ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าสัญญาเช่าซื้อพิมพ์นามสกุลเราผิด ยังสามารถยื่นลดหย่อนภาษีได้ไหมครับ  (อ่าน 2738 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
ใช้ไฟแนนซ์ของธนาคารไทยพาณิชย์ เอกสารเพิ่งส่งมาเช้าวันนี้(24/12/55) แล้วทางธนาคารพิมพ์นามสกุลมาผิด โทรไปถามธนาคารแล้ว ธนาคารตอบว่าให้ยื่นๆไปก่อนเพราะเลขบัตรประชาชนตรงกัน ถ้าจะเปลี่ยนสระที่ผิดแค่ตัวเดียว คงไม่ทันภายในปีนี้ (อืมมม...ช่างมีความรับผิดชอบจริงๆ เอกสารขอไป2เดือนที่แล้วเพิ่งส่งมาให้แล้วยังพิมพ์ผิดอีก >:( ) เราจะยังสามารถไปยื่นลดหย่อนภาษีได้อยู่ไหมครับ :-\
Test ..

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
จริงๆแล้วไฟแน๊นซ์ก็ควรจะแก้ไขเอกสารให้ถูกเพราะเป็นเอกสารยื่นราชการ เดี่ยวมีปัญหาภาพหลัง เงินแสนสูญ อดหมดกัน  :(

จขกท.ลองโทรปรึกษาจนท.กรมสรพพสามิตดูครับ เผื่ออาจจะตรงกับที่ไฟแน๊นซ์กล่าวอ้างก็ได้ อีกอย่างจะได้สบายใจด้วย

จริงๆแล้วไฟแน๊นซ์ก็ควรจะแก้ไขเอกสารให้ถูกเพราะเป็นเอกสารยื่นราชการ เดี่ยวมีปัญหาภาพหลัง เงินแสนสูญ อดหมดกัน  :(

จขกท.ลองโทรปรึกษาจนท.กรมสรพพสามิตดูครับ เผื่ออาจจะตรงกับที่ไฟแน๊นซ์กล่าวอ้างก็ได้ อีกอย่างจะได้สบายใจด้วย

ขอบคุณครับ  :)
Test ..

ล่าสุดโทรไปถามกรมสรรพสามิตแล้วครับ ได้คำตอบคือ ไม่สามารถทำเรื่องได้จนกว่าจะแก้ชื่อให้ถูกต้องเรียบร้อยเสียก่อน  เลยโทรไปหาธนาคารเจ้าปัญหา ก็ได้คำตอบว่าจะส่งเรื่องแก้ไขชื่อให้(แต่ไม่รู้จะแก้ไขเสร็จเมื่อไหร่)  เห้อออ แย่ครับ รอเอกสารมา2เดือน จนท.ธนาคารพิมพ์ชื่อผิดซะงั้น ปัญหามาตกที่ลูกค้าอีก :-\
Test ..

ออฟไลน์ peterpat

ถ้ายื่นไม่ทัน ฟ้องธนาคารเลยครับ

วันนี้ได้คำตอบหลากหลายจากพนักงานธนาคารมากครับ ทั้งบอกว่า ยื่นๆไปเหอะเลขบัตรมันเหมือนกันใช้ได้ไม่เป็นไร, สระ"อิ" กับ "ไม้หันอากาศ" เขียนคล้ายกัน ออกเสียงคล้ายกันคงไม่เป็นไร, เปลี่ยนชื่อมันใช้เวลานาน ยังไงไม่ทันแน่นอน ...... วันนี้เป็นวันแรกที่มีความคิดอิจฉาคนรวยๆ ไม่ได้อิจฉาเพราะเขามีเงิน แต่อิจฉาที่เขาไม่ต้องมาติดต่อผ่านพนักงานที่มีความรับผิดชอบต่ำเตี้ยเลี่ยดินขนาดนี้ คงเป็นรถคันแรก และคันสุดท้ายของวงศ์ตระกูลผมที่จะใช้บริการไฟแนนซ์จากธนาคารนี้ และถ้าเลือกได้ตั้งแต่แรกคงขอเลือกธนชาติดีกว่า :-X
Test ..

ออฟไลน์ MandM

• Jr. Member
  • **
ในทางราชการ เรื่องเอกสารสำคัญมากครับผิดไม่ได้เลยแม้แต่นิดเดียว ถ้าชื่อผิดเขาจะถือว่าเป็นคนละคนเลยครับ