ผู้เขียน หัวข้อ: การทดสอบรถ Galmer Arbitrage-GT ในประเทศไทย :)  (อ่าน 7923 ครั้ง)

ออฟไลน์ kawkrub

• Jr. Member
  • **
การทดสอบรถ Galmer Arbitrage-GT ในประเทศไทย :)
« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 12:59:53 »
ณ สนาม BRC หลังซีคอนครับ

หน้าตาตอนออกแบบครับ

นึกว่าเลิกทำไปซะแล้ว   :)

credit  :  www.bangkoksupercar.com  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2009, 13:49:26 โดย kawkrub »

ออฟไลน์ remontage

• Sr. Member
Re: การทดสอบรถ Galme Arbitrage-GT ในประเทศไทย :)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 13:22:58 »
นึกว่าพัฒนามาเป็น Bizarrini แล้ว
สงสัยจังว่า  Bizzarrini  กับ Arbitrage นี่ ใช่ตัวเดียวกันหรือป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2009, 13:27:19 โดย remontage »

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
Re: การทดสอบรถ Galmer Arbitrage-GT ในประเทศไทย :)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 20:42:36 »
เออ.....นี่ผมลืมรถคันนี้
หรือ ตกข่าวครับนี่

ใครช่วยอธิบาย ที่มาของมันหน่อย....
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: การทดสอบรถ Galmer Arbitrage-GT ในประเทศไทย :)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 22:19:27 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับการอัพเดทความเคลื่อนไหวครับ

แต่ ไหนๆก็ไหนๆ ฝากลองเล่าเรื่อง ให้กับผู้ที่อาจไม่เคยรู้เรื่องมาก่อน ได้รู้รายละเอียดคร่าวๆของรถคันนี้ด้วยดีไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 23:21:50 »
Arbitrage GT  กับ   BIZZARRINI  P538  น่าจะเป็นคันเดียวกันนะครับ  ผมก็ไม่ทราบข้อมูลอะไรมากมายเท่าไหร่นะครับ

เอาเท่าที่ผมทราบและพอจะหาข้อมูลมาได้ก็แล้วกันนะครับ
BIZZARRINI  P538  เป็นรถซูเปอร์คาร์ที่มีคนไทยมีส่วนร่วมในการสร้างขึ้นมา  โดย BIZZARRINI  นั้นเป็นบริษัททำ Supercar สัญชาติอิตาเลียน  ซึ่งแรกเริ่มนั้นทาง  BIZZARRINI   จะมาว่าจ้างให้บริษัท  Cobra Thailand  ซึ่งเป็นผู้ชำนาญงานด้าน Carbon-fiber ให้เป็นผู้สร้างต้นแบบรถ Bizzarrini  คันใหม่  ซึ่งขณะได้  ทางบริษัท  Cobra  ได้ร่วมงานอยู่กับ อ.อภิชาติ ภูมิสุข  จึงได้พูดคุยกับทาง BIZZARRINI  จึงเป็นที่มาของการร่วมมือกัน  ซึ่งคนไทยที่มีส่วนร่วมในการออกแบบก็มี  อ.อภิชาติ ภูมิสุข  กับนักกลุ่มศึกษาจาก ภาควิชาออกแบบผลิตภัณฑ์ มหาวิทยาลัยศิลปากร 3 คน ที่  อ.อภิชาติ ภูมิสุข  เป็นอาจารย์พิเศษอยู่และรับสมัครมา   ซึ่งรถคันต้นแบบเคยมาโชว์ในงาน  MotorExpo  เมื่อปีที่แล้วด้วย

ส่วนโครงสร้างและเครื่องยนต์คาดว่าจะเป็นแบบ  เบนซิน  V8 ของ Chevrolet  CORVETTE  LS7 TWIN TURBO  ซึ่งมีทีมวิศวกรจาก กัลเมอร์ (GALMER) ของ อแลน แมร์เทนส์ (ALAN MERTENS) ผู้เชี่ยวชาญด้านทำรถแข่ง  พวก  Indy 500  หรือ  Indianapolis 500 เป็นผู้ดูแล  และอาจจะมีแรงม้าถึง  1000 แรงม้า  ตามแต่ลูกค้าจะเป็นคนสั่งว่าจะเอาแรงม้าขนาดไหน

สังเกตที่พัดลม  มีภาษาไทยด้วย  ชัดเจนว่าทำในไทยจริงๆ   ;D

credit : www.supercars.net

ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใด  ต้องขออภัยด้วยครับ   :)
ส่วนในไทยตอนนี้ทำกันไปถึงไหนแล้วนั้นผมก็ไม่ทราบจริงๆ  เพิ่งจะเห็นรูปที่นำออกมาลองวิ่งเหมือนกันครับ   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2009, 23:45:35 โดย kawkrub »

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 23:43:33 »
เริ่มจะเหมือนภาพตอนออกแบบไว้ทุกทีแล้วนะครับ   ;D

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 00:21:03 »
เอ่อ

ผมรุ้จักกับ 1 ใน 3 คน ที่ช่วยออกแบบให้ครับ

เขาเล่าให้ฟังหลายๆโปรเสด ไม่ว่าจะเป็นการทำ r&d จนไปถึงการปั้นดินน้ำมันขึ้นรูป แล้วเข้าอุโมงลม

ทำอยู่ต่างจังหวัดมากๆ

พี่เขาต้อง drop ไปหลายตัวเพื่อไปช่วยงานนี้

งานนี้อาจารย์ที่ ศิลปากร คัดนักศึกษา มีฝีมือ และ ยอมเสียสละ เดินทางอดหลับอดน้อย

โดยเฉพาะคนที่เรียนด้านนี้อยุ่แล้วจะรู้ว่า คณะสถาปัตย อาจจะไม่ต้องเป็นภาคออกแบบอุตสาหกรรม เหมือนพี่คนนี้

ก็งานเยอะแยะ ท่วมหัว ไม่ได้นอน 3-4 วัน หรือ สัปดาห์ก็เป็นเรื่องปกติอยุ่แล้ว

แต่ได้ข่าวว่าบอสใหญ่ทีคุมงานนี้ สาเหตุหลักๆที่เข้ามาทำในไทยคือ ถูก และ แสนถูก แถมเอา นศ มาทำแล้วให้ค่าจ้างต่ำๆ ต่ำจนคุณจะคิดว่า
ทำไปไม่คุ้มเสียเลย (ดีที่ว่าได้ประสบการณ์)

ออฟไลน์ remontage

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 00:35:55 »
เคยคิดหวังในใจลึกๆว่า อยากให้ในไทยเรามีซูเปอร์คาร์ที่เป็นแบรนด์ของเราเองสักแบรนด์
โรงงานเล็กๆ แฮนด์เมดดีๆ

(ที่จริงคิดว่าอยากจะทำซะเอง แต่ไม่มีความรู้เรื่องรถเล้ยยย 55  เพ้อไปป่าวว่ะเราเนี่ย คิกๆ)

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 14:16:10 »
งั้นเราก็รับจ้างทำ supercar สิครับ อย่างน้อยก็ออกแบบสวยอยู่นา

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 10:13:59 »
สถาปนิกบ้านเรา ฝีมือไม่แพ้ใครในโลกครับ