ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามจากประสบการณ์ตรงเกี่ยวกับแท็กซี่ =____="  (อ่าน 5748 ครั้ง)

ออฟไลน์ Piengdeph

• Jr. Member
  • **
เห็นกระทู้ข้างล่างเกี่ยวกับแท็กซี่พอดีเลยนึกขึ้นมาได้

ขอถามเป้นข้อไปเลยละกันนะคะ พี่ๆจะได้ตอบง่าย

1.โบกแท็กซี่หน้าแฟชั่น-ไอส์แลนด์แล้ว เปิดประตูถาม "ไปนิมิตรใหม่ไหมคะ" แท็กซี่ส่ายหน้า แล้วมีอีกคนมาถามแท็กซ๊่คนนั้นว่า "ไปโรงบาลสินแพทย์"

แท็กซ๊่กลับพยักหน้ารับ [ผิดไหมที่แท็กซ๊่จะรับลูกค้าที่อยู่ใกล้ๆอยู่ตัวเอง และปฎิเสธลูกค้าที่มีจุดหมายไกลจากอู่ของแท็กซ๊่]

2.ขึ้นแท็กซ๊่ไปกับเพื่อน แวะไปส่งเพื่อนที่อยู่คนละทางกัน แท็กซ๊่บอกว่าถ้าส่งเพื่อนคนนี้ของดิฉันแล้ว ต้องกดมิเตอร์ใหม่

[แท็กซี่สามารถกดมิเตอร์ใหม่ เมื่อส่งผู้โดยสารลงระหว่างทางได้หรือไม่]

3.โบกแท็กซี่กลับบ้าน บอกแท็กซี่แล้วว่าซอยบ้านเปลี่ยวนะ ไปได้ใช่ไหม แท็กซี่ตอบว่าได้ แต่พอถึงซอยเปลี่ยว กลับบอกว่าไม่ไปส่งแล้ว

พร้อมปล่อยดิฉันให้ลงกลางทางในซอยเปลี่ยวๆคนเดียว พร้อมเก็บเงินดิฉันทั้งๆที่ยังไม่ถึงจุดหมาย [แท็กซี่ผิดไหมที่ปล่อยลูกค้าลงกลางทาง เพราะ กลัว หรืออื่นๆ]

4.โบกแท็กซี่กลับบ้าน บอกแท็กซี่แล้วว่าซอยบ้านเปลี่ยวนะ แท็กซี่ยอมไปให้ แต่ระหว่างทางเปิดเก๊ะใต้คอนโซลหยิบปืนขึ้นมา ยกขึ้นยกลงให้ดิฉันเห็น

แล้วพูดว่า ผมไม่กลัวหรอก จะจงจะโจรอะไรก็ได้ [ผิดไหมถ้าแท็กซ๊่ทำแบบนี้ ถ้าแท็กซ๊่คิดว่าดิฉันเป้นกต่อ เพราะลักษณะเขาเหมือนขู่ดิฉัน]

5.เดินไปถามแท็กซ๊่ว่าไปสนามหลงวยังไง แท็กซี่อ้างว่าแถวนี้ไม่มีรถเมลล์ผ่านหรอก เลยนั่งแท็กซ๊่จากหัวลำโพงไปสนามหลวง แท็กซี่อ้างว่าไกล ไม่กดมิตเตอร์คิดราคามิตรภาพ

ไม่ถึง 3 นาที ถึงสนามหลวงแล้ว -*- แท็กซี่คิด 100 บาท [ ผิดไหม...........]

คาใจมานานค่ะ อยากจะถามมากกว่านี้ แต่ไม่อยากระลึกถึงเท่าไหร่ เพราะเจ็บใจทุกที

ขอบพระคุณค่ะ  :D

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: คำถามจากประสบการณ์ตรงเกี่ยวกับแท็กซี่ =____="
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 22:25:13 »
1. แท็กซี่ผืดครับปฎิเสธผู้โดยสาร
2. ทำได้ครับเว้นแต่ทางเดียวกันหรือตกลงกันก่อน
3.4. เขาอาจคิดว่าคุณเป็นนกต่อ กลัวตายเป็นเหมือนกัน
5. ผิดครับ

แท็กซี่ดีๆก็มีเยอะครับ แต่กฎบ้านเราอ่อนทำให้ใครก็ได้มาขับทำให้เกิดปัญหาหลายอย่างทุกวันนี้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
Re: คำถามจากประสบการณ์ตรงเกี่ยวกับแท็กซี่ =____="
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 22:54:49 »
ผมขออธิบายเกี่ยวกับ อาวุธและร่างกายแล้วกันนะครับ เพื่อประโยชน์ของสมาชิก (ผมเคยทำรายงานเกี่ยวกับ การก่ออาชญากรรมของผู้โดยสารรถสาธารณะเป็นของคณะนิติศาสตร์) {ทำเกี่ยวกับรถTaxiเนี่ยแหละ} ได้ข้อสรุปสั้นๆว่า โดยรวมกลุ่มคนขับแท็กซี่ในกะกลางคืนจะพกอาวุธติดตัวไปด้วยในขณะขับรถ(เฉพาะกะกลางคืนนะครับ อย่าเข้าใจว่าตอนเช้า) เนื่องจากสาเหตุที่ว่า ต้องป้องกันการโดนทำร้ายร่างกาย และอีกข้อคือคนที่จะขับแท็กซี่โดยส่วนมากเกิดจากการว่างงานและเป็นอาชีพที่สามารถทำได้ง่ายๆและสิ่งที่น่ากลัวกล่านั้นคือ นักโทษที่เพิ่งพ้นโทษในคดีต่างๆ เมื่อไปสมัครงานที่ไหนก็ตาม เมื่อผู้รับงานรู้ว่าต้องโทษมาก่อนผู้ว่าจ้างงานจะไม่รับทันที และสุดท้ายก็จบลงที่การขับแท็กซี่ :-\

นี่แหละครับคือสิ่งที่น่ากลัวสำหรับผู้โดยสารและผู้ใช้ถนน พูดถึงการที่คนขับแท็กซี่พกอาวุธในขณะที่ขับรถตอนเช้าเพื่อหวังผลอะไรก็ช่าง ถ้าตำรวจเข้มงวดในการตรวจค้นหาอาวุธทุกชนิดรวมทั้งปืนของคนขับก็ยังสร้างความน่าเชื่อถือมากขึ้น ผู้โดยสารก็จะเชื่อใจคนขับมากขึ้น แต่กฎหมายเมืองไทยนั้นไม่ได้ทำออกมาเพื่อจริงๆจังๆ ฉะนั้นแล้วได้แต่ท่องๆตัวบทแล้วก็จบไปไม่ได้ใช้ในความเป็นจริง ผมว่าต้องปรับตั้งแต่การออกกฎใหม่ให้หมด เพื่อประโยชน์ส่วนรวมเพราะทุกวันนี้ มีแต่ประโยชน์ส่วนตน

*ส่วนไหนผิดพลาดเชิญแก้เลยครับ  ;)

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 22:59:33 »
แท็กซี่บ้านเราควรมีการกั้นคอกระหว่างคนขับกับผู้โดยสารได้แล้ว

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 23:47:34 »
1. ผิดครับ แต่เป็นเรื่องปกติไปแล้ว ถ้าเส้นทางที่เราจะไปรถติดมากๆมันไม่คุ้มเค้าก็ไม่ไป หรือเค้าอาจกำลังจะกลับบ้าน ถ้าได้ผู้โดยสารไปแถวบ้านด้วยก็ถือว่ากำไร
2. ไม่ผิดครับ เพราะเราควรบอกและตกลงกันตั้งแต่ตอนจะขึ้นรถ เพราะถ้าขึ้นมา 5 คนและแวะส่งทุกคนจะเสียเวลามาก
3-4 แล้วแต่ดุลยพินิจของคนขับ จริงๆก็คือ ต่างคนก็ต่างระแวง
5. ผิดแน่นอนครับ ชาร์จกันเห็นๆ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 08:53:28 »
1-5 ผิดทุกข้อครับ

แท็กซี่ดีๆ มีครับ แต่มีน้อยดั้งนั้นเราจึงได้ยินเรื่องไม่ดีๆจากแท็กซี่บ่อยๆ
เพราะแท็กซี่ที่แย่ๆมันมีเยอะครับ

ยกตัวอย่างเช่น แท็กซี่ที่ข่มขืนผู้โดยสาร ส่วนใหญ่จะไม่ถูกจับเพราะเจ้าทุกข์ไม่กล้าแจ้งความ
หรือ ถ้าโดนแจ้งความ โดนจับเข้าคุก ไม่กี่ปีก็โดนปล่อยตัวแล้วก็กลับมาทำอาชีพแท็กซี่อีก
แล้วก็ทำเรื่องชั่วๆอีก แต่อาจร้ายกาจกว่าเดิมเนื่องจากได้วิชามารในคุกมาเพิ่ม อาจมีถ่ายคลิปแบล็กเมย์ หรือรูดทรัพย์ด้วย  >:(

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:50:30 »
ล่าสุดเจอมาประมาณว่า ไม่ได้บอกว่าไม่ไป ครับ
แต่บอกว่า  ตรงไหนไม่รู้จัก   เซ็นทรัลแจ้ง เรียกให้ไป สนามบินดอนเมือง
ประมาณ 5 เย็นในวันธรรมดา  
นี่ถ้าเรียกไปในรูในลืบแล้วบอกว่าไม่รู้จักจะไม่ว่าสักคำ นี่ ดอนเมือง นะครับ
หรือว่ารู้จักแค่ หมอชิด ทางกลับบ้าน

กะจะบอกว่าเดียวบอกทางให้ แต่คนมันไม่เต็มใจจะไปอ่ะครับ
เลยเรียกคันใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2012, 09:53:55 โดย zekoza11 »

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 11:52:40 »
ล่าสุดเจอมาประมาณว่า ไม่ได้บอกว่าไม่ไป ครับ
แต่บอกว่า  ตรงไหนไม่รู้จัก   เซ็นทรัลแจ้ง เรียกให้ไป สนามบินดอนเมือง
นี่ถ้าเรียกไปในรูในลืบแล้วบอกว่าไม่รู้จักจะไม่ว่าสักคำ นี่ ดอนเมือง นะครับ
หรือว่ารู้จักแค่ หมอชิด ทางกลับบ้าน

กะจะบอกว่าเดียวบอกทางให้ แต่คนมันไม่เต็มใจจะไปอ่ะครับ

ข้อสองต้องตกลงกันก่อนครับ ส่วนข้ออื่นๆผิดครับ

@ zekoza11 ครับ
ผมทราบว่าแท็กซี่ผิดแต่คุณก็ไม่ควรไปเปรียบเทียบเค้าแบบนั้นว่า หรือรู้จักแค่ หมอชิต ทางกลับบ้าน
ผมว่าตอนนี้คนต่างจังหวัดหรือบ้านนอกเค้าก็มีความสามารถพอที่จะนั่งเครื่องได้นะครับถ้าเค้าเลือกได้บางทีคงอาจไม่อยากมาขับแท็กซี่ก็ได้นะครับ ด้วยความเคารพ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 12:42:43 »

ข้อสองต้องตกลงกันก่อนครับ ส่วนข้ออื่นๆผิดครับ

@ zekoza11 ครับ
ผมทราบว่าแท็กซี่ผิดแต่คุณก็ไม่ควรไปเปรียบเทียบเค้าแบบนั้นว่า หรือรู้จักแค่ หมอชิต ทางกลับบ้าน
ผมว่าตอนนี้คนต่างจังหวัดหรือบ้านนอกเค้าก็มีความสามารถพอที่จะนั่งเครื่องได้นะครับถ้าเค้าเลือกได้บางทีคงอาจไม่อยากมาขับแท็กซี่ก็ได้นะครับ ด้วยความเคารพ

คือผมว่าคุณ@ zekoza11 เค้าคงไม่ได้ตั้งใจว่าคนขับแท็กซี่ที่ไม่รู้จักเส้นทางเหรอกครับ
คุณ@ zekoza11 คงจะสื่อถึงคนขับแท็กซี่ที่ไม่อยากไปส่งลูกค้าแล้วอ้างๆข้างๆคูๆนะครับ
ถ้าคนขับแท็กซี่เค้ามีใจจะไปส่งจริง เค้าจะถามกลับว่าบอกเส้นทางให้เค้าได้หรือเปล่า เค้าไม่คุ้นทาง (ผมก็เคยเจอ)

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 08:49:39 »
1 ทุกวันนี้ แม้จะมีกฏหมาย ว่าห้ามปฏิเสธผู้โดยสาร แต่ผมก็ยังเจอแท็กซี่ปฏิเสธอยู่
ถ้าจุดหมายเราไกล ทำให้เขาไปส่งรถไม่ทันจีริง ๆ ก็น่าเห็นใจ
แต่ถ้าโกหก เพราะไม่อยากไป ก็ไม่สมควรเลย

2 เคยเจอครับ น่าเ้กลียดมาก แต่แค่ครั้งเดียวในชีวิต
กะว่าถ้าเจอกรณีนี้อีก จะยอมลงจากรถ โบกคันใหม่ดีกว่า ไหน ๆ ก็โดนกดมิเตอร์ใหม่แล้ว

3 ไม่สมควรทำ

4 ไม่สมควร เพราะผู้โดยสารไม่ได้เป็นโจรทุกคน การระวังตัวไว้น่ะไม่ผิด แต่แบบนี้มันขมขู่กันเกินไป
และถ้าเขาเปลี่ยนใจเอาปืนมาทำร้ายผู้โดยสารหละ

5 ก็ไม่ไกลเท่าไรนะ ถ้ากดมิเตอร์ ผมว่าไม่ถึง 100 หรอก แบบนี้มันโกงกันชัด ๆ
แถวนั้นจะโบกตุ๊ก ๆ ก็ช๊าตเราแพง แถมเหม็นควันรถอีก

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 15:20:57 »
ผมว่าผิดทุกข้อ
1.ปฏิเสธผู้โดยสาร
2.เข้าข่าย คิดราคาเกินจริง เพราะถึงจะส่งหลายที่ เสียเวลา ก็ได้เงินจากระยะทางที่เพิ่มขึ้น
3.ผิดครับ ส่งไม่ถึงจุดหมายที่ตกลงกันไว้
4.ก้ำกึ่ง แต่อาจเข้าข่าย ข่มขู่ผู้โดยสาร
5.เรียกราคาเกินจริง ไม่กดมิเตอร์