆในบอร์ดครับว่าถ้าเป็นคุณจะเลือกคันไหนดีโดยมีปัจจัยดังนี้ครับ

อายุสามสิบสอง ทำงานด้านแฟชั่น ชอบขนของพวกถุงกอล์ฟและรองเท้า เป็นคนชอบเรื่องรถและชอบขับรถแต่วันๆนึงขับน้อยปีนึงไม่เกินหมื่นโลครับ

ผมสงสัยว่าทั้งสองตัวนี้ Volvo น่าจะประหยัดกว่ารึเปล่าครับ

และเรื่องเงื่อนไขการซื้อนี่ตัว SKODA นี่ดีกว่า Volvo เยอะมั้ยครับในแง่พวกส่วนลด ของแถม

ตอนนี้ต้องการพลังบิิ๊วอารมณ์ให้อยากได้มากมายครับ

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
V60 สวยกว่าในสายตาผม
Skoda ต้องตัว sedan ครับเหมือน Bentley flying spur มากครับ

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
ผมว่าVolvoน่าเล่นกว่านะ ;D

ออฟไลน์ bobsan

ไหนๆก็เลือกรถไม่ตลาดราคาขายต่อก็คงไม่แคร์แล้วก็เอา skoda ดีกว่าครับ

ขับแล้วได้ความสวยแปลกตอบโจทย์  เคยถามในงาน skoda ได้ทั้งของแถมและดอกถูกนะครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
ผมว่า skoda มันดูแก่ไปหน่อยถ้าดูจากทำงานด้าน fashion ทั้งภายในภายนอก

ถ้าหลายอย่างเสมอกัน ผมเลือก volvo แบบไม่ต้องคิดมากครับ

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
volvo ครับ  สวยกว่า  แบนด์คุ้นกว่า เบาะหนังดำ ทำใหม่เอาครับ   

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ beerrl

Skoda ดีกว่าครับ ถ้าไม่ได้ใช้ในเมืองไทย
ถ้าใช้ในเมืองไทย volvo ดูดีกว่าในระยะยาว
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ mewzabahl

v60  น่าจะเหมาะสมกว่านะครับ

ออฟไลน์ jipja

• Newbie
  • *
ตัวเลือกเดียวกันกับของผมเลยครับ Skoda ใหญ่กว่า volvo พอสมควรนะครับ หากใช้คนเดียวยังไม่มีครอบครัว ความคล่องตัวและดีไซน์อินเทรนด์น่าจะเป็น Volvo มากกว่า
และจะมีดีอีกอย่างที่เติม E85 ได้ แต่ขับน้อยค่าน้ำมันคงไม่ต่างกันมาก
ที่สำคัญที่ต้องพิจารณาอีกอย่างคือส่วนต่างราคาหลังจากต่อรองทั้งสองยี่ห้อ combi ถูกกว่ากันราว ๆ 2-3 แสน
ราคาขายต่อที่จะตกหนักพอ ๆ กัน แต่ skoda อาจจะปล่อยยากกว่ามาก
สำหรับผมครอบครัวที่มีลูกสองคน ใช้รถยาว ๆเลือก superb combi ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 07:31:58 โดย jipja »

ออฟไลน์ pp8885

• Newbie
  • *
volvo v 60 ;D

ออฟไลน์ rachod_n

• Newbie
  • *
V60  :)

ออฟไลน์ simcity

Volvo V60 อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ WTF

ถ้าผมเลือกเองคงเลือก volvo ครับ เพราะสวยกว่า ดูล้ำกว่า ซึ่งผมเองก็ขับ volvo อยู่แต่เป็นรุ่นเก่า V70P2 น่ะครับ ชอบตรงเป็นรถทรง5ประตูนี่แหละ เคยมอง skoda เหมือนกัน แต่ส่วนตัวว่า look มันดูแก่ไปนิด และอีกประเด็นคือขนาดเวลาใช้ volvo ไปต่างจังหวัด ยังแอบเสียวว่าถ้ามันเกิดพังขึ้นมาจะซ่อมยังไงล่ะเนี่ย แต่ไม่เคยเสียนะครับ แค่กลัว ถ้าเป็น skoda ผมไม่แน่ใจว่าศูนย์ ตจว จะมีไหมนะครับ แต่เดาว่าคงน้อยกว่า volvo ล่ะมั๊ง (แต่เรื่องนี้อาจไม่เป็นประเด็นเพราะขับจริงๆแทบไม่เคยเสียกัน)
แต่ข้อเสียหลักของ volvo คือ ที่นั่งหลังจะแคบ ผมยังงงว่าทำไมฝรั่งโดยเฉพาะพวกสแกนมันตัวใหญ่มากๆ ทำไมเบาะนั่งตอน2อึดอัดจัง ฝรั่งมันไม่อึดอัดเหรอ หรือว่ามีเฉพาะเด็กๆนั่งกัน พ่อแม่นั่งหน้าไม่รู้ แต่บ้านเรา พ่อแม่ของเรา(ปู่ย่าตายาย)มักจะมานั่งไปไหนด้วย ผมเลยว่ามันแคบไปหน่อย โดยเฉพาะ v60 ผมไปลองมา หลังคามันลาดตัดลง นั่งแล้วผมอึดอัดมาก มากกว่า V70 ที่ผมใช้อยู่อีก แฟนส่ายหัวเลยเพราะปกติจะนั่งหลังกับลูกตลอด ซึ่งตรงนี้ skoda ที่เคยดูๆผมว่ามันนั่งสบายกว่า แต่ก็ไม่เคยนั่งจริงจัง

ส่วนเรื่องราคาขายต่อ อย่าไปสนครับ เพราะเน่าทั้งคู่ ฟันธง

ออฟไลน์ H.

Skoda ครับ แต่ต้องเป็นตัวธรรมดา แต่ตัวธรรมดามันก็เปิดฝาท้ายได้ 2 แบบนะ ผมว่าน่าจะพอกับถุงกอล์ฟ
H.

ออฟไลน์ Sapooknic

• Jr. Member
  • **
  • Sapooknic
ผมว่าภายนอก วี60 วัยรุ่นกว่านะครับ

เรื่องเบาะไม่รุ้ว่ามีเบาะน้ำตาลมาให้รึยังนะครับต้องลองถามดู

ออฟไลน์ scotch_fillet

ผมว่าภายนอก วี60 วัยรุ่นกว่านะครับ

เรื่องเบาะไม่รุ้ว่ามีเบาะน้ำตาลมาให้รึยังนะครับต้องลองถามดู

V60 ตัว 2013 เบาะยังสีเดิมครับ (ผมแอบดีใจยังไงไม่รู้)

คุณจขกท. ครับ Volvo ช่วงนี้มีแถม extended warranty เป็น 5ปี ด้วยน่ะ ส่วน Maintenance ก็หมดห่วงไป 5ปี เหมือนกัน
เบาะสีครีมมันต้องทำความสะอาดบ่อยจริงๆน่ะแหล่ะ แต่ถ้าเปลี่ยนไปเป็น S60 จะได้เบาะสีส้มๆแดงๆ สวยน่ะครับ

• Newbie
  • *
ตัวเลือกเดียวกันกับของผมเลยครับ Skoda ใหญ่กว่า volvo พอสมควรนะครับ หากใช้คนเดียวยังไม่มีครอบครัว ความคล่องตัวและดีไซน์อินเทรนด์น่าจะเป็น Volvo มากกว่า
และจะมีดีอีกอย่างที่เติม E85 ได้ แต่ขับน้อยค่าน้ำมันคงไม่ต่างกันมาก
ที่สำคัญที่ต้องพิจารณาอีกอย่างคือส่วนต่างราคาหลังจากต่อรองทั้งสองยี่ห้อ combi ถูกกว่ากันราว ๆ 2-3 แสน
ราคาขายต่อที่จะตกหนักพอ ๆ กัน แต่ skoda อาจจะปล่อยยากกว่ามาก
สำหรับผมครอบครัวที่มีลูกสองคน ใช้รถยาว ๆเลือก superb combi ครับ.

โอ้วตัดสินใจได้แล้วเหรอครับสุดยอดมากครับ

ตอนนี้ผมมือกำเงิน แต่ใจผมมันยังโลเลอยู่ครับ

ว่าแต่ออฟชั่นต่อรองที่ jipja ได้มานั้นเป็นไงบ้างหลังไมค์ได้มั้ยครับ

สองคันนี้ดันเป็นสองคันที่คุณ Jimmy ให้เครดิตในการขับขี่และเรื่องโดยรวมของค่อนดีด้วยนี่สิคิดหนักจริงๆ

• Newbie
  • *
ถ้าผมเลือกเองคงเลือก volvo ครับ เพราะสวยกว่า ดูล้ำกว่า ซึ่งผมเองก็ขับ volvo อยู่แต่เป็นรุ่นเก่า V70P2 น่ะครับ ชอบตรงเป็นรถทรง5ประตูนี่แหละ เคยมอง skoda เหมือนกัน แต่ส่วนตัวว่า look มันดูแก่ไปนิด และอีกประเด็นคือขนาดเวลาใช้ volvo ไปต่างจังหวัด ยังแอบเสียวว่าถ้ามันเกิดพังขึ้นมาจะซ่อมยังไงล่ะเนี่ย แต่ไม่เคยเสียนะครับ แค่กลัว ถ้าเป็น skoda ผมไม่แน่ใจว่าศูนย์ ตจว จะมีไหมนะครับ แต่เดาว่าคงน้อยกว่า volvo ล่ะมั๊ง (แต่เรื่องนี้อาจไม่เป็นประเด็นเพราะขับจริงๆแทบไม่เคยเสียกัน)
แต่ข้อเสียหลักของ volvo คือ ที่นั่งหลังจะแคบ ผมยังงงว่าทำไมฝรั่งโดยเฉพาะพวกสแกนมันตัวใหญ่มากๆ ทำไมเบาะนั่งตอน2อึดอัดจัง ฝรั่งมันไม่อึดอัดเหรอ หรือว่ามีเฉพาะเด็กๆนั่งกัน พ่อแม่นั่งหน้าไม่รู้ แต่บ้านเรา พ่อแม่ของเรา(ปู่ย่าตายาย)มักจะมานั่งไปไหนด้วย ผมเลยว่ามันแคบไปหน่อย โดยเฉพาะ v60 ผมไปลองมา หลังคามันลาดตัดลง นั่งแล้วผมอึดอัดมาก มากกว่า V70 ที่ผมใช้อยู่อีก แฟนส่ายหัวเลยเพราะปกติจะนั่งหลังกับลูกตลอด ซึ่งตรงนี้ skoda ที่เคยดูๆผมว่ามันนั่งสบายกว่า แต่ก็ไม่เคยนั่งจริงจัง

ส่วนเรื่องราคาขายต่อ อย่าไปสนครับ เพราะเน่าทั้งคู่ ฟันธง

ข้อมูลเป็นประโยชน์มากๆเลยครับ

ในใจผมยังคิดว่าราคาขายต่อของ Volvo นั้นราคาน่าจะดีกว่า Skoda  พอสมควร

อีกทั้งเรื่องของการดูแลรักษาน่าจะไม่หนีกันมากแต่ Skoda อาจจะแพงกว่าหน่อยเพราะใช้ Part ของ Audi & Volk

ยังไงขอบคุณข้อมูลเรื่องเบาะหลังมากๆครับ

ออฟไลน์ H.

จะเล่นสองตัวนี้ผมว่าไม่ต้องห่วงเรื่องขายต่อแล้วละ คาดการณ์ขายราคาทิ้งดิ่งทั้งคู่ - -"
ถ้าห่วงขายต่อต้องดาว 3 แฉก  ;D
H.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ความจริงที่คนไม่รู้ก็คือ

อะไหล่ ตัวไหนที่ใช้ร่วมกับ Audi ได้

ราคาอะไหล่ชิ้นนั้น จะถูกกว่า Audi พอสมควรเลยทีเดียวครับ ถ้าสั่งผjานทาง Skoda !

ทั้ง 2 ค่าย ถ้าจะแพง ก็คงเป็น เกียร์อัตโนมัติ ซึ่งมันก็แพงแน่ๆ นอกนั้น ไม่มีอะไรให้ห่วงใน 5 ปีนี้

ออฟไลน์ Mario_Yadel

• Full Member
V60  ดูโมเดรินกว่าครับ

• Newbie
  • *
ความจริงที่คนไม่รู้ก็คือ

อะไหล่ ตัวไหนที่ใช้ร่วมกับ Audi ได้

ราคาอะไหล่ชิ้นนั้น จะถูกกว่า Audi พอสมควรเลยทีเดียวครับ ถ้าสั่งผjานทาง Skoda !

ทั้ง 2 ค่าย ถ้าจะแพง ก็คงเป็น เกียร์อัตโนมัติ ซึ่งมันก็แพงแน่ๆ นอกนั้น ไม่มีอะไรให้ห่วงใน 5 ปีนี้

ถ้าเป็นคุณ Jimmy จะเลือกตัวแต่ง MTM แม็ก 19" เครื่องจูนเป็น 215 HP  มั้ยครับหากเงินไม่ใช่ปัญหา

ผมไม่รู้ว่ามันจะกระด้างขึ้นขนาดไหนในเรื่องช่วงล่าง และฟิลลิ่งในการขับ

ส่วนเครื่องที่อัพม้าเพิ่มขึ้นเนี่ยมันคุ้มค่าเงินมั้ยกับสมรรถนะที่เพิ่มขึ้น และค่าการดูแลที่สูงขึ้นและจุกจิกขึ้นในอนาคตครับ

หรือเล่นตัวปกติเหมาะสมที่สุด ผมอยากทราบความเห็นน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 15:27:36 โดย Gooroo »

ออฟไลน์ MystogaN

คำนึงถึงราคาขายต่อเลือก V60 ครับ

ถ้าเน้นไม่ซ้ำใคร แหวกแนว Superb ครับ

ออฟไลน์ NinaDaddy

• **
มาเชียร์ Combi ครับ และผมคิดว่าน่าจะเอาตัวธรรมดาไปก่อน พอขับไปซักพักแล้วค่อยไปจูนเพิ่มเพื่อให้ได้ความรู้สึกดีๆเพิ่มขึ้นกับรถคันโปรดคันเดิม
ส่วน V60 ก็ชอบนะครับ แต่ bootจะเล็กกว่าของ Combi พอควรเลยทีเดียว

• Newbie
  • *
มาเชียร์ Combi ครับ และผมคิดว่าน่าจะเอาตัวธรรมดาไปก่อน พอขับไปซักพักแล้วค่อยไปจูนเพิ่มเพื่อให้ได้ความรู้สึกดีๆเพิ่มขึ้นกับรถคันโปรดคันเดิม
ส่วน V60 ก็ชอบนะครับ แต่ bootจะเล็กกว่าของ Combi พอควรเลยทีเดียว

[/quo

ไอเดียดีครับ

อยากถามคุณ NinaDaddy ว่าตัว Combi นี้กินน้ำมันซักขนาดไหนครับ

เห็นว่าคุณ NinaDaddy ใช้อยู่

ออฟไลน์ @Route@

• **
ชอบแบบไหนเลือกแบบนั้นดีกว่ามั้ยครับ ถามใจตัวเราก่อน ว่าใช้งานแบบ ไหนเข้าไปนั่งคันไหนแล้วมันใช่ ราคาขายต่อมันก็ตกทุกรุ่นแหละครับ มากน้อยแล้วแต่

ออฟไลน์ NinaDaddy

• **

อยากถามคุณ NinaDaddy ว่าตัว Combi นี้กินน้ำมันซักขนาดไหนครับ

[/quote]ผมขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่ เติมgasohol E10 เฉลี่ยประมาณ 7-8 km/L ครับ (ใกล้เคียงกับford focus 1.8(5dr)2006ที่เคยใช้เลย)

• Newbie
  • *

ผมขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่ เติมgasohol E10 เฉลี่ยประมาณ 7-8 km/L ครับ (ใกล้เคียงกับford focus 1.8(5dr)2006ที่เคยใช้เลย)
[/quote]

กินจุน่าดูเลยทีเดียว ตอนแรกนึกว่ามันไม่ค่อยกินน้ำมันเท่าไหร่หรือน่าจะเท่าพวก Honda Civic ทั่วไปซะอีก