ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเพื่อนๆเอารถไปล้างที่คาร์แคร์ เคยเอ็ดใจขึ้นมามั้ยคับว่ารถตัวเองจะหาย  (อ่าน 11991 ครั้ง)

ออฟไลน์ coconut

• Jr. Member
  • **
พอดีเห็นข่าวออกทีวีว่ารถดาราสาวคนนึงที่เอาไปล้างคาร์แคร์ พอมารับรถ รถหายเลย ทีแรกน้องเค้านึกว่า รายการ สาระแน แน่ๆเลย(โอ้โห ยังมองโลกในแง่ดีอยู่)  ถ้าเป็นรถชาวบ้านธรรมดาคงจะ แทบลมจับเลยนะคับ  :'(

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
ไม่เคยเอ็ดใจเลยครับว่าจะมีการหาย

แต่ถ้าหายทาง carcare ก็ต้องรับผิดชอบตามกฏหมาย เพราะใบเสร็จอยู่กับเรา กุญแจอยู่กับเค้า

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

คาร์แคร์บางคันก็ไม่มีใบสร็จให้ลูกค้า

เมื่อก่อนผมกลัวถึงขนาดถอดรีโมทกันโมย กุญแจล็อคเกียร์ ฯ อุปกรณืป้องกันอื่นๆมาเก็บไว้กับตัวเองทั้งหมด ไม่กลัวรถหายตอนนั้น แต่กลัวโดนแอบไป copy
เหลือแต่ดอกไขกุญแจสตาร์ทเพียวๆให้ร้าน(รวมทั้งศูนย์รถ)
แต่เดี๋ยวนี้รถที่ใช้เป็นกุญแจอัจฉริยะ/ปุ่มสตาร์ท เลยไม่รู้จะถอดอะไร ก็ได้แต่มองเด็กล้างรถ เฝ้าดูจนจบขบวนการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2012, 14:58:35 โดย สมาชิกคนที่2455 »

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
ผมต้องเข้า carcare ทุกครั้งเพราะอยู่คอนโด ไม่มีที่ล้างเอง

เหตุผลเพราะกลัวรถผมหาย ถึงแม้รู้ว่าประกันจะรับผิดชอบแต่มันก็ไม่รับผิดชอบทั้งหมดอยู่ดี ยังไงก็มีความเสียหายส่วนต่างเกิดขึ้น เลยเลือกที่จะอยู่นั่งเฝ้า นั่งเล่นเน็ตรอ (หาร้านที่มี wifi+ห้องรับรองดีๆหน่อย)  เพราะเห็นมาตรการการหยิบกุญแจของหลายๆร้านแล้ว รับไม่ค่อยได้ เพราะร้านส่วนใหญ่จะทำที่แขวนไว้ข้างนอก แล้ว แคชเชียร์/เจ้าของนั่งข้างในอีกที เกิดใครเผลอมาหยิบแล้วซวยเลย ชิ่งหายไปเลย

สำหรับร้านที่เป็นข่าว เมื่อก่อนผมเองก็ล้างที่นี่ประจำ (จนราคามันขึ้นตอนต้นปี เลยย้ายร้าน) ร้านนี้จะดูปลอดภัยกว่าหลายๆร้านนะครับ อยู่ในปั๊ม มีห้องรับรองเล็กๆ+คนคิดเงินอยู่ในห้องแอร์เดียวกัน  ข้างโต๊ะคนคิดเงินจะมีหน้าต่างเปิดให้พนักงานเอากุญแจมาวางในโต๊ะข้างในห้องที่โต๊ะแคชเชียร์ โดยเปิดหน้าต่างเลื่อน ด้านนอกหน้าต่างที่ติดกันก็จะมีพนักงานขัดสีรถอยู่ติดกันเลย   โซนล้างรถอยู่อีกด้านนึง  โซนเช็ดรถทั่วไปที่ไม่ได้ขัดสีก็อยู่อีกด้านนึง  แลดูปลอดภัยกว่าหลายๆที่มากๆ เวลาเข้าไปจอดก็ออกใบรับรถให้เรียบร้อย  สุดท้ายก็ยังไม่รอด โดนจนได้
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ FyGI

ทุกครั้งที่เข้า carcare ผมนั่งรอครับ จะได้ดูเวลาเค้าทำความสะอาดรถเราด้วย

ออฟไลน์ xex

• **
ผมนั่งจ้องเลยครับ  ชนิดที่ไม่กระพริบตาให้เด็กล้างรถเห็นกันเลยทีเดียว  โดยเฉพาะกุญแจรถ   ต้องแขวนไว้ตรงนั้น  ตอนจะเลื่อนรถขอเลื่อนเอง เพราะกลัวมันเอาดินเหนียวปั๊มกุญแจ    เศษเงินแกล้งทำหล่นใต้เบาะหายหมดครับ  ตอนดูดฝุ่นนั่นแหละซึ่งที่จริงเด็กที่ดูดฝุ่นมันก็รู้ดีอยู่แก่ใจนั่นแหละครับ 

ออฟไลน์ kbank

นานๆล้างรถที ปีนึง 4 ครั้งได้ ค่าล้าง 60 บาทเอง เฝ้าตลอด 5555
เพราะหิวข้าว รีบล้างแล้วไปหาข้าวกินต่อ

ร้านแพงๆ ส่วนมากล้างช้า รอคิวนาน ด้วยตัวเองไม่ใช่คนละเอียด
ล้างถูก ล้างแพง ไม่รู้สึกว่าแตกต่างกัน เดี๋ยวมันก็อเลอะอยู่ดี

โง้ก....งก.. เนอะ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ไม่เคยกลัวเลยครับเพราะรถผมโจรขโมยไปมันไม่มีปัญญาเติมน้ำมันแน่นอนครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

นานๆล้างรถที ปีนึง 4 ครั้งได้ ค่าล้าง 60 บาทเอง เฝ้าตลอด 5555
เพราะหิวข้าว รีบล้างแล้วไปหาข้าวกินต่อ

ร้านแพงๆ ส่วนมากล้างช้า รอคิวนาน ด้วยตัวเองไม่ใช่คนละเอียด
ล้างถูก ล้างแพง ไม่รู้สึกว่าแตกต่างกัน เดี๋ยวมันก็อเลอะอยู่ดี

เชื่อแล้ว ค่าล้าง 60 บาทนี่มันล้างด่วนตามปั๊มที่เซอร์วิสชาวแท๊กซี่ชัดๆ  :D

ออนไลน์ Devil13

เชื่อแล้ว ค่าล้าง 60 บาทนี่มันล้างด่วนตามปั๊มที่เซอร์วิสชาวแท๊กซี่ชัดๆ  :D

ผมงกกว่าครับ ล้างเองตลอด ตั้งแต่ออกรถมาเข้าคาร์แคร์ 1 ครั้งถ้วนเพราะเอาไปให้ฉีดใต้ท้องครับ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ MystogaN

แก้ปัญหาโดยการล้างเองเลยครับ ถ้าหนักๆ ก้อไปร้านแล้วนั่งเฝ้าครับ

ออฟไลน์ jokerone

• **
ไม่รู้จะแก้ยังงัยดีครับ ถึงแม้จะให้กุญแจรถไปแค่ดอกเดียวก็ยังไม่ไหวใจเท่าไรครับ

ออฟไลน์ golf8023

กลัวครับ ผมนั่งรอเลย หรือไปนั่งรอในร้านอาหารใกล้ๆแบบมองเห็นรถเราได้
ยิ่งคาร์แคร์ที่ผมใช้บริการอยู่ในปั๊ม พลุกพล่าน ไม่รู้ใครเป็นใคร ไม่มีการออกใบเสร็จ ต้องระวังมาก

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
ไม่กลัวครับ เพราะล้างเอง 555+

ครังหนี่งก็ 80 บาท บางที่ก็มีของแถม (คราบติดที่เบาะหรือรถเป็นรอย)

เลยล้างเองดีกว่าไม่ต้องเสียเงินด้วย+อารมณ์เสีย เพราะพนักงานล้างรถไม่เอาใจใส่

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
ส่วนใหญ่ผมล้างเองครับ เอาไปล้างได้ริ้วรอยเป็นของแถมทุกที และเด็กในร้านส่วนใหญ่เวลาเลื่อนรถเราไม่รู้ว่ามันจะรีบไปไหนกระแทกคันเร่งซะ ทำใจไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

ล้างเครื่องautoในปั้มบางจาก ไม่ต้องลงจากรถ(รถใหม่ไม่แนะนำ ขนแมวเพียบ) 50บาท^^

ออฟไลน์ HahahaPlus

• **
รถหายในคาร์แคร์ มีใบรับรถด้วยนี่
ประกันจ่ายเรา80%(แล้วแต่เงื่อนไขทุนประกัน)
ประกันไล่เบี้ยคาร์แคร์
เราฟ้อง หรือเข้าเปนโจทก์ร่วมกับประกันเอาส่วนที่ขาด20%

ทั้งนี้ต้องหักค่าเสื่อมไปด้วย

เห็นข่าวล่าสุดได้รถคืน แล้ว แฮปปี้ทุกฝ่าย

ออฟไลน์ sundown55

• Sr. Member
กลัวเหมือนกัน แต่ต้องเฝ้าครับ ::)

ออฟไลน์ ^Yimm@^

เวลาไปล้างผมก็เฝ้าตลอดครับ พวกล้างตามห้างนี่ผมไม่เอาเลยเสี่ยงมาก

ออฟไลน์ 6162002

รถหายในคาร์แคร์ มีใบรับรถด้วยนี่
ประกันจ่ายเรา80%(แล้วแต่เงื่อนไขทุนประกัน)
ประกันไล่เบี้ยคาร์แคร์
เราฟ้อง หรือเข้าเปนโจทก์ร่วมกับประกันเอาส่วนที่ขาด20%

ทั้งนี้ต้องหักค่าเสื่อมไปด้วย

เห็นข่าวล่าสุดได้รถคืน แล้ว แฮปปี้ทุกฝ่าย
ถ้าไม่ใช่ดารา ผมว่า รถกลายเป็นเศษเหล็กแล้ว ก็คงยังไม่เจอ >_<

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อยากบอกไว้เรื่องนึงครับ

ถ้ารถคุณที่หาย เป็นพวกตระกูล ที่ ไม่อยู่ในรายชื่อ ของรถที่ ชาวต่างชาติ เขานิยม
ขอให้สันนิษฐานไว้ก่อนเลยว่า มันต้องอยู่ในประเทศนี้แน่ๆ ครับ...และจากเคส Mazda 3 ที่หายๆกันนั้น
ร้อยละ 90 มักจะหาเจอ ในสภาพต่างๆกัน แต่ส่วนใหญ่ โจรจะชอบเอาไปขับเล่น เอาไปเที่ยวต่างจังหวัดบ้าง
และ มันไม่ค่อยไปไหนไกลจาก กรุงเทพ หรือจังหวัดที่รถหาย เท่าไหร่นักหรอกครับ
เต็มที่สุด คือ ตามสถานที่ท่องเที่ยวนั่นแหละ....

เพราะจากสถิติ และข้อมุลในอดีต นับตั้งแต่รถรุ่นนี้วางจำหน่าย ส่วนใหญ่ จะไม่หนีไปจากข้างบนนี้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าไม่ล้างเอง ก็ต้องมองเขาดีๆล่ะครับ