ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานประกอบ VW ในเวียดนาม VW จะได้FTA กับไทยไหมครับ?  (อ่าน 3821 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้เห็นทำ CKD ใน เวียดนาม( Hai Phong, Vietnam ของกลุ่ม World Auto) เป็น Knock Down มาประกอบเป็นคัน แบบนี้จะมี FTA กับไทยรึเปล่า? เอาเข้ามาขายไทยแบบได้เงื่อนไขภาษีนำเข้าพิเศษรึเปล่าครับ ?

หรือแค่ในประเทศเขาเท่านั้น ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2012, 13:22:09 โดย jaesz »

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
เทียบกับบ้านเรา
เบนซ์ บีเอ็ม ก็มี
ผมว่าน่าจะไม่ต่างจากเราเท่าไหร่มั้งครับ

ปอลิง หลังจากแอบมาดูโรงงานรถกระบะบ้านเรา
แต่โดนพาไปดูโรงงานรถเก๋งแทน เลยงอนหายไปพักนึง
ปรากฏว่าไปเปิดโรงงานในเวียดนามแทนเลยหรือครับ
แต่ผมยังเชื่อลึกๆว่า ถ้าถึงขั้นตั้งโรงงานผลิตด้วยประกอบด้วย บ้านเรามีศักยภาพกว่าพอควรนะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าน่าจะไม่ต่างจากเราเท่าไหร่มั้งครับ

ปอลิง หลังจากแอบมาดูโรงงานรถกระบะบ้านเรา
แต่โดนพาไปดูโรงงานรถเก๋งแทน เลยงอนหายไปพักนึง
ปรากฏว่าไปเปิดโรงงานในเวียดนามแทนเลยหรือครับ
แต่ผมยังเชื่อลึกๆว่า ถ้าถึงขั้นตั้งโรงงานผลิตด้วยประกอบด้วย บ้านเรามีศักยภาพกว่าพอควรนะครับ

แล้ว Vietnam มี FTA กับไทยรึเปล่าครับ ? พอทราบไหม ?

ปอแมว.. โรงงานประกอบที่ Vinashin-Shinec Industrial Hai Phong,Vietnam เขาสร้างก่อนมีข่าวว่า VW จะตั้งโรงงานในไทยนะครับ ราว ๆ ปี 08 09 เรื่องข่าวโรงงานประกอบไทยน่าจะออกมาช่วงปี 2010 -2011 อันนี้ผมก็ไม่มั่นใจ

ออฟไลน์ H3T

เงื่อนไขสำคัญของการได้สิทธิเว้นภาษีเขตการค้า FTA คือ การมีชิ้นส่วนที่ผลิตในอาเซียนรวมกันเกิน 40% ของตัวรถครับ

หมายเหตุ เรื่องนี้แหละที่ทำให้การตรวจสอบจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเป็นไปด้วยความล่าช้า ซึ่งกรณีศึกษาที่ชัดเจนที่สุดกรณีหนึ่งคือ Nissan Juke

ออฟไลน์ TDCI

• Sr. Member
อาเซียนใช้ AFTA ครับ

ออฟไลน์ delete

แล้ว Vietnam มี FTA กับไทยรึเปล่าครับ ? พอทราบไหม ?

ปอแมว.. โรงงานประกอบที่ Vinashin-Shinec Industrial Hai Phong,Vietnam เขาสร้างก่อนมีข่าวว่า VW จะตั้งโรงงานในไทยนะครับ ราว ๆ ปี 08 09 เรื่องข่าวโรงงานประกอบไทยน่าจะออกมาช่วงปี 2010 -2011 อันนี้ผมก็ไม่มั่นใจ

ผมว่า เรื่องเขตการค้าเสรี น่าจะเป็นรูปเป็นร่าง หลังรวมเป็นAEC
แต่ในปัจจุบัน มีเขตการค้าเสรีอาเซียน(AFTA) เป็นตัวกำหนด เหมือนกรณีรถมาเลย์ ปินส์ อินโอ มาขายบ้านเรา เวียดเอง ก็น่าจะใช้เงื่อนไขเดียวกัน
ถ้าจะไม่เข้าเงื่อนไขนี้ ก็คงเพราะ ใช้ชิ้นส่วนนอกอาเซียนมากไป อิอิ

ความเห้นส่วนตัวผม VW (ไม่ใช่ VV นะ ;D ) มีส่วนแบ่งใน อาเซียน น้อยมากกกกกกก แต่ทำไมไม่ยอมลงมาเล่นตลาดนี้สักที เอาให้ เจ้าตลาดย่านนี้ เงิบเล่นๆกันหน่อย อิอิ