ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ใช้หรือผู้ที่เคยทดสอบ Lancer EX  (อ่าน 4435 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
คือส่วนตัวชอบ Mitsu มาก สนใจ Lancer EX อยู่
ที่บ้านใช้ Triton และเพิ่งออก Mirage มา
แต่ติดใจตรงพวงมาลัย
โดยลักษณะการเซ็ตพวงมาลัยของ Mitsu จะเซ็ตให้คืนพวงมาลัยไม่สุด
เลยอยากสอบถามว่า EX มีการเซ็ตแบบนี้หรือไม่
ชอบพวงมาลัยแบบ civic fd ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2012, 07:00:45 โดย deaw8329 »

ออฟไลน์ Newhang

Re: สอบถามผู้ใช้หรือผู้ที่เคยทดสอบ Lancer EX
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 17:45:41 »
ปกติ mitsu จะเซ็ตให้มีระยะฟรีเยอะไปสักหน่อย
สำหรับ ex ผมเคยลองขับ แต่ตอนนั้นไม่ได้รู้สึกจับอาการตรงนี้เท่าไหร่ ถือว่าขับง่ายดีครับ ส่วนถ้าต้องการรู้จริงๆแนะนำให้ลองขับดูครับ
ตอนนี้รถ c segment มีตัวเลือกที่น่าลองมากครับ ex  fb  focus mazda3 ผมว่ารถพวกนี้น่าลองขับทั้งนั้นเลย ถ้าชอบพวงมาลัยไวๆคงต้องลอง fb ครับ

ออฟไลน์ 6162002

Re: สอบถามผู้ใช้หรือผู้ที่เคยทดสอบ Lancer EX
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 17:52:17 »
EX พวงมาลัยไวกว่าไทรทันพอสมควรนะครับ   
ไทรทันนี่แบบว่า เข้าสลาลม ถ้าวิ่งเร็วหมุนพวงมาลัยไม่ทัน ถือว่าต้องวิ่งช้ากว่าคันอื่นเยอะมาก  ขณะที่ EX ทดสอบด่านเดียวกัน (Motor Show 2012) ผมว่ากำลังดีครับ
คือไม่ไวเกินไป  สมดุลดีแล้ว คือผมว่าพวงมาลัยกับช่วงล่างมันบาลานซ์กันน่ะครับ

(อย่างมาสด้า 2  ไวมากจนกลายเป็น พวงมาลัยน่ะหมุนทัน แต่ช่วงล่างรับไม่ไหวแทน กลายเป็นว่า ออกจะไวไปนิด   ส่วน Ranger นี่ผมชอบสุดเลย >_<)

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 18:48:30 »
พวงมลัยเป็นสิ่งที่ผมชอบมากครับใน EX มันดีกว่ารถหลายๆรุ่น ทั้งแม่นทั้งนิ่ง คือสามารถปล่อยได้ ไม่ต้องประคองตลอดแบบรถเล็ก เวลาขับทางไกลแล้วไม่เมื่อยไม่เครียดดีครับ

EX พวงมลัยดีกว่า ทั้ง Trition และ Mirage แน่นอนและรุ่นอื่นๆอีกมากครับ

ของผมรุ่น 1.8 นะครับกำลังดีในเมือง-นอกเมือง  ส่วนรุ่น 2.0 จะหนักกว่าหน่อยเนื่องจากหน้ายางกว้างกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2012, 18:51:42 โดย patzahut »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 19:12:25 »
เรื่องพวงมาลัย มันแล้วแต่คนชอบครับ

สำหรับผม ผมว่ามิตซูทุกรุ่น เซตพวงมาลัยแนวๆรถยุโรปรุ่นเก่าๆ
หนัก แน่น ระยะฟรีเยอะ มั่นคง มั่นใจ

แต่ส่วนตัวผม ผมชอบการเซตพวงมาลัยแบบซีวิคหรือซิตี้มากกว่า
มันเปลี่ยนเลน มุด โยก สนุกกว่า แต่ขับเร็วๆเกิน 120 ขึ้นไป มันน่าจะหนักกว่านี้หน่อย
ถ้าจะขับมิตซู ไปลองดูก่อนครับ แล้วจะติดใจ ไม่ใช่แค่พวงมาลัย แต่ช่วงล่างก็เลิศ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 21:14:36 »
ขับ EX 2.0 มา 2 ปี ครับ เรื่องพวงมาลัยนี่เบาจริง ระยะฟรีมีบ้างเล็กน้อย และพวงมาลัยน่าจะตึงมือกว่านี้  แต่ถึงยังไง BALANCE ของ EX ทั้งคันถือว่าสุดยอดแล้วครับ ถ้าใครชอบขับแนวบู๊ๆ ยัดโค้ง ได้ทั้ง แคบ และกว้าง ไม่ผิดหวังแน่นอน หลุดยาก แต่หลุดแล้วแก้ได้ง่ายมาก (ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ของผู้ขับแต่ละท่านด้วยครับ)

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 07:01:55 »
แล้วพวงมาลัยมันคืนตรงสุดมั้ยครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 11:55:02 »
พวงมาลัยคืนไม่ตรงสุดครับ  ระยะประมาณ 20 องศา ให้จับตรงเอาเอง   สังเกตุได้ง่ายตอนกลับรถ 
แต่ถ้าตอนเลี้ยวยาวๆจะดีมากๆครับ  เพราะพวงมาลัยไม่คืนตรงง่ายๆ  ทำให้ไม่ต้องเกร็ง  2 นิ้วจับคาไว้ก็ทิ้งโค้งยาวๆสบายๆ
คุณแม่ผมยังขำรถคันอื่นอยู่เรื่อยๆเลยเวลาทิ้งโค้งยาวๆเค้าจะส่ายไปส่ายมาเป็นงู  เพราะพวงมาลัยมันดีดกลับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 12:54:14 »
ขับ EX 2.0 มา 2 ปี ครับ เรื่องพวงมาลัยนี่เบาจริง ระยะฟรีมีบ้างเล็กน้อย และพวงมาลัยน่าจะตึงมือกว่านี้  แต่ถึงยังไง BALANCE ของ EX ทั้งคันถือว่าสุดยอดแล้วครับ ถ้าใครชอบขับแนวบู๊ๆ ยัดโค้ง ได้ทั้ง แคบ และกว้าง ไม่ผิดหวังแน่นอน หลุดยาก แต่หลุดแล้วแก้ได้ง่ายมาก (ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ของผู้ขับแต่ละท่านด้วยครับ)

เป็นท่านแรกที่บอก พวงมลัย EX 2.0 เบา  แสดงว่าใช้รถพวงมลัยหนักๆมาตลอดแน่นเลยและแน่นอน ถ้าไปขับ Vios, City, Mirage ไม่ต้องสืบ

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 15:09:18 »
พวง EX หนักกว่า Slyphy 2.5 เท่า หนักกว่า All New max ของเพื่อนผมอีก.....ให้ความรู้ ดี่ Triton...  ครับ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 15:55:32 »

เป็นท่านแรกที่บอก พวงมลัย EX 2.0 เบา  แสดงว่าใช้รถพวงมลัยหนักๆมาตลอดแน่นเลยและแน่นอน ถ้าไปขับ Vios, City, Mirage ไม่ต้องสืบ

จริงครับ ผมก็คิดว่า มันไม่ได้เบาเท่าไหร่เลยนะ เมื่อก่อนขับ hyundai coupe พวงมาลัยหนักนรก ตอนไปทริป lancer EX ก็ขับรถไปแล้วสลับไปขับ ก็ไม่เห็นรู้สึกว่า

มันเบาตรงไหน รู้สึกตึงมือกำลังดีมากกว่า ส่วน Jazz ของพี่สาวอย่าให้พูดเลย เอานิ้วเกี่ยวก็หมุนได้ แต่จริงๆแล้ว

เบาไม่ได้หมายความว่าห่วยนะครับ มันขึ้นกับคนชอบมากกว่า ถ้ามันยังนิ่งสนิท ได้ จะให้มันหนักมือ ไปทำไมนักล่ะครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ auto46

• Jr. Member
  • **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 19:34:24 »
พวงมาลัยนี่

ตอนแรกที่ขับรุ้สึกว่ามันหนักกว่าปกติ

แต่ตอนนี้รุ้สึกชิน จนรุ้สึกว่ามันเบาซะแล้ว

๕๕๕

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 20:22:58 »
 ;D ;D ;D..................ทดสอบขับดูแล้ว  น้องๆรถยุโรปล่ะครับ  ขับสนุกทุกสภาพถนน  ไม่ติอะไรครับ  ::)

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 08:26:30 »
งงเรื่องการคืนตัวไม่สุด แต่จากที่ขับมา เวลายูเทิร์นมันก็คืนตัวพอดีนะครับ กลับรถง่ายดี วงเลี้ยวแคบดี (แคบที่สุดในกลุ่มแล้วมั้งครับ)
หรือผมไม่ได้สังเกต แต่ชอบพวงมาลัยแบบนี้มากๆครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 12:02:47 »

ใช่แล้วครับท่าน เคยไปขับ vios ของเพื่อนแล้ว ต้องรีบจอดแล้วให้เพื่อนมันขับต่อเลยครับ มันแบบว่า เบาๆแปลกๆๆ ขับแล้วจับอาการของรถไม่ได้อ่ะครับ