ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการทำงาน ของ 4H ในรถกระ 4x4  (อ่าน 3207 ครั้ง)

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
สงสัยเรื่องการทำงาน ของ 4H ในรถกระ 4x4
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 12:38:50 »
คือ 1.)ผมสงสัยว่า 4H ของรถกระบะ 4x4 เป็นแบบระบบไหนระหว่าง Part time 4wheel หรือ Full time 4wheel?

และ 2.)การใช้งานจะใช้ในขณะไหนได้บ้าง ?

3.) สามารถใช้บนถนนลาดยางได้หรือไม่ ใช้แล้วจะทำให้ระบบพัง เกียร์พังหรือไม่ ครับ?

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่องการทำงาน ของ 4H ในรถกระ 4x4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 12:50:57 »
เป็นระบบที่เข้าใจผิดกันมามาก
4H หรือ 4L  parttime ไม่สามารถใช้บนถนนลาดยางได้ครับ แม้ว่าฝนจะตกก็ตาม  มันจะฝืนการบังคับเลี้ยวนิดๆและกินยางเยอะ
หากคุณจะหาความเกาะจากมันบนถนนลาดยางคงจะเป็นไปไม่ได้ สภาพมันคล้ายๆขับรถไม่ได้ตั้งศูนย์

ส่วนถามว่าถ้าขับแล้วจะเป็นไรมั๊ย สิ่งแรกคือการสึกหรอที่สูงจะมากน้อยตามการลื่นของถนน  และหากขับความเร็วสูงๆ ผมว่าอันตรายทีเดียวแต่ความเร็วต่ำไม่เป็นไร

ออฟไลน์ kvlegendstar

Re: สงสัยเรื่องการทำงาน ของ 4H ในรถกระ 4x4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 12:54:49 »
เป็นระบบที่เข้าใจผิดกันมามาก
4H หรือ 4L  parttime ไม่สามารถใช้บนถนนลาดยางได้ครับ แม้ว่าฝนจะตกก็ตาม  มันจะฝืนการบังคับเลี้ยวนิดๆและกินยางเยอะ
หากคุณจะหาความเกาะจากมันบนถนนลาดยางคงจะเป็นไปไม่ได้ สภาพมันคล้ายๆขับรถไม่ได้ตั้งศูนย์

ส่วนถามว่าถ้าขับแล้วจะเป็นไรมั๊ย สิ่งแรกคือการสึกหรอที่สูงจะมากน้อยตามการลื่นของถนน  และหากขับความเร็วสูงๆ ผมว่าอันตรายทีเดียวแต่ความเร็วต่ำไม่เป็นไร

ตือสรุป4hของรถกระบะ ทั่วไปมันเป็น part time ใช่มั้ยครับ

แล้วมันมีรถอะไรบางครับที่เป็นรถทำนองนี้แล้วใช้ 4x4 full time

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 13:24:37 »
ขับสี่ตลอดเวลา ฟอร์จูนเนอร์ป่ะ

แต่รถอย่าง อีโว อิมฯ แบบนี้ขับสี่บนทางดำได้แน่ๆ

ผมเคยลองวีโก้ของพ่อตา ขับช้าๆทางดำก้ไม่ได้เป็นอะไรนะ

แต่ขับบนทรายจะเห็นรอยดอกยางมันฝืนๆ ล้อวิ่งไม่เรียบหรอก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Air_graphic

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 14:18:05 »
4H เข้าใจการทำงาน เข้าใจลักษณะเส้นทาง ประยุกค์ใช้เป็น รู้ลิมิตความเร็ว ก็ใช้บนทางดำได้ ในบางเวลาและบางช่วงระยะทาง ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า Part time ฝนตกผมใช้ออกบ่อยบนเขาด้วยทำไมจะไม่ได้ ทางลื่นๆฝนตกหนักๆน้ำไหลข้ามถนนช่วงส่งขึ้นเขานี้ตัวดีเลย กระบะท้ายหมุนกันเยอะแม้จะไม่ได้วิ่งมาด้วยความเร็วมากก็ตาม แต่ถ้าใช่ 4H ขับไม่เกิน 80-100 จะช่วยแบ่งกำลังละการยึดเกาะได้ดีขึ้นทางที่ลื่นๆ แต่ถ้าเจอโค้งพับให้ปลดก่อนถึงโค้งเลย ไม่งั้นมันงัดกันหน้าหลัง อย่างที่บอกประยุกค์ใช้ให้เป็นไม่ใช่ใช้ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 15:23:33 »
ปิกอัพที่ขายในบ้านเรา เป็นพาร์ทไทม์ทั้งหมดครับ

ส่วนการใช้งานบนถนนดำนั้น ใช้ได้ ถ้าอยากจะใช้ ส่วนมันจะมีผลกระทบอะไรตามมานั้น อีกเรื่องนึงครับ

4H มันจะโชว์สมรรถนะได้ดีเมื่อวิ่งบนทางดิน ที่ลื่นๆครับ (กรวด หินลอย  เปียกแฉะ ) ส่วนบนทางดำ แทบจะไม่โชว์ศักยภาพ ไม่ต่างอะไรกับขับ 2 เท่าใดนัก  นอกจากสิ้นเปลืองและสึกหรอมากกว่า

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:52:04 »
4H ให้ผลดีกับถนนลื่น เปียก แล้วเบรคแรงๆครับ ถ้าล๊อคมันจะล๊อคทั้ง4ล้อ ทำให้ผู้ที่มีความชำนาญสามารถควมคุมระยะเบรคได้ดีครับ

ใช้4H ความสึกหรอจะสูงครับ เพราะเพลาจะฝืนกันนิดๆ อยู่ทุกเพลาครับเนื่องจากสภาพยาง สภาพถนน และวงเลี้ยว

ส่วนพวกอิมฯ อีโวฯ  หรือรุ่นอื่นๆ ที่เป็นขับสี่ถนน มันจะแบ่งแรงอยู่เนืองๆครับ แล้วก็พวกนั้น สภาพยางจะเหมือนๆกันทั้ง4ล้อครับ ;)