ผู้เขียน หัวข้อ: ปีที่สองคุณจ่ายค่าประกันชั้นหนึ่งแบบซ่อมห้างกันเท่าไหร่บ้างครับ  (อ่าน 12045 ครั้ง)

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
โดยเฉพาะรถยุโรป อย่าง BM, MB  ขนาด c class หรือ series 3 พอดีวันนี้ทางบริษัทนายหน้าโทรมาแจ้งเบี้ยประกัน 54,000 (320D) ในปีที่สอง ในปีแรกรถก็ไม่เคยเคลมเลย รบกวนเพื่อนๆสมาชิกช่วยแชร์หน่อยครับ

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
ผมทำ 2+ ครับ หมื่นเดียว

ออฟไลน์ Akilleus

• Jr. Member
  • **
สมัยก่อนทำชั้น1 ประมาณ4หมื่นนิดหน่อยครับ

ตอนนี้2+ 9พันกว่าบาท

ออฟไลน์ M Performance

2+ กับ 3+ มีรายละเอียดต่างกันยังไงบ้าง?

ผมเคยทำแต่ 3+
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ผมซ่อมอู่  ครับ หมื่น4ครับ  เพราะรถผมไม่มีซ่อมห้างครับมีแค่2ที่แต่อยู่ในกทม.   เลยเอาซ่อมห้างดีกว่าถูกกว่าด้วยครับ 

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

promt

• บุคคลทั่วไป
ตั้งแต่ทำ 2+ ใน FD แล้วมันพลิกมา ไม่คุ้มค่าซ่อมและขาดทุนบานเบลอะ

ในครูซ เลยจัด ชั้น 1 มา 2 ปีแล้ว

ปีแรก ฟรี ศูนย์แถม
ปีสอง จ่ายเอง 22,000 บาท (หักส่วนลด 20% แล้ว) กัดฟันจ่าย

ออฟไลน์ Lertvarit

E90 ผมโดนไปราว 5 หมื่นบาท

FD โดนไป 23000

ปล. 2+ มีอะไรที่แตกต่างจาก 1 บ้างครับ?

อยากลดภาระบ้างเพราะรถก็ขับแค่ในเมือง
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Jump

2+ เสี่ยงโคตร เอาไปมิด กำแพง นี่ ออกเอง เน้อ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ wsonpee

ปีสอง 46k ลดแล้วครับ รถ e200cgi

promt

• บุคคลทั่วไป
สิ่งที่แตกต่างระหว่า 1 กับ 2+ คือ

ป ชั้น 1 ไม่ต้องมีเจ้าทุกข์ หรือไม่ต้องมีคู่กรณี ก็เคลมค่าซ่อมได้
ป ชั้น 2+ ต้องมีเจ้าทุกข์หรือคู่กรณี จึงจะเคลมค่าซ่อมได้

ส่วนสิทธิ์อื่นๆ ไม่ต่างกันครับ

ออฟไลน์ 6162002

ผมกำลังคิดว่า ปีที่สอง ทำชั้นหนึ่ง แบบหมื่นเดียวก็พอครับ แต่ค่า Excess แพงหน่อย 5 พันบาท
สิ่งที่จะได้คือ
- ค่าเบี้ยพอกับ 2+
- เคลมได้ทุกกรณี โดยเฉพาะเมื่อไม่มีคู่กรณี (เผื่อๆไว้) เพียงแต่ต้องจ่ายค่า Excess 5พันบาท ซึ่งถ้าปีนึง จ่ายสองครั้ง เบ็ดเสร็จรวมก็ 2 หมื่น มันก็ยังถูกกว่าชั้นหนึ่ง ธรรมดาอยู่ดี  แต่ผมกะว่า ปีนึงคงได้จ่ายแค่ครั้งเดียว (หรืออาจไม่ได้จ่ายเลย) เพราะงั้นน่าจะคุ้มครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Altis 1.6 ป.1 ซ่อมอู่ ปี2 14,xxx ได้ส่วนลดนิดนึงเพราะชื่อเจ้าของรถ(แม่) เป็นข้าราชการ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ power_on

• **
 Benz w202 ปี95 ชั้น1 ปีล่ะ 14,000 แต่ทุน2แสนกว่า

Space Wagon ชั้น1 16,500/ปี (ได้ส่วนลด50%)

Jazz/City ชั้น1 ประมาน 20,000/ปีครับ  ;)

ออฟไลน์ simcity

ปล. 2+ มีอะไรที่แตกต่างจาก 1 บ้างครับ?

อยากลดภาระบ้างเพราะรถก็ขับแค่ในเมือง

ประกันชั้น 1 >>  ครอบคลุมให้หมดทุกอย่างครับ ตามวงเงินของทุนประกัน

ขับรถชนกำแพง มีใครเอาหินปาใส่ รถหาย ไฟไหม้ น้ำท่วม ไม่ต้องมีคู่กรณีก็เคลมได้หมดครับ

หรือบางทีพูดกันขำๆ ว่าถ้าเบื่อรถแล้ว ขายมือสองเอาเข้าเต๊นท์ บางทียังตีราคาให้ได้น้อยกว่าทุนประกันอีก  

ก็เข็นรถตกเขาซะเลย แล้วเคลมทุนประกัน 555 (อันนี้อย่าทำนะครับ แค่พูดเล่นๆ )  

ประกันชั้น 2+ >>  ซ่อมให้ตามวงเงินไม่เกิน 3 แสนบาท ถ้าอุบัติเหตุต้องมีคู่กรณี

ไม่ว่าจะเราจะผิด หรือ ถูก ถ้ามีคู่กรณี ประกันก็ซ่อมให้ แต่ถ้าชนต้นไม้ ไม่มีคู่กรณี ก็ซ่อมเองครับ

หรือถ้าไปมิดมา ประกันก็จ่ายค่าซ่อมให้ไม่เกิน 3 แสนครับ (แต่ต้องมีคู่กรณี)

ประกันชั้น 2+ จะรวมเรื่องรถหาย กับ ไฟไหม้ด้วย

คือ รถหาย จ่ายให้ 3 แสน  ไฟไหม้ ก็จ่ายให้ 3 แสน

ประกันชั้น 3+ >> เหมือน 2+ แต่วงเงินซ่อมอาจจะน้อยกว่า ขึ้นอยู่กับเบี้ย

ถ้าเอาเบี้ยถูกๆ ปีละ 7 พันกว่าบาท ก็ซ่อมให้วงเงิน 100,000  

อุบัติเหตุต้องมีคู่กรณีเหมือนกัน ไม่ว่าจะผิด หรือ ถูก ก็ซ่อมให้ทั้งคู่

แต่ 3+ จะไม่รวม รถหาย กับ ไฟไหม้  คือ ถ้าโดนขโมยรถ ก็ซวยไป

ประกันชั้น 3 ธรรมดา >> อันนี้ จะดูอุบัติเหตุแล้วว่าใครถูก ใครผิด

ถ้าเราผิด ประกันจะซ่อมให้แต่ของเรา แต่เราต้องรับผิดชอบของคู่กรณี อะไรประมาณนี้ครับ จำรายละเอียดไม่ได้

คร่าวๆ ที่จำได้ประมาณนี้ครับ

สรุป ทำแบบไหนดี ก็แล้วแต่จะบริหารความเสี่ยงครับ

จ่ายเบี้ยประกันปีละ 5 หมื่นกว่า ถ้าทั้งปีขับดี ไม่มีชน ไม่มีเคลม ก็เท่ากับว่าเสียเงินไปฟรีๆ 5 หมื่น

แต่ถ้าไปมิดมา ต้องซ่อมกันหลายแสน ก็โชคดีไป ที่มีประกัน นานาจิตตังครับ

ถ้าคิดว่ารับได้กับความเสี่ยงได้ คิดว่าตัวเองขับรถดี จอดรถในบ้านตลอด ไม่ค่อยได้จอดที่เปลี่ยวๆ

หรือใช้รถที่ไม่ใช่รถตลาด ที่โจรนิยม  ทำ 2+ หรือ 3+ ก็ประหยัดไปเยอะครับ

แต่ถ้าไม่อยากเสี่ยงเลย อยากขับรถแบบสบายใจ

ใช้รถตลาดที่โจรชอบ เช่นพวก Fortuner , Vigo ,D-max  ก็ทำชั้น 1 โลดครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2012, 00:04:00 โดย simcity »

ออฟไลน์ DArkMaster

รถใหม่ๆทำชั้น1โลดครับ  ;D

ออฟไลน์ M Performance

เสียอย่างที่ซื้อรถแบบผ่อนบังคับทำประกันชั้น 1 นี่ล่ะครับ

เบี้ยประกันตั้งแพง ผมล่ะอยากทำแบบถูกๆ หน่อยก็ไม่ได้
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ 6162002

เสียอย่างที่ซื้อรถแบบผ่อนบังคับทำประกันชั้น 1 นี่ล่ะครับ

เบี้ยประกันตั้งแพง ผมล่ะอยากทำแบบถูกๆ หน่อยก็ไม่ได้
เจอมาสด้า 3 1.6 ราคา 865000แถมประกันภัยสองปี ดอก2.95% เข้าไป จุกเลยครับ
ดอก 20% ผ่อน 5 ปี ดอกเอาไปรวม 102xxx
แพงกว่าซื้อ โฟกัส 2.0   ราคา 959000 อีก ดาว ผ่อนเหมือนกัน ดอก 2.45%
ดอกรวม 93xxx เอง เหอะๆ

เป็นการบังคับทำประกันที่แบบว่า แถมก็เหมือนไม่แถม ต้องเรียกว่า ผ่อนประกัน มากกว่า -.-

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
ตอบมั่ง รถญี่ปุ่น อิอิ

Civic FD 1.8 ประกันชั้น 1( แบบไม่ระบุชื่อ )ซ่อมอู่ รถปี 2010

ประมาณ 16,xxx (ประวัติดี+ส่วนลดอื่นๆ) ;D ;D ;D ;D
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ tong r56

• **

ประกันชั้น 1 >>  ครอบคลุมให้หมดทุกอย่างครับ ตามวงเงินของทุนประกัน

ขับรถชนกำแพง มีใครเอาหินปาใส่ รถหาย ไฟไหม้ น้ำท่วม ไม่ต้องมีคู่กรณีก็เคลมได้หมดครับ

หรือบางทีพูดกันขำๆ ว่าถ้าเบื่อรถแล้ว ขายมือสองเอาเข้าเต๊นท์ บางทียังตีราคาให้ได้น้อยกว่าทุนประกันอีก  

ก็เข็นรถตกเขาซะเลย แล้วเคลมทุนประกัน 555 (อันนี้อย่าทำนะครับ แค่พูดเล่นๆ )  

ประกันชั้น 2+ >>  ซ่อมให้ตามวงเงินไม่เกิน 3 แสนบาท ถ้าอุบัติเหตุต้องมีคู่กรณี

ไม่ว่าจะเราจะผิด หรือ ถูก ถ้ามีคู่กรณี ประกันก็ซ่อมให้ แต่ถ้าชนต้นไม้ ไม่มีคู่กรณี ก็ซ่อมเองครับ

หรือถ้าไปมิดมา ประกันก็จ่ายค่าซ่อมให้ไม่เกิน 3 แสนครับ (แต่ต้องมีคู่กรณี)

ประกันชั้น 2+ จะรวมเรื่องรถหาย กับ ไฟไหม้ด้วย

คือ รถหาย จ่ายให้ 3 แสน  ไฟไหม้ ก็จ่ายให้ 3 แสน

ประกันชั้น 3+ >> เหมือน 2+ แต่วงเงินซ่อมอาจจะน้อยกว่า ขึ้นอยู่กับเบี้ย

ถ้าเอาเบี้ยถูกๆ ปีละ 7 พันกว่าบาท ก็ซ่อมให้วงเงิน 100,000  

อุบัติเหตุต้องมีคู่กรณีเหมือนกัน ไม่ว่าจะผิด หรือ ถูก ก็ซ่อมให้ทั้งคู่

แต่ 3+ จะไม่รวม รถหาย กับ ไฟไหม้  คือ ถ้าโดนขโมยรถ ก็ซวยไป

ประกันชั้น 3 ธรรมดา >> อันนี้ จะดูอุบัติเหตุแล้วว่าใครถูก ใครผิด

ถ้าเราผิด ประกันจะซ่อมให้แต่ของเรา แต่เราต้องรับผิดชอบของคู่กรณี อะไรประมาณนี้ครับ จำรายละเอียดไม่ได้

สรุป ทำแบบไหนดี ก็แล้วแต่จะบริหารความเสี่ยงครับ

จ่ายเบี้ยประกันปีละ 5 หมื่นกว่า ถ้าทั้งปีขับดี ไม่มีชน ไม่มีเคลม ก็เท่ากับว่าเสียเงินไปฟรีๆ 5 หมื่น

แต่ถ้าไปมิดมา ต้องซ่อมกันหลายแสน ก็โชคดีไป ที่มีประกัน นานาจิตตังครับ

ถ้าคิดว่ารับได้กับความเสี่ยงได้ คิดว่าตัวเองขับรถดี จอดรถในบ้านตลอด ไม่ค่อยได้จอดที่เปลี่ยวๆ

หรือใช้รถที่ไม่ใช่รถตลาด ที่โจรนิยม  ทำ 2+ หรือ 3+ ก็ประหยัดไปเยอะครับ

แต่ถ้าไม่อยากเสี่ยงเลย อยากขับรถแบบสบายใจ

ใช้รถตลาดที่โจรชอบ เช่นพวก Fortuner , Vigo ,D-max  ก็ทำชั้น 1 โลดครับ  

+1ครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
พอหมดประกันปีเเรกก็ไม่ทำอีกครับ ทำใจไม่ได้ แพงครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ประกันชั้น 1 >>  ครอบคลุมให้หมดทุกอย่างครับ ตามวงเงินของทุนประกัน

ประกันชั้น 2+ >>  ซ่อมให้ตามวงเงินไม่เกิน 3 แสนบาท ถ้าอุบัติเหตุต้องมีคู่กรณี

คือ รถหาย จ่ายให้ 3 แสน  ไฟไหม้ ก็จ่ายให้ 3 แสน

แต่ 3+ จะไม่รวม รถหาย กับ ไฟไหม้  คือ ถ้าโดนขโมยรถ ก็ซวยไป

หรือใช้รถที่ไม่ใช่รถตลาด ที่โจรนิยม  ทำ 2+ หรือ 3+ ก็ประหยัดไปเยอะครับ

ใช้รถตลาดที่โจรชอบ เช่นพวก Fortuner , Vigo ,D-max  ก็ทำชั้น 1 โลดครับ 

ชั้น 3 ธรรมดา  ฝ่ายเราผิด  เราเป็นคนซ่อมให้คู่กรณีครับ  รถเราซ่อมเอง   (รถเราไม่ดูแลแต่ดูแลรถคู่กรณีครับ)
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ swan

ของผมสรุปว่าทำ ป 1 ซ่อมห้างต่อครับ ไม่อยากเสี่ยง เอาไว้ปีที่สาม-สี่ ค่อยว่ากันใหม่ ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ u4604307

• Newbie
  • *
March E M/T ผมจ่าย หมื่นสาม รวม พรบ ครับ