ผู้เขียน หัวข้อ: อนาคตราคา GAs LPG เป็นอย่างไร  (อ่าน 9392 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
อนาคตราคา GAs LPG เป็นอย่างไร
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 20:04:29 »
อนาคตราคา GAs LPG เป็นอย่างไร รถทุกคันในบ้านติด GAS เกือบหมดเพราะวิ่งไกลบ่อยมาก  ราคาในอนาคตจะขึ้นไปที่เท่าไหร

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
Re: อนาคตราคา GAs LPG เป็นอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 20:18:57 »
ขึ้นแน่ๆครับ แต่เชื่อได้ว่ายังถูกกว่าน้ำมันเบนซินแน่ครับ

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
Re: อนาคตราคา GAs LPG เป็นอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 20:21:23 »
ตอนนี้,,, ในภาคขนส่ง, ถ้ารัฐเลิกอุ้ม ราคาจะอยู่ที่ สิบปลายๆ / ลิตร เหมือนภาคอุตสาหกรรมคับ
....แต่อีกหน่อย,,, ถ้าลอยตัวทั้งระบบ ว่ากันว่า ราคาจะอยู่ประมาณ 50-60% ของน้ำมันเบนซิล

จาก,,, เด็กปั๊ม  ;D

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 21:59:01 »
ขึ้นแน่ๆ ครับ แต่จะทยอยขึ้น ถ้าขึ้นไปเยอะ คนบ่นเยอะก็จะคงราคาไว้ เหมือนต้นปีที่ผ่านมา

คือ ขึ้นไป 2 เดือน (ครั้งละ 60 สต.) คนบ่นเยอะ ชะลอการขึ้นราคา ไป 2 เดือน

คนเลิกบ่น ก็ขึ้นราคาไปอีก 3 เดือน คนบ่นอีก เลยชะลอไปอีก วงจรจริงๆ

แต่ยังไงก็แล้วแต่

ราคาจะสูงสุดจะอยู่ที่ 31 บาทต่อกิโลกรัม คิดเป็นต่อลิตรเท่ากับ 31x0.55 คือลิตรละ 17.05 บาท

ถึงจะแพงที่สุด แต่ก็ยังถูกกว่าน้ำมันเบนซิน 91 ที่ราคาปัจจุบัน 43.71 บาทต่อลิตร

เท่ากับ LPG ถูกกว่า 43.75/17.05 = 2.57 เท่า ครับ

ถึงปีหน้าน้ำมันจะขึ้นไปอีกกี่บาท ใครจะไปรู้

ถ้าวิ่งเยอะ เงินเราเติมน้ำมันทั้้งนั้นครับ จะใช้พลังงานผิดประเภทหรืออะไรแล้วแต่จะสรรหามาว่า

มันไม่มีกฏครับ

จะใช้พลังงานอะไร รัฐก็เก็บภาษีทั้งนั้นแหละ

ถ้าเราใจถึง ดูแลรถดี หมั่นเช็ครถบ่อยๆ LPG ยาวๆ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 22:15:20 »
น่าจะขึ้นเรื่อยๆ

แต่ไม่ถี่เหมือนน้ำมันแหละครับ

และยังไงก็ถูกกว่าน้ำมัน

ออฟไลน์ xex

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 23:01:48 »
07 ธันวาคม 2555
นายพงษ์ศักดิ์ รักตพงศ์ไพศาล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน มีแผน(...?) จะทยอยปรับขึ้นราคาก๊าซLPG ภาคครัวเรือน และขนส่งให้เป็นราคาเดียวกันในปี 56 โดยจะทยอยปรับขึ้นอีกเดือนละ 50 สตางค์/กิโลกรัม  เป็นเวลา 12 เดือน  รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 6.69 บาท
สำหรับ LPG ภาคครัวเรือน ราคาสุดท้ายจะอยู่ที่ประมาณ 24.82 บาท/กิโลกรัม  แก๊สหุงต้มถังนึงตกแล้วขึ้นมาอีกเกือบร้อย  ถ้าเป็นรถยนต์ก็คือจ่ายเพิ่มอีกสองร้อยอัพ  ใกล้แตะเท่ากับราคาน้ำมันแทบไม่ต่างกันแล้ว  โดยรวมคือ ที่รัฐอยากขึ้นคือ ไม่ได้ปรับขึ้นมานานแล้ว และคอยย้ำว่า ภาคขนส่งชั่วร้ายใช้เยอะเอาเปรียบ ย้ำ ๆ  ๆ  คำนี้ทุกวัน  โถ  ก้อคนไทยฉลาดจะตาย   แต่ผมจะบอกไว้เลยว่า   จับตาดูคนแอ๊บแบ๊วให้ดี  คน ๆ นี้ชื่อ  NGV  แอ๊บไม่อยากขึ้นแต่ในใจนั้นอยากจะหยั่งถึง
ส่วน NGV นั้น ยืนยันว่าจะยังไม่มีการปรับขึ้นราคาจนกว่าบริษัท ปตท.  หรือ PTT จะจัดทำแผนสร้างสถานีบริการ NGV ให้เพียงพอกับความต้องการก่อน(รถติดNGVจึงขายดีไง   ตอนนี้10.50 บาท/กิโลกรัม honda cityCNGเติมเต็มถัง100นึงวิ่งได้เกือบ200กิโลเมตร)

ที่ผ่านมาล่าสุด ก็มีกลุ่มผู้ชุมนุมจากมูลนิธิเพื่อผู้บริโภค  และอื่น ๆ จำชื่อไม่ได้  มารวมตัวชุมนุมประท้วงคัดค้านการขึ้นราคาก๊าซ LPG ในปี 2556 (มากัน 20 คน  ปัดติโถ  คนไทยเนอะ..)
มีเหตุผลเพราะ  ภาคอุตสาหกรรมปิโตรเคมี ที่เป็นผู้ใช้แก๊สแอลพีจีรายใหญ่อันดับ 2 ของประเทศ ได้ใช้แก๊สเพียงกิโลกรัมละ 16.20 บาท  ถือว่าไม่แฟร์ (จี้กล่องดวงใจของกลุ่มทุนเลยนะ) และเหตุผลเรื่อง แหล่งพลังงานภายในประเทศ ที่ถูกครอบครองโดยกลุ่มทุนทางการเมือง  รายละเอียดไปหาอ่านเอาเอง  เกิดเป็นคนไทยวันนี้ต้องหูตาให้ไวไม่พอ จมูกต้องไวด้วย  ปากต้องด่ามือต้องตบด้วย ถึงจะไล่กันทัน  โลกมันก็อย่างนี้แหละ

ดังนั้น ผมคนจนคนนึงคิดยังไง   ผมคิดอย่างนี้นะ 
รัฐบาลนี้แข็งปึก 24 ล้านเสียงเอาแน่  ขึ้นราคาLPG เสร็จแล้วสั่งให้หุบปากShut up อย่าบ่นทำได้แน่นอน ใครบ่น ก็คือต้องกลายเป็นคนโง่ คนบ้า  ดังนั้นผมต้องเข้าไปพึ่งพา NGV  แห่งPTT  ถึงจะอยู่รอดในสังคมนี้ได้  แค่เนี้ยะแหละครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 23:15:46 »
LPG ขึ้น แต่ NGV เดี๋ยวก็ขึ้นครับ  และน้ำมันยังไงก็ขึ้นอีก

โดยรวมๆผมคิดว่ายังไง LPG ก็น่าใช้อยู่ครับ ขึ้นไปเต็มที่ ปลายปีหน้า คงได้เห็นราวๆ 18-19 บาท ต่อลิตร ซึ่งก็ยังถูกและวิ่งได้ไกลกว่า E85 ด้วยซ้ำ ครับ

แต่รอมันขึ้นนิดก็ดีครับ เผื่อร้านติดแก๊ส จะมีโปร อิอิ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 08:17:37 »
สรุปแล้วขึ้นทั้งหมด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 11:19:12 »
1 kg = 2 ลิตร ครับ

;)  ไม่มีทางแพงกว่าตลาดโลกแน่นอน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 12:45:12 »
ตก ลิตรละ 15-17 บาท(ลอยตัว ณ ราคาปัจจะบัน) 1.6  ลิตร =  1 กก.ครับ ...

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 15:10:02 »
 ;D ;D ;D............ตราบใดที่ยังหักเงินภาษีแก็สโซฮอล  มาช่วยอุดหนุนได้อยู่สม่ำเสมอ  LPG  ก็จะยังมีราคาถูกกว่าแก็สโซฮอล ตลอดไปครับ ::)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 16:03:56 »

;)  ไม่มีทางแพงกว่าตลาดโลกแน่นอน

ตก ลิตรละ 15-17 บาท(ลอยตัว ณ ราคาปัจจะบัน) 1.6  ลิตร =  1 กก.ครับ ...

จะได้ไม่จบ,,, ภาพตัวอย่าง ความถ่วงจำเพาะของแก๊สรถยนต์ ที่ปั๊มผมซื้อมาขาย
....ที่ความถ่วง 0.528 ,,, ถ้าคำนวนจะได้ว่า แก๊ส 1 กก. มีปริมาตร 1.89 ลิตร

จากประสบการณ์,,, แก็สที่เหมือนกับการใช้ในภาคขนส่ง ควรมีความถ่วง ต่ำกว่า 0.55 ลงมา
....ถ้าได้,,, 0.52-0.53 จะดีมาก, แต่ถ้ามากกว่า 0.56 ขึ้นไป บางคันจะมีอาการจะดับที่รอบเบาบ้าง, เหยียบไม่ขึ้นบ้าง ฯลฯ
....จากประสบการณ์,,, s280 w220, Teana j31, Grand cherokee, Camry ฯลฯ
....ปล. รถเถ้าแก่นะคับ,,, ไม่ใช่รถผม  ;D

แก๊สที่ท่าน myalexxp ,,, ยกตัวอย่าง 1 กก. = 2 ลิตร
....เป็นแก็สเบามาก,,, ความถ่วง 0.500 , เกิดมา ผมยังไม่เคยเห็น
....แต่เข้าใจว่ามี,,, ใครที่ทำงานอยู่ต้นทาง (โรงกลั่น ปตท.) คงจะเจอ
....และผมเดาว่า,,, LPG ความถ่วง 0.500 คงไม่มีขายในบ้านเรา  ;D

แก๊สที่ท่าน sukhontha ,,, ยกตัวอย่าง 1 กก. = 1.6 ลิตร
....เป็นแก๊สหนักมาก,,, ความถ่วง 0.625, เกิดมา ผมก็ยังไม่เคยเห็นเหมือนกัน
....แต่เข้าใจว่ามี,,, แต่คงใช้ประโยชน์ทางด้านอื่น ที่ไม่ใช่ภาคขนส่ง  :-\

จากประสบการณ์,,, ในการลองทอดไข่ กับแก๊สแต่ละแบบ
....ความถ่วง 0.52 ,,, ไฟสีฟ้า แรงมาก, ปรับไฟเบาสุดแล้ว แต่ไข่ยังไหม้
....ความถ่วง 0.55 ,,, ปรับไฟเบา จะเห็นไฟสีส้ม ทอดไข่กำลังดี
....ความถ่วง 0.58 ,,, ทอดไข่ได้ แต่ก้นกระทะดำ, ลองคิดถึงตอนเอาไปเผาไหม้ในกระบอกสูบดู  ???

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 17:36:42 »
ข้อมูลเยอะดีครับ เปิดหูเปิดตาดี

เรื่องการจัดการพลังงานก็อย่างที่รู้ๆ กัน
ผมเชื่อว่าเป็นรัฐบาลไหน ก็คงจัดการได้ยาก เพราะผลประโยชน์มาก

เราคุยกันเฉพาะในส่วนที่เกี่ยวกับการใช้รถเราคงจะดีนะ

อย่าไปเรื่องการเมืองเลย เพราะผมก็ว่าจริงอย่างที่หลายท่านบอกคือ พักหลังเว๊ปมันวุ่นจัง ช่วยๆกันก็ดีครับ

ออฟไลน์ saykie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 19:08:04 »
ลองดูครับ สดๆต้นเดือนธันวาคม2555
พูดถึงแก๊สและน้ำมัน

https://www.facebook.com/Goosoogong

http://www.youtube.com/watch?v=l6rCxaWVNsU&feature=youtu.be
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2012, 19:21:34 โดย saykie »

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 21:15:46 »

จะได้ไม่จบ,,, ภาพตัวอย่าง ความถ่วงจำเพาะของแก๊สรถยนต์ ที่ปั๊มผมซื้อมาขาย
....ที่ความถ่วง 0.528 ,,, ถ้าคำนวนจะได้ว่า แก๊ส 1 กก. มีปริมาตร 1.89 ลิตร

จากประสบการณ์,,, แก็สที่เหมือนกับการใช้ในภาคขนส่ง ควรมีความถ่วง ต่ำกว่า 0.55 ลงมา
....ถ้าได้,,, 0.52-0.53 จะดีมาก, แต่ถ้ามากกว่า 0.56 ขึ้นไป บางคันจะมีอาการจะดับที่รอบเบาบ้าง, เหยียบไม่ขึ้นบ้าง ฯลฯ
....จากประสบการณ์,,, s280 w220, Teana j31, Grand cherokee, Camry ฯลฯ
....ปล. รถเถ้าแก่นะคับ,,, ไม่ใช่รถผม  ;D

แก๊สที่ท่าน myalexxp ,,, ยกตัวอย่าง 1 กก. = 2 ลิตร
....เป็นแก็สเบามาก,,, ความถ่วง 0.500 , เกิดมา ผมยังไม่เคยเห็น
....แต่เข้าใจว่ามี,,, ใครที่ทำงานอยู่ต้นทาง (โรงกลั่น ปตท.) คงจะเจอ
....และผมเดาว่า,,, LPG ความถ่วง 0.500 คงไม่มีขายในบ้านเรา  ;D

แก๊สที่ท่าน sukhontha ,,, ยกตัวอย่าง 1 กก. = 1.6 ลิตร
....เป็นแก๊สหนักมาก,,, ความถ่วง 0.625, เกิดมา ผมก็ยังไม่เคยเห็นเหมือนกัน
....แต่เข้าใจว่ามี,,, แต่คงใช้ประโยชน์ทางด้านอื่น ที่ไม่ใช่ภาคขนส่ง  :-\

จากประสบการณ์,,, ในการลองทอดไข่ กับแก๊สแต่ละแบบ
....ความถ่วง 0.52 ,,, ไฟสีฟ้า แรงมาก, ปรับไฟเบาสุดแล้ว แต่ไข่ยังไหม้
....ความถ่วง 0.55 ,,, ปรับไฟเบา จะเห็นไฟสีส้ม ทอดไข่กำลังดี
....ความถ่วง 0.58 ,,, ทอดไข่ได้ แต่ก้นกระทะดำ, ลองคิดถึงตอนเอาไปเผาไหม้ในกระบอกสูบดู  ???

อั่ยย่ะ เจอของจริง เข้าแล้ว

ขอโทษละกันนะครับ เรื่องจำนวนตัวเลข ผมคิดว่า จำนวนเต็มมันน่าจะทำให้อ่านดูง่ายกว่า

ถ้าจะเอาเปะๆมันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ เพราะอัตราส่วนผสมของแต่ละโรงกลั่น

ไม่เหมือนกัน โพรเพนหรือบิวเทนในอัตราส่วนเท่าไร .... ใครรู้มั้ง ?

สรุป

ถ้าจะเอาคร่าวๆ ไม่เกิน 1.80 - 1.9 ครับ สุดๆละ  ;D ( แถมให้ 1.92 เอ้า )

ปล. แต่ทุกวันนี้.....ชอบทำให้คนเข้าใจว่าเราเติมLPGเป็นkg. แล้วเอาราคาตลาดโลกมาอ้าง
       หรือคิดอีกแง่ก้คือ แก็สมีราคาแพงกว่าเดิมเกือบ 2 เท่าตัว ถ้ามีการปรับ ราคาทำให้คนกลัวกัน

กลัวดราม่ากันจัง เวปนี้นักวิชาการเยอะโคตรๆ ผิดนิดผิดหน่อยสอนมวยซะ  :D

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 21:52:26 »
อั่ยย่ะ เจอของจริง เข้าแล้ว

ขอโทษละกันนะครับ เรื่องจำนวนตัวเลข ผมคิดว่า จำนวนเต็มมันน่าจะทำให้อ่านดูง่ายกว่า

ถ้าจะเอาเปะๆมันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ เพราะอัตราส่วนผสมของแต่ละโรงกลั่น

ไม่เหมือนกัน โพรเพนหรือบิวเทนในอัตราส่วนเท่าไร .... ใครรู้มั้ง ?

สรุป

ถ้าจะเอาคร่าวๆ ไม่เกิน 1.80 - 1.9 ครับ สุดๆละ  ;D ( แถมให้ 1.92 เอ้า )

ปล. แต่ทุกวันนี้.....ชอบทำให้คนเข้าใจว่าเราเติมLPGเป็นkg. แล้วเอาราคาตลาดโลกมาอ้าง
       หรือคิดอีกแง่ก้คือ แก็สมีราคาแพงกว่าเดิมเกือบ 2 เท่าตัว ถ้ามีการปรับ ราคาทำให้คนกลัวกัน

กลัวดราม่ากันจัง เวปนี้นักวิชาการเยอะโคตรๆ ผิดนิดผิดหน่อยสอนมวยซะ  :D

ผมเข้าใจท่านคับ,,, ว่าพูดกันด้วยเลขกลมๆ , เวลาผมคุยกะลูกค้า ผมก็บอกประมาณนี้แหละ, 1 กก. ได้ 2 ลิตร
....แต่เห็นอีกท่าน,,, มาบอกว่า 1 กก. ได้ 1.6 ลิตร ไง, ซึ่งเค้าก็ไม่ผิดหรอกคับ, แต่มันไม่ใช่ประเด็นสำคัญอะไรมากมายนักหรอก
....ผมเลย,,, เอาตัวอย่างมาให้ดู, จะได้จบ แล้วไปคุยประเด็นอื่นต่อ  ;D

อีกเรื่อง,,, เดี๋ยวเขตการค้าเสรีมา ต้องปล่อยลอยตัวทุกอย่างคับ, ไม่เว้นกระทั่ง CNG
....แต่ยังไง,,, ราคาแก๊ส ก็ไม่เกินเบนซิลหรอก, ใครใช้เยอะ ก็คุ้มเงินกว่าอยู่ดี
....แต่ว่า,,, จุดคุ้มจะอยู่ตรงไหน ก็ต้องไปบวกลบคูณหารเอาเองอีกที  :)