ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเพื่อนสมาชิกกรณีปัญหารถคันแรก  (อ่าน 4302 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rhythm

• Newbie
  • *
ผมอยากจะขอคำปรึกษากับเพื่อนในเวปนี้เกี่ยวกับกรณีรถคันแรกว่าทางผมควรทำอย่างไรดีครับ

เนื่องจากทางญาติได้ซื้อรถมิตซูบิชิมิราจไว้ตั้งแต่เดือนสิงหา55  (หมายถึงได้รับรถแล้วตั้งแต่เดือนสิงหา)  แต่จนถึงตอนนี้ยังไม่ได้รับเอกสารเล่มทะเบียนเพื่อนำไปใช้ยื่นสิทธิ์รถคันแรกเลย  ปัญหาคือใกล้หมดเขตยื่นสิทธิ์ในวันที่31 ธันวาคม 2555 แล้วด้วย ถ้ายื่นไม่ทันก็จะเสียสิทธิ์คืนภาษีไปทันที

ทางญาติได้โทรสอบถามกับทางเซลตลอดแต่เซลก็ไม่รับผิดชอบอ้างหน้าตาเฉยว่าไม่ไช่ความผิดของเขา
ได้ร้องเรียนปัญหาไปถึงผู้จัดการศูนย์ซึ่งรับปากว่าจะได้เอกสารแต่จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้

และถ้าเอกสารไม่ครบทางกรมสรรพสามิตรจะไม่รับทำให้เด็ดขาด

ปัญหานี้ทางผมควรจะแก้ปัญหายังไงดีครับ

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
Re: ขอปรึกษาเพื่อนสมาชิกกรณีปัญหารถคันแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 22:15:34 »
 อย่างนี้ครับ...ตอนนี้ใช้แค่ป้ายแดงหรือเอกสารอะไรก็ตามที่ได้มาเช่น ป้ายแดง , เอกสารรับรถ , เอกสารไฟแนนซ์ ต่างๆเอาไปยื่นก่อนครับ
ส่วนพอเล่มจริงมาค่อยไปยื่นเพิ่มเติมครับไม่มีปัญหาเพื่อนผมซื้อมาตอนนี้ยังป้ายแดงอยู่ไปทำมาเรียบร้อยแล้วครับมาีแค่ไหนเอาแค่นั้นก่อนครับ
ให้สรรพสามิตทราบว่าคุณมาใช้สิทธิ์แล้วก็พอครับ... ;) ;)

แต่ตอนนี้คนเยอะมากกกกกกกกกกกกรับบัตรคิวตั้งแต่ 6 โมงเช้าครับในหลายๆที่น่าเห็นใจครับ ;) ;) ;)

• Newbie
  • *
Re: ขอปรึกษาเพื่อนสมาชิกกรณีปัญหารถคันแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 22:29:05 »
แต่เท่าที่ลองเช็คกับทางกรมสรรพสามิตรดูว่าต้องมีเอกสารครบถึงจะดำเนินการให้เท่านั้น  ไม่ทราบว่ากรณีของเพื่อนคุณburatrad นั้นสามารถยื่นเอกสารเพิ่มเติมภายหลังได้ไช่หรือไม่ครับ
ตอนนี้เอกสารที่ต้องการก็แค่เอกสารจดทะเบียนอย่างเดียวครับซึ่งรอมา4เดือนแล้ว ยิ่งพอเจอเซลบอกไม่ไช่หน้าที่ก็รู้สึกว่าแย่มากๆแล้วครับ ถ้ายื่นเอกสารไม่ทันนี่ไม่ทราบว่าจะไปเรียกร้องกับใครได้บ้าง

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 22:39:42 »
 ใช่ครับทุกวันนี้ยังป้ายแดงอยู่เลยครับยื่นได้แน่นอนครับแล้วค่อยเพิ่มเติมทีหลังไม่อย่างนั้นคนที่เพิ่งจองกันในมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา
ก็อดหมดสิครับพวกนั้นใช้แค่ใบจองกับทะเบียนบ้าน บัตรประชาชนก่อน ก็ได้แล้วครับ confirm ( มีเพื่อนเป็นเจ้าของโชว์รูมรถครับข้อมูลแน่นมาก ) :D :D :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 22:51:30 »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบพรุ่งนี้ผมจะลองคุยกับทางสรรพสามิตรอีกทีครับ แล้วจะมาอัพเดทให้ทราบกันอีกทีครับ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 23:30:51 »
เท่าที่ผมทราบมา ต้องยื่นภายใน 90 วันหลังรับรถนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 23:45:53 »
อ่านกระทู้นี้เลยคร้าบผม
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,27049.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 23:48:36 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 09:36:30 »
กรณี จขกท ต้องจัดการให้ได้เล่มทะเบียนภายในปีนี้ แล้วรีบยื่นครับ (ควรจะเร่งเซลล์ หรือใครที่รับผิดชอบให้ได้เล่มมาภายในสัปดาห์นี้ เผื่อเหลือเผื่อขาด)

กรณียื่นจองสิทธิ์ มีเพียงแค่ว่า จองแล้วยังไม่ได้รับรถ
หรือ รับรถมาแล้วแต่ยังไม่ได้เล่มทะเบียน ต้องยื่นเพิ่มเติมภายใน 90 วันหลังรับรถ
ซึ่ง จขกท น่าจะเลย 90 วันแล้วครับ

รีบเลยครับ มีเวลาถึง เที่ยงคืน 31 ธค. เค้าเปิดรับเรื่องให้เป็นพิเศษ 29-31 ธค

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:03:18 »
ของผมก็เหมือนกัน สรรพสามิตบอกให้ยื่นเอกสารตัวอื่นก่อน จากนั้นเล่มทะเบียนค่อยตามไปทีหลัง ภายใน 90 วันหลังจากรับรถ ของผมเอกสารขาดแค่เล่มทะเบียนก็ไปยื่นก่อน แล้วมีเวลาถึง 27 ม.ค. (ตามที่จนท.บอก) ได้ทะเบียนแล้วก็ไปยื่น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 19:25:39 »
วันนี้ล่าสุดทางญาติต้องเข้าไปร้องเรียนที่สนงญของมิตซูบิชิที่หัวหมากครับ ถึงช่วยเร่งทำเรื่องเอกสารจดทะเบียนให้เสร็จภายในวันนี้เลยครับพอได้เสร็จแล้ว แล้วทางญาติก็ไปยื่นเรื่องที่กรมสรรสามิตรทันทีเลย

ญาติบอกเข็ดแล้วกับทางมิตซูแต่ยังไงก็ต้องขอบคุณสนงญที่ช่วยเร่งทำเรื่องจนเสร็จไม่อย่างนั้นยื่นไม่ทันแน่ๆครับ เพราะรอมากว่า4เดือนแล้ว
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเสนอทางแก้ปัญหาครับ

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 21:27:45 »
เคยมีเพื่อนบอกว่าถ้าเป็นทะเบียนที่ทางตัวแทนแถมให้จะดำเนินการช้ามาก ถ้าไม่ติดตามก็ปล่อยให้เลยตามเลย เหมือนของผม เขาบอกว่าถูกตีคืนจากขนส่วงเพราะไฟแนนซ์ทำเอกสารไม่ถูกต้อง ต้องส่งเรื่องไปใหม่ เขาบอกว่าส่งเรื่องไปวันที่ 1 ธค.55 ผมไปทวงที่ตัวแทนจำหน่ายวันที่  8 ยังไม่ได้เรื่องราวอะไรเลย จนต้องฟ้องร้อง ขู่เอา เขาจึงตามเรื่องให้ อีก 3 วันก็ได้มา อันที่จริง ทางขนส่งเขาจดทะเบียนให้เมื่อวันที่ 4 ธค.แล้ว ไม่รู้ว่าเขางานระบบไหนถึงได้ส่งทะเบียนให้ผู้ซื้อช้ามาก

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 20:09:08 »
ยินดีด้วยครับ คุณ Rhythm  ที่ได้เล่มทะเบียนยื่นทัน
หมดห่วงไปเรื่องนึงละ ที่เหลือก็รอลุ้นอีก 1ปี เงินจะเข้ามั้ย