ผู้เขียน หัวข้อ: ลองขับ Swift แล้วผมว่าช่วงล่างมันแข็งไปนะ  (อ่าน 11335 ครั้ง)

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
ถ้าตามที่คุณ J!MMY ว่านี่ ผม expect ว่ามันน่าจะออกแนวนุ่มๆ หนึบๆ
แต่ขับแล้วเด้งมาก ช่วงล่างแข็งกว่า Fiesta และ FD อีกนะครับ

ผมเข้าใจอะไรผิดป่าวเนี่ย

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ลองขับ Swift แล้วผมว่าช่วงล่างมันแข็งไปนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 13:46:54 »
ลมยางมีผลมากเลยนะครับ ตอนขับลมยางปรกติหรือเปล่าคับ  ;D

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ลองขับ Swift แล้วผมว่าช่วงล่างมันแข็งไปนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 13:48:06 »
ต้องดูลมยางประกอบด้วยครับ

และ คำว่า "แข็ง"  "เฟริม์"  "นุ่ม"

ของแต่ละท่าน มันไม่เท่ากันครับ  ;D

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 14:10:41 »
สงสัยเติมลม 34-35  แต่ที่เคยลองมาบุคลิคมันก็ไมไ่ด้นุ่มนะ  แค่ให้ความรู้สึกว่า"เกาะถนน"  มากกว่า ECO Car คันอื่น   
การซับแรงสะเทือนยังสู้ C-Segment อย่าง Ford Focus, Cruze, Lancer EX ไม่ไ่ด้  แต่ CIVIC FD ผมว่า Swift นุ่มกว่า  น้ำหนักรถเองก็มีส่วน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 14:12:43 »
ผมลองขับ Sylphy ศูนย์เค้าเติมลมยางเกือบ 50ครับ
แข็งโป๊กเลย แทบหาคำว่านุ่มไม่เจอ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 14:13:47 »
 คูณจิมมี่น้ำหนักตัวเยอะครับ ขับคันไหนรถก็เลยนุ้มนุ่ม  ;D ;D

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 14:47:11 »
ผมก็ได้ยินหลายคนพูดว่ามันแข็งนะครับ
ผมว่าคุณจิมมี่เค้าทดสอบเน้นทางไกล ช่วงล่างเซ็ตมาแข็งหน่อย มาก็จะควบคุมขณะความเร็วสูงดีกว่า
แต่อันที่จริงแล้ว eco car ส่วนใหญ่ซื้อมาวิ่งในเมืองเป็นหลัก
ส่วนตัวก็ชอบความนุ่มนวลซักหน่อยเหมือนกัน
เอาเข้าจริงเจอโค้งเราก็ผ่อนคันเร่งครับ ปลอดภัยดีด้วย ไม่เห็นต้องสาดโค้งแล้วมาคุยว่าหนึบๆ กันเลย
ความปลอดภัยขึ้นกับการขับขี่ 99% ครับ ขึ้นกับรถแค่ 1% เท่านั้นแหละ ผมเชื่ออย่างนั้น

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 15:02:35 »
ผมก็ได้ยินหลายคนพูดว่ามันแข็งนะครับ
ผมว่าคุณจิมมี่เค้าทดสอบเน้นทางไกล ช่วงล่างเซ็ตมาแข็งหน่อย มาก็จะควบคุมขณะความเร็วสูงดีกว่า
แต่อันที่จริงแล้ว eco car ส่วนใหญ่ซื้อมาวิ่งในเมืองเป็นหลัก
ส่วนตัวก็ชอบความนุ่มนวลซักหน่อยเหมือนกัน
เอาเข้าจริงเจอโค้งเราก็ผ่อนคันเร่งครับ ปลอดภัยดีด้วย ไม่เห็นต้องสาดโค้งแล้วมาคุยว่าหนึบๆ กันเลย
ความปลอดภัยขึ้นกับการขับขี่ 99% ครับ ขึ้นกับรถแค่ 1% เท่านั้นแหละ ผมเชื่ออย่างนั้น
มันก้มีพวกกรณีหักหลบฉุกเฉินในความเร็วสูงไงครับ ช่วงล่างดีโอกาสที่จะเซฟก็สูงกว่า ช่วงล่างแย่มีแววได้กลับจุดเซฟ
H.

ออฟไลน์ kvlegendstar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 15:03:19 »
ถ้าไปลองรถของศูนย์ ยังไงก็แข็งครับ ยางหน้าเค้าใส่ลมยางไว้ 38 หลัง 36หรือ 34 เนี่ยแหละ เ้ค้าสเป็คโรงงาน  :-\

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 16:07:24 »
อาจจะไม่ใช่ประเด็นลมยางเสมอไป (แต่เช็คก็ดี รถเพื่อนผมเจอลมยาง 48 พอถอนเหลือ 32 วิ่งนุ่ม เกาะกว่าเดิม)

Swift มีการซับแรงกระแทกที่ดีในช่วงเริ่มต้นของการยุบตัวของโช้ค
แต่เมื่อระยะยุบตรงนั้นถูกใช้ไปหมดแล้ว ที่เหลือจะแข็งและตึงตัง

ผมลองเทียบ Swift พี่สาวผม Swift เพื่อนผม และ Tiida ของตัวเอง
ผมว่าเวลาเจอกรวดเจอถนนปูนมันเก็บการสะเทือนดีกว่า Tiida อีกครับ
แต่พอเจอหลังเต่าประเภทที่สั้น ชัน สูง ...กลายเป็น Tiida สะเทือนน้อยกว่า

ถ้าให้ผมเทียบช่วงล่างกับ Fiesta กับ FD ผมว่ามันได้ฟีลใกล้เคียงกัน
บนถนนที่เรียบหรือเกือบเรียบ แต่ยังไง Fiesta ก็มั่นใจกว่า Swift เมื่อจัดหนัก
ส่วนความสะเทือนเวลาขับบนถนนขรุขระ ในความเห็นผม มันก็พอๆกัน
แต่ถ้านั่งเต็มคัน Swift นั้นโช้คยันเร็ว ถ้ามาแรงมากๆจะตึงตังกว่า

สปีดที่เราลุยเข้าหาความขรุขระนั่นแหละครับ เป็นตัวแบ่งว่า
อันนี้สะเทือนหรือเปล่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 18:43:13 »
อาจจะไม่ใช่ประเด็นลมยางเสมอไป (แต่เช็คก็ดี รถเพื่อนผมเจอลมยาง 48 พอถอนเหลือ 32 วิ่งนุ่ม เกาะกว่าเดิม)

Swift มีการซับแรงกระแทกที่ดีในช่วงเริ่มต้นของการยุบตัวของโช้ค
แต่เมื่อระยะยุบตรงนั้นถูกใช้ไปหมดแล้ว ที่เหลือจะแข็งและตึงตัง

ผมลองเทียบ Swift พี่สาวผม Swift เพื่อนผม และ Tiida ของตัวเอง
ผมว่าเวลาเจอกรวดเจอถนนปูนมันเก็บการสะเทือนดีกว่า Tiida อีกครับ
แต่พอเจอหลังเต่าประเภทที่สั้น ชัน สูง ...กลายเป็น Tiida สะเทือนน้อยกว่า

ถ้าให้ผมเทียบช่วงล่างกับ Fiesta กับ FD ผมว่ามันได้ฟีลใกล้เคียงกัน
บนถนนที่เรียบหรือเกือบเรียบ แต่ยังไง Fiesta ก็มั่นใจกว่า Swift เมื่อจัดหนัก
ส่วนความสะเทือนเวลาขับบนถนนขรุขระ ในความเห็นผม มันก็พอๆกัน
แต่ถ้านั่งเต็มคัน Swift นั้นโช้คยันเร็ว ถ้ามาแรงมากๆจะตึงตังกว่า

สปีดที่เราลุยเข้าหาความขรุขระนั่นแหละครับ เป็นตัวแบ่งว่า
อันนี้สะเทือนหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

เป็นไปได้ เพราะวันนั้นขับ Swift อัดไปห้าคน แต่ก็บอกน้องเจ้าของรถว่าเช็คลมยางหน่อยก็ดี

ออฟไลน์ xgasit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 20:17:45 »
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับตัวท๊อป  ผมว่าช่วงล่างยังเซ็ตมาไม่ลงตัวครับ สปริงกับช๊อคอัพ นิ่มไปครับ มีอาการช๊อคอัพยันเวลาเจอลูกระนาดเป็นประจำ เหมือนช่วงยุบตัวเร็วและมากเกินไป  (ในความเร็วปรกติ)  ช่วงจังหวะรี

บาวน์ ก็หนืดน้อยไป  จะมีอาการโยนๆ เวลาเจอถนนเป็นคลื่น ยิ่งคอสะพานนี่ไม่ต้องสืบ แต่สิ่งที่สวนทางคือ ช่วงล่างกระด้างครับ (ผมเติมลมที่ หน้า 32 หลัง 32) ตั้งแต่ใช้มายังไม่เจอกับความหนึบเลยครับ สรุป

ผมรอเปลี่ยนช๊อคอัพใหม่อยู่ครับ คาดว่าคงเป็น kyb sr กระบอกฟ้า คิดว่าน่าจะพอช่วยได้

***ที่บ้านมี new vios อีกคัน ผมว่าช่วงล่าง new vios ดีกว่าเยอะๆๆๆ***

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 20:46:38 »
ผมเติมลมยาง หน้า 36 หลัง 32 ไนโตรเจน

ส่วนตัว ก็ค่อนข้างพอใจฟิลลิ่งช่วงล่างเดิมๆ

วิ่งทางตรงยาวๆ 120 เส้นมอเตอร์เวย์

หรือวงแหวนชอบมาก เจอคอสะพานก็ยังพอไหว

นี่ก็จะรอ KYB กระบอกฟ้าตรงรุ่นอยู่ ของมา กุมภา / 56 แน่ะ

กะว่าจะเอายางยูรีเทนใส่คู่หน้าไปพลางๆ ก่อน

แต่เวลาวิ่งช้าๆ แล้วตกหลุมนี่ ไส้แทบทะลัก มันสะเทือนถึงเบาะที่นั่งเลย

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 21:58:14 »
เหมือนจะตรงข้ามกับอัลเมร่าแฟนผมแฮะ

เวลาเจอถนนกรวด/ปูนไม่เรียบ/เส้นนูนกันหลับบนถนน เหมือนล้อเต้นไม่ค่อยทัน ทั้งสะเทือนทั้งเสียงดัง

แต่เจอหลังเต่าหรือหลุมลึกๆกลับนุ่มดี แบบโช๊คสโตรคยาวๆ

ได้อย่างเสียอย่าง...... :P

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 00:57:42 »
คูณจิมมี่น้ำหนักตัวเยอะครับ ขับคันไหนรถก็เลยนุ้มนุ่ม  ;D ;D

นั่นสิ ยิ่งคุณ commander นี่ หนักเท่าผมสองคนเลยมั้ง ผม 56 กก. ถ้าเอาคุณจิมมี่นั้งด้วยอีกคน นี่ยิ่งหนักดีเลย
ด้วยความคำรพนะคร้าบบบ   ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 01:38:03 »
ผมเพิ่งเอาGL/mtไปนอนเล่นที่ปราณบุรีมา
ฟิลลิ่งที่ได้จากช่วงล่างนะครับ(รถเดิมๆ)
- ทางตรงหรือโค้งยาวๆมั่นใจได้พอสมควร แต่ต้องระวังอาการท้ายรถครับ บางครั้งเจอพื้นผิวที่ไม่เรียบแล้วเหมือนท้ายแฉลบออกซะอย่างนั้น
ถ้าเผลอเล่นหนักๆในโค้งลักษณะแบบ270องศาตามจุดแยกถนนวงแหวน-มอเตอร์เวย์แบบนั้น มีความรู้สึกเสียวๆให้เจอเหมือนกัน

- ทางตรงๆช่วงเขาวัง-หัวหิน ถนนลาดยางไม่มีหลุมบ่อ แต่หน้าถนนเป็นลอนๆไม่เรียบนัก
อันนี้ขอบอกเลยว่ารถเด้งมากๆ นั่งไปสองคนกับแฟนๆยังบ่นเลยว่าเด้งดึ๋งๆเป็นเบาะติดสปริงเลย
คือมันไม่ได้ทำให้รู้สึกหวิวหรือถึงกับไม่มั่นคงนะครับ แต่มันออกแนวเด้งดึ๋งๆๆๆชวนรำคาญคล้ายๆกับโช็คเอาสปริงไม่อยู่
ไม่รู้ว่านอกจากโช็คและสปริงแล้ว น้ำหนักรถทำให้มีผลต่ออาการเหล่านี้รึเปล่านะ
อารมณ์เหมือนเราไปเที่ยวทะเลใต้แล้วนั่งเรือไปดำน้ำกลางทะเล ถ้าสปีดโบ๊ตลำเล็กก็เหินมากหน่อย กระแทกคลื่นแล้วสะเทือนมากหน่อย แต่ถ้าลำใหญ่ก็สบายๆกว่า

- เรื่องนิ่มหรือแข็ง สำหรับGL/mt ยาง175/65R15 ส่วนตัวผมว่านิ่มครับ ขับในกทม.สบายมากๆ แทบจะขับรูดได้ทุกหลุมเลย
ขับนอกเมืองทางยาวๆแล้วใช้ความเร็วประมาณ120-140ก็ยังไม่รู้สึกเครียดกับการคุมรถครับ จะมีก็แต่อาการเด้งๆนั่นล่ะที่ทำให้ผิดหวังนิดหน่อย

จุดที่ผมรู้สึกว่ามันเป็นปัญหา อาจจะเป็นเพราะผมขับแต่PeugeotกับCitroenมาตลอด เลยคิดว่าปัญหาน่าจะมาจากการปรับตัวเข้าหารถของผมเองมากกว่า
ส่วนตัวสำหรับผมถือว่าค่อนข้างพอใจกับภาพรวม ที่ช่วงล่างกับสมรรถนะของเครื่องยนต์มันทำออกมาได้บาลานซ์กันพอดีๆ
ไม่ใช่รถช่วงล่างเทพแต่เตรื่องอืดบัดซบ หรือรถแรงรอบจัดแต่ช่วงล่างพาไปตายประมาณนั้นนะ
ถ้าจะมีอะไรที่ซูซุกิต้องแก้ไขในตัวไมเนอร์เชนจ์ คือไอ้อาการเด้งๆนี่ล่ะ

ขอนอกประเด็นอีกนิด แต่อยากจะขอชื่นชมมากๆคือพวงมาลัยครับ สมคำร่ำลือจริงๆ
ตอนได้รถมาใหม่ๆ ขับในเมืองความเร็วต่ำๆยังคิดอยู่เลยว่าทำไมมันเบาอย่างนี้ แถมมีระยะฟรีพอสมควร
แต่พอออกทางไกล วิ่งความเร็วประมาณหนึ่งทีนี้สนุกเลย นิ่งมากๆ น้ำหนักปรับขึ้นให้ตึงมือหนืดๆกำลังดี ระยะฟรีหายไปหมดเลย หักเท่าไหร่ไปเท่านั้นจริงๆ

.-_-.

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 07:49:55 »
ผมใช้สวิฟแล้วเสียนิสัย คือวิ่งเข้าหาหลังเต่าโดยไม่ลดความเร็วครับ เพราะมันซับความสะเทือนได้นุ่มกว่า

ออฟไลน์ vigg

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 00:25:38 »
ผมเองก้อซื้อ Swift มาให้แฟนใช้เหมือนกัน มีบ้างที่เอาไปใช้เอง
คือถ้าเทียบกับช่วงล่างที่เทียบรุ่นต่างกัน อันนี้เปรียบเทียบยาก

แต่โดยรวม เวลาเจอหลุมที่ลึกหน่อยหรือเจอหลังเต่าที่สูงหน่อย
อันนี้มีตึงตัง เอาเรื่องอยู่ครับ ส่วนเรื่องการขับขี่ อันนี้
สำหรับรถรุ่นขนาดนี้ ราคารเท่านี้ ผมให้ผ่านครับ
ชอบที่พวกมาลัยมากๆ คม นิ่ง สั่งได้เลย

ผมอยากให้ดูที่ลมยางเป็นหลัก ในกรณีที่ไม่ได้เปลี่ยนโช๊ค
ผมว่า มันช่วยได้พอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ pukachino

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 15:09:55 »
จากที่ใช้งานจริง     .

ตอนแรกๆ เติม 36 ทุกล้อ  เด้งสะใจ  ผมชอบแบบนี้

แต่ แฟนไม่ชอบ บอกว่าแข็งไป เลย เอาออกเหลือ 32 ........

ที่นี้ละ หนึบๆ นุ่มๆ  แฟนชอบ  แต่ผม ไม่ชอบบบบบบบบบ แต่ ไม่มีสิทธิ์ หือ เฮ้อออออออออออออ