ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องเศรษฐกิจ ปี 2013  (อ่าน 4781 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
ว่าด้วยเรื่องเศรษฐกิจ ปี 2013
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 20:10:15 »
เมื่อกี้เพื่อนจากภาคใต้โทรมาถามว่า ....คิดว่าเศรษฐกิจปีหน้าเป็นไงบ้าง???  เหตุเพราะว่าพี่แกเป็นข้าราชการแล้วจะกู้เงินเพิ่ม+เงินส่วนตัว จะซื้อที่เก็บไว้กะว่าจะเอาไว้ลงทุนอสังหาริมทรัพย์(ก็หลายล้านอยู่) พอไปที่แบงค์เค้าก็ให้กู้แหละครับ แต่!! เจ้าหน้าที่ที่รู้จักกันบอกว่า "พี่จะเอาไปทำอะไร คิดดีๆก่อนนะเพราะเค้ากังวลเรื่องฟองสบู่รถยนต์คันแรกลูกเบ้อเริ่มกันอยู่มีตังค์ก็เก็บไว้กับตัวซักพักรอดูท่าทีไปก่อน มีเพื่อนเหนือ ใต้ ออก ตก ก็เช็คสถานการณ์โดยรวมก่อนนะ" มันเลยยิ่งคิดหนักโทรไปหาเพื่อนหลายๆที่เพื่อหาข้อมูลจริงๆ  คงเห็นเราทำงานสังกัดแบงค์(แต่ไม่เกี่ยวกับการเงินเล๊ยย) เลยโทรมาถามทำซะเราจิตตกไปด้วยเลย  :-\  จะว่าไปของเราเองก็เริ่มรัดเข็มขัดด้วยการไม่ต่อสัญญา outsource แล้วเกลี่ยงานให้พนักงานประจำ , จะรับคนใหม่หรือของบอะไรตอนนี้ก็ต้องมีคนของแบงค์ใหญ่มาร่วมสัมภาษณ์และเคาะงบด้วยแระ  :o  

คุณคิดว่าสภาณการณ์ของเราปี 2013 ยังเป็นยังไงกันบ้างครับ นึกแล้วก็เครียด อย่าดราม่ากันเลยเน๊อะแค่แลกเปลี่ยนความเห็นกันก็พอ   ;D

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

Re: ว่าด้วยเรื่องเศรษฐกิจ ปี 2013
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 20:20:25 »
ไม่เข้าใจคำว่า ฟองสบู่รถยนต์ อ่ะครับ หมายถึงหนี้เสียหรืออะไร?
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

Re: ว่าด้วยเรื่องเศรษฐกิจ ปี 2013
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 20:24:51 »
เค้าบอกว่าฟองสบู่ผลกระทบจากนโยบายรถยนต์คันแรกครับ ทั้งหนี้เสีย ทั้งเงินกู้นอกระบบจากที่ผ่อนกันไม่ทันและอีกหลายๆอย่างที่จะตามมา  อะไรประมาณนั้ันครับ

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 20:55:09 »
เค้าบอกว่าฟองสบู่ผลกระทบจากนโยบายรถยนต์คันแรกครับ ทั้งหนี้เสีย ทั้งเงินกู้นอกระบบจากที่ผ่อนกันไม่ทันและอีกหลายๆอย่างที่จะตามมา  อะไรประมาณนั้ันครับ
สำหรับผมคิดว่าน่าจะกระทบเล็กน้อย ไม่ถึงกับฟองสบู่จะแตก เพราะคนที่ซื้อรถคันแรกส่วนใหญ่ก็คนที่จะซื้ออยู่แล้ว โดยส่วนใหญ่จะมีรถในครอบครองกันแล้ว ไปซื้อสลับชื่อกันไป เอาชื่อลูกบ้าง เมีย หลานบ้าง การให้เช่าซื้อของไฟแนนซ์ก็ยังอยู่ในระบบเดิม ยังเข้มงวดเหมือนเดิม คิดว่าไม่กระทบมาก เรื่องอสังหาริมทรัพย์น่าจะมีส่วนมากกว่า

ออฟไลน์ Gamo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 21:16:19 »
นโยบายรถยนต์คันแรก เรียกว่าเป็นฟองสบู่ ไม่ได้ครับ

การเกิดฟองสบู่ทางเศรษฐกิจ คือการที่ราคาของอะไรบางอย่างสูงเกินกว่ามูลค่าของมันไปมากๆ โดยเฉพาะถ้าการบิดเบือนของราคาเกิดมาจากการเก็งกำไร เช่นฟองสบู่อสังหา เกิดจากการที่คนเข้าไปซื้ออสังหาเพื่อการเก็งกำไร แล้วมาขายต่อให้คนเอาไปเก็งกำไรต่อไปเรื่อยๆ จนในที่สุดราคามันถูกปั่นให้ไปสูงมากๆ เหมือนภาวะฟองสบู่ในอ่างที่โตขึ้นเรื่อย จนมันแตกลง ทำให้ราคาของสิ่งนั้นตกลงไปมากๆ ในเวลาสั้นๆ ภาวะนี้จะยิ่งเป็นอันตราย ถ้าเงินที่ใช้เข้ามาซื้อ เป็นเงินกู้ เพราะจะเกิดภาวะที่ไม่สามารถชำระคืนเงินได้ ทำให้ระบบทางการเงินล่ม

รถคันแรก อย่างมากก็จะทำให้เกิด NPL ขึ้น ถ้าดูในระบบจริงๆ สัดส่วนเงินที่ปล่อยกู้รถคันแรก ถือว่าสัดส่วนยังน้อยอยู่ ต่อให้คนเบี้ยวส่งรถค่างวดรถ สัก 50% ของโครงการก็ยากที่จะทำให้ ระบบทางการเงินของไทยล่มลงได้ครับ

ปัญหาถ้าจะเกิด น่าจะเกิดจากสาเหตุอื่นมากกว่า โครงการรถคันแรกอาจจะส่งผลกระทบแต่เพียงน้อยครับ  ;)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 21:46:00 »
@คุณ nikraman ผมก็คิดว่าถ้าเป็นแบบนั้ันก็ไม่น่าจะมีปัญหาเหมือนกันครับ
@ คุณ Gamo ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ บรรยากาศผ่อนคลายยย  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2012, 21:47:57 โดย ChoCcoYen »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 22:31:41 »
คิดเหมือนกันว่าจะแตกอีก 2 ปีข้างหน้ากะจะหาซื้อมือสองราคาถูกซักคันแล้วช้อนซื้อหุ้นถูกๆคิดอย่างนี้ตั้งแต่ 1200 จุดล่ะจนตอนนี้ 1350 ฟองไม่แตกซักกะที
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 22:34:30 »
คงไม่มั้งครับ  เพราะไฟแนนซ์ก็กลัวเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน  ดังนั้นผู้บริหารน่าจะมีนโยบายเข้มงวดการปล่อยกู้มากขึ้น

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 22:59:23 »
ปีหน้าไม่มีปัญหาครับ รถคันเเรกจะส่งรถครบก็กลางปี57 จะเกิดอะไรขึ้นก็59-60 ครับ แต่ถ้านโยบายเพิ่มค่าจ้าง ป. ตรี กับรายได้ขั้นต่ำทำสำเร็จ ก็ยาวครับ หนี้เสียก็เกิดน้อยครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 23:12:18 »
เห็นด้วยกับคุณ Gamo ครับ

นโยบายรถคันแรกไม่น่าส่งผลอะไรกับเศรษฐกิจโดยรวม

และเชื่อว่าหลายๆคนที่ใช้สิทธิ์รถคันแรก คือ พวกคนมีตังค์

มีรถอยู่แล้ว แต่อยากซื้ออีกคัน เพราะไม่อยากเสียสิทธิ์ แล้วติดชื่อญาติพี่น้องเอา

ส่วนที่ผ่อนไม่ไหว ก็คงมีเยอะ แต่สุดท้ายถ้าผ่อนไม่ไหว ก็แค่โดน finance ยึดรถ

หรือขายดาวน์ต่อคนอื่น แล้วเอาเงินที่ได้มาจ่ายคืนภาษีให้รัฐ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 23:38:00 »
ตามความเข้าใจของผมนะครับ เคสที่เราจะเห็นกันบ่อยในอนาคตน่าจะประมาณนี้ครับ

สมมติว่าผมซื้อ Swift ในราคา 500,000 บาท โดยได้คืนภาษี 70,000 บาท

ผมดาวน์ 20% คือ 100,000 บาท

ยอดจัดเหลือ 400,000 บาท

สมมติว่าผ่อน 4 ปี ตกปีละ 100,000 รวมดอกเบี้ยไป ก็ประมาณเดือนละ 9,000 บาท

ถ้าผมผ่อนครบ 1 ปี ผมก็ได้เงินภาษีคืน 70,000 บาท

สมมติถ้าตรงนี้ผมผ่อนไม่ไหวแล้ว  ผมก็คืนเงิน 70,000 ที่ได้ ให้รัฐไป

แล้วตัวรถซึ่งดาวน์ไป 100,000  และ ผ่อนไปแล้ว 1 ปี ก็อีกประมาณแสน

ยังเหลือยอดผ่อนอีก 3 ปี ประมาณ 3 แสนนิดๆ

ณ ตอนนี้ รถไม่ติดเงื่อนไขรถคันแรกแล้ว เพราะคืนภาษีให้รัฐแล้ว

ดังนั้นสามารถซื้อ-ขาย และโอนได้ไม่ต้องรอ 5 ปี

ราคาตลาดรถคันนี้ อาจจะลงจากป้ายแดงซัก 15%-20% คือ เหลือ 4 แสนนิดๆ เพราะรถแค่ปีเดียว

ผมน่าจะยังพอขายดาวน์รถคันนี้ได้

โดยอาจจะขายดาวน์ซัก 80,000-100,000 แล้ว คนซื้อต่อ มาผ่อนต่อเดือนละ 9,000 บาท 3 ปี   

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 02:19:04 »
นโยบายรถยนต์คันแรก เรียกว่าเป็นฟองสบู่ ไม่ได้ครับ

การเกิดฟองสบู่ทางเศรษฐกิจ คือการที่ราคาของอะไรบางอย่างสูงเกินกว่ามูลค่าของมันไปมากๆ โดยเฉพาะถ้าการบิดเบือนของราคาเกิดมาจากการเก็งกำไร เช่นฟองสบู่อสังหา เกิดจากการที่คนเข้าไปซื้ออสังหาเพื่อการเก็งกำไร แล้วมาขายต่อให้คนเอาไปเก็งกำไรต่อไปเรื่อยๆ จนในที่สุดราคามันถูกปั่นให้ไปสูงมากๆ เหมือนภาวะฟองสบู่ในอ่างที่โตขึ้นเรื่อย จนมันแตกลง ทำให้ราคาของสิ่งนั้นตกลงไปมากๆ ในเวลาสั้นๆ ภาวะนี้จะยิ่งเป็นอันตราย ถ้าเงินที่ใช้เข้ามาซื้อ เป็นเงินกู้ เพราะจะเกิดภาวะที่ไม่สามารถชำระคืนเงินได้ ทำให้ระบบทางการเงินล่ม

รถคันแรก อย่างมากก็จะทำให้เกิด NPL ขึ้น ถ้าดูในระบบจริงๆ สัดส่วนเงินที่ปล่อยกู้รถคันแรก ถือว่าสัดส่วนยังน้อยอยู่ ต่อให้คนเบี้ยวส่งรถค่างวดรถ สัก 50% ของโครงการก็ยากที่จะทำให้ ระบบทางการเงินของไทยล่มลงได้ครับ

ปัญหาถ้าจะเกิด น่าจะเกิดจากสาเหตุอื่นมากกว่า โครงการรถคันแรกอาจจะส่งผลกระทบแต่เพียงน้อยครับ  ;)
เห็นด้วยครับ

จริงๆประเทศไทย เศรษฐกิจ ถือว่าแข็งแกร่งเลยล่ะครับ เทียบกับประเทศอื่นๆในอาเซียน

ไม่งั้นเขาไม่ลดภาษีเงินได้ลงหรอกครับ   ส่วนตลาดหุ้นตอนนี้เห็นแล้วรู้สึกเสียดาย ที่ไม่มีตังซื้อ T^T

ออฟไลน์ Gamo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 05:38:03 »
เมื่อกี้เพื่อนจากภาคใต้โทรมาถามว่า ....คิดว่าเศรษฐกิจปีหน้าเป็นไงบ้าง???  เหตุเพราะว่าพี่แกเป็นข้าราชการแล้วจะกู้เงินเพิ่ม+เงินส่วนตัว จะซื้อที่เก็บไว้กะว่าจะเอาไว้ลงทุนอสังหาริมทรัพย์(ก็หลายล้านอยู่) พอไปที่แบงค์เค้าก็ให้กู้แหละครับ แต่!! เจ้าหน้าที่ที่รู้จักกันบอกว่า "พี่จะเอาไปทำอะไร คิดดีๆก่อนนะเพราะเค้ากังวลเรื่องฟองสบู่รถยนต์คันแรกลูกเบ้อเริ่มกันอยู่มีตังค์ก็เก็บไว้กับตัวซักพักรอดูท่าทีไปก่อน มีเพื่อนเหนือ ใต้ ออก ตก ก็เช็คสถานการณ์โดยรวมก่อนนะ" มันเลยยิ่งคิดหนักโทรไปหาเพื่อนหลายๆที่เพื่อหาข้อมูลจริงๆ  คงเห็นเราทำงานสังกัดแบงค์(แต่ไม่เกี่ยวกับการเงินเล๊ยย) เลยโทรมาถามทำซะเราจิตตกไปด้วยเลย  :-\  จะว่าไปของเราเองก็เริ่มรัดเข็มขัดด้วยการไม่ต่อสัญญา outsource แล้วเกลี่ยงานให้พนักงานประจำ , จะรับคนใหม่หรือของบอะไรตอนนี้ก็ต้องมีคนของแบงค์ใหญ่มาร่วมสัมภาษณ์และเคาะงบด้วยแระ  :o  

คุณคิดว่าสภาณการณ์ของเราปี 2013 ยังเป็นยังไงกันบ้างครับ นึกแล้วก็เครียด อย่าดราม่ากันเลยเน๊อะแค่แลกเปลี่ยนความเห็นกันก็พอ   ;D

จริงๆ อยากจะแนะนำว่า อย่าไปสนใจตัวมหภาคให้มากเลยครับ ปัจจัยที่มีผลกระทบมีเยอะแยะ เช่น Fiscal Cliff นี่เอาจริงๆ ถ้าเกิดขึ้นอาจจะร้ายแรงกว่า รถคันแรกมากมายนัก ทั้งที่จริงๆ แล้วไม่ได้เกิดที่เมืองไทยด้วยซ้ำ ให้สนใจเศรษฐกิจจุลภาคดีกว่าครับ

มองใกล้ๆ ตัว มองตัวเราเป็นหลัก แม้แต่ตอนปี 40 ช่วงต้มยำกุ้ง ไทยโดนหนักๆ ยังมีคนไทยที่สบายๆ เลย เวลามันแย่ ก็ไม่ได้แย่ไปหมด จะถามว่าปีหน้าเศรษฐกิจเป็นยังไง ก็ขึ้นอยู่กับว่าถามใครอีก บางคนก็ดี บางคนก็ร้าย บางที่ก็รัดเข็มขัดไม่จ้างงาน แต่บางที่นั่งหาคนงานก็ยังหาไม่ได้สักที

ดีที่สุดคือรู้ตัวเราครับ มีความมั่นคงในชีวิตพอ ก็ไม่ต้องห่วงอะไร แต่ส่วนใหญ่ที่เจอ ถ้าต้องมาถามหาความมั่นใจ แสดงว่าหลักประกันในชีวิตอาจจะยังไม่ดีพอครับ

ไม่ว่าอะไรจะเป็นยังไงปีหน้า ให้เชื่อว่า ไม่มีอะไรดีไปได้ตลอด และไม่มีอะไรร้ายถาวรครับ ถ้าผ่านวงจรเศรษฐกิจมาช่วงนึง ก็จะรู้ว่าทุกอย่างมีขึ้นมีลงครับ 

อ้อ อีกอย่างครับ ถ้ามีใครฟันธงได้แน่ๆ ว่าอะไรเป็นอะไร ป่านนี้คนนั้นคงรวยมหาศาลไปแล้วหล่ะครับ ยังไงก็ฟังหูไว้หูนะครับ

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 20:01:18 »
ผมมองว่า คนยอมให้ยึดรถ เพราะผ่อนไม่ไหว มีแน่ แต่ผมไม่กังวลตรงนี้มาก
ที่ผมกังวล คือ มันทำให้ภาคธุรกิจอื่นตกลง เพราะคนมีภาระใช้จ่ายต่อเดือนเพิ่มขึ้น
ไม่ใช่แค่ผ่อนแล้วจบ ไหนจะค่าน้ำมัน ค่าดูแลรักษา พวกนี้มันตามมาแน่อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้สำหรับคนใช้รถส่วนตัว
นี่ยังไม่รวมว่า ปีหน้าค่าใช้จ่ายอย่างค่ากิน ค่ายา ค่าที่อยู่จะเพิ่มขึ้นอีกนะ

คนที่ทำงานในเมืองที่มีเงินเดือนต่ำกว่า 30,000 แล้วยังต้องมีภาระค่าเช่าบ้านอยู่
ปีหน้าหืดขึ้นคอแน่ถ้ามีรถใหม่เปนภาระ

ปีหน้า ธุรกิจอื่นจะกระทบแน่ครับ เริ่มจากของฟุ่มเฟื่อยก่อน จะมาก่อนเลย

ออฟไลน์ BG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 22:01:35 »
ฟองสบู่เนี่ย เวลาที่คนยิ่งกลัว มันยิ่งไม่แตกครับ ถ้าจะแย่ อย่างมากก็แค่ชะลอตัว ซึมๆ

มันจะแตกก็ต่อเมื่อยามที่ทุกคนมั่นใจแบบสุดๆ พร้อมๆ กัน และไม่ได้ระแวดระวังตัว

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 00:02:30 »
นึกว่ามันจะกระทบเป็นทอดๆซะอีก - -" เพราะเงินมันจะไม่หมุนไปในชุมชน 555+
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 12:37:50 »
รถคันแรกไม่ทำให้เกิดการเก็งกำไร จึงไม่ทำให้เกิดฟองสบู่
แต่ปัญหา NPL น่าจะมี

การเก็งกำไรที่เป็นไปได้มีแค่เก็งกำไรใบจอง แต่ไม่มากถึงขั้นฟองสบู่แน่
เพราะคิดจากเงินที่ได้ขืนหนึ่งแสน ยังไงการเก็งกำไรก็มีขัดจำกัดของมัน