ผู้เขียน หัวข้อ: เคยมีรถรุ่นไหนที่ประกอบจากโรงงานมีไฟบอกสัญญาณ U-Turn  (อ่าน 5147 ครั้ง)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
สถิติอุบัติเหตุเกิดจากรถที่กำลังจะเลี้ยวกลับรถ ( U-Turn ) และรถตามหลังมาชนท้ายก็มีไม่น้อย
แถวบ้านผม พวกรถบรรทุกดินครองเมืองนี่ล่ะตัวดีเลย กลับรถแต่ละทีสัญญานไฟเลี้ยวยังไม่เคยจะให้สัญญาณบอก  :P

ก็เลยนั่งนึกเล่นๆว่า เคยมีรถยนต์รุ่นไหนบ้างนะที่ประกอบจากโรงงานแล้วมีสัญาณไฟ U-Turn ติดตั้งมาให้พร้อมในโคมไฟท้าย

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
เท่าที่ เห็นยังไม่มี ครับ... แต่รูปที่เอามาลง เป็นของแต่ง จริงป่าว เข้าท่าดี นะผมว่า อิอิ..อยากหาซื้อมาใส่มั่ง

^
^
FD ภาพไฟ U-Turn ตัดแปะครับ ..  ภาพเดิมออริจินัลเป็นไฟแต่ง LED เฉยๆ

ออฟไลน์ S6

อืม ถ้ามีจริง ตอนใช้งาน จะเปิดยังไงดี อยู่ข้างไฟเลี้ยว หรือไฟฉุกเฉินดี อืม น่าคิด

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
อืม ถ้ามีจริง ตอนใช้งาน จะเปิดยังไงดี อยู่ข้างไฟเลี้ยว หรือไฟฉุกเฉินดี อืม น่าคิด
""เอาป็น ปุ่ม กด บน พวงมาลัย...เลย น่าจะได้นะ อิอิ

ออฟไลน์ TorTy

เอาแค่เปิดไฟเลี้ยวก็ช่วยลดอุบัติเหตุได้เยอะแล้วครับทุกวันนี้บางที่จะเลี้ยวยังไม่เปิดกันเลย ;D

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............

ทุกวันนี้ ไฟตัดหมอกหน้าหรือไฟตัดหมอกหลัง ยังจะเปิดกันไม่ค่อยจะเถิก เลยอ่ะครับ ;D

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

เปิดสัญญาณไฟเลี้ยวตามปกติน่าจะดีกว่านะครับ เพื่อนร่วมถนนก็ต้องคอยสังเกตด้วยว่าถ้าคันหน้าเขาเปิดไฟเลี้ยว เราก็ต้องชลอ

ไม่งั้นเดี่ยวจะมีไฟตรง ไฟเลี้ยวหักศอก ตามมาอีก

ทุกวันนี้ ไฟตัดหมอกหน้าหรือไฟตัดหมอกหลัง ยังจะเปิดกันไม่ค่อยจะเถิก เลยอ่ะครับ ;D

รวมทั้งไฟลิเก ไฟราว LED ติดกันถ่อกไปหมด

ออฟไลน์ toonze

ผมว่ามันอยู่ที่คนข้างหลัง ไม่ดูมากกว่าครับ เปิดไฟเลี้ยวก็น้าจะรู้อยู่แล้วครับ   

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
ผมว่าทุกคนขับอย่างมีสติ และมีวินัยดีที่สุดนะครับ คันที่ตามหลัง ก็อย่าไปขับจี้ให้มันมากนักคิดเสมอว่าคันหน้าเค้าพร้อมที่จะเลี้ยวหรือเบรกกระทันหันได้ทุกเมื่อ คิดในแง่ลบมันให้มากๆแล้วเราจะระวังเอง   และส่วนรถคันหน้าก็ขับให้มีวินัยให้สัญญาณก่อนทุกครั้งว่าจะทำอะไร   มีสติและวินัยทุกครั้งเมื่ออยู่หลังพวงมาลัย ไม่ซ่า ไม่ซิ่งจนเกินไปถนนสาธารณะไม่ใช่สนามแข่ง ทุกอย่างมันสามารถเกิดขึ้นได้เสมอ  แล้วเราจะไม่ต้องมาถามหาเทคโนโลยีนู้นนี่นั่นจากบริษัทรถเลย   มีเทคโนโลยีอภิมหาเทพด้านความปลอดภัยแค่ไหนก็ตาม ก็ไม่ได้หมายความว่าอุบัติเหตุมันจะไม่เกิดนี่ 

ออฟไลน์ patzahut

ผมว่าเรื่องไฟตัดหมอก ดูเป็นรายๆดีกว่านะครับ ไฟตัดหมอกของรถเก๋ง ส่วนใหญ่จะอยู่ต่ำซึ่งไม่แยงตาเลย เปิดก็ไม่น่าจะเป็นไร
แต่ของรถสูง แยงตาทุกคัน อันนี้ถึงไม่สมควรเปิดครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

นั่นสิ จะกดปุ่มไหนให้เปิดล่ะครับ

ผมว่าเรื่องไฟตัดหมอก ดูเป็นรายๆดีกว่านะครับ ไฟตัดหมอกของรถเก๋ง ส่วนใหญ่จะอยู่ต่ำซึ่งไม่แยงตาเลย เปิดก็ไม่น่าจะเป็นไร
แต่ของรถสูง แยงตาทุกคัน อันนี้ถึงไม่สมควรเปิดครับ
คงยังไม่เห็นของ Civic ใหม่นะครับ ไฟหน้าหลักส่องแบบรวมแสง แม่งเปิดไฟตัดหมอกด้วย กระจายแสบตาชิบหาย