ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการเพิ่มความสูงรถครับ  (อ่าน 6642 ครั้ง)

ออฟไลน์ snif

• Full Member
ขอคำแนะนำการเพิ่มความสูงรถครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 23:05:33 »
สวัสดีครับทุกท่าน ผมพึ่งเป็นสมาชิกใหม่ของที่นี่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

มีเรื่องจะมาขอคำแนะนำเพื่อนๆครับ พอดีผมออกรถ Toyota Prius MC แล้วรู้สึกว่า รถค่อนข้างต่ำ อาจเป็นเพราะใช้แม๊กส์15 + ยางค่อนข้างหนา
ผมเลยอยากจะทำให้รถสูงขึ้น โดยการเปลี่ยนแม๊กเป็นขอบ17 ได้มั้ยครับ หรือจะต้องเปลี่ยนโช๊คหรืออย่างใด

ขอบคุณคำแนะนำจากทุกๆท่านมากๆครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำการเพิ่มความสูงรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 23:16:23 »
แบบว่าสูงขึ้นไม่ค่อยถนัดนะครับ ถนัดแต่ทำให้ต่ำลง แหะๆ  ;D

เปลี่ยนแมกไม่ช่วยนะครับ ต้องใช้ยางหนากว่าเดิมครับถึงจะสูงขึ้น

ถ้าเปลี่ยนแมก 17 แล้วใช้ยางซีรี่หนาๆ ก็สูงขึ้นครับแต่มันจะตลกนะ ไม่แนะนำ ....

เอาเป็นว่า ถูกสุดชัวสุด "เปลี่ยนสปริง" ครับ

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำการเพิ่มความสูงรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 09:04:47 »
  รถเดิมๆแล้วจะหาสปริงมาเปลี่ยนให้สูงขึ้น คงหาที่ลงตัวว่าจะนุ่มจะแข็งจะสูงขึ้นเท่าไหร่ค่อนข้างยากครับ
  อีกอย่างคงไม่รู้ว่าจะเอามาจากรุ่นไหนมาใส่ดี

เสริมสเปเซอร์รองสปริงดูครับ ถ้าเป็นแบบอลูมิเนียมก็มีความสูงให้เลือกเยอะ
 แต่ต้องใส่ให้ดีไม่งั้นอาจมีเสียงจากการขยับเขยื้อนของตัวสเปเซอร์ได้

หรือถ้าเป้นแบบยางก็จะนิ่มนวลดี แต่จะมีปัญหาตรงที่มีความสูงให้เลือกไม่มาก ไม่น่าเกิน1.5นิ้ว
  นานๆอาจไปจะยุบตัวเตี้ยลงมาได้ หรืออาจขาด-เสียได้

ลองดูครับ....

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 11:18:44 »
ไม่ทราบว่าต้องการสูงเพื่ออะไรครับแต่ถ้าเป็นแบบผมเพราะช่วงขายาวอยากได้เบาะสูงๆหน่อยขาจะได้งอน้อยลงและอยากให้เห็นทัศนวิสัยดีขึ้นก็เลยใช้วิธีซื้อเบาะรองนั่งมาหนุนก้นจะสูงได้อีกนิดหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 11:41:14 »
ไม่ทราบว่าต้องการสูงเพื่ออะไรครับแต่ถ้าเป็นแบบผมเพราะช่วงขายาวอยากได้เบาะสูงๆหน่อยขาจะได้งอน้อยลงและอยากให้เห็นทัศนวิสัยดีขึ้นก็เลยใช้วิธีซื้อเบาะรองนั่งมาหนุนก้นจะสูงได้อีกนิดหน่อย

สวัสดีครับ

ที่ผมต้องการความสูงเพราะ ระดับถนนที่เข้าบ้าน หรือที่ทำงาน ค่อนข้างชันครับ
ค่อยๆปล่อยไหล ยังชนเลยครับ ตอนนี้มีรอยเพียบเลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 11:56:50 »
งั้นก็ตามที่เพื่อนๆว่าเลยครับ แต่ต้องรถระวังหน่อยนะครับเรื่องการทรงตัวและการเข้าโค้งเพราะจุดศูนย์ถ่วงอยู่สูงกว่าเดิมแล้วติดเฉพาะสเกิตร์มั๊ยครับถ้าใช่ก็ถอดออกไปเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 12:07:04 »
ถ้าเปลี่ยนล้อใหญ่ โดยไม่ไส่สปริงโหลด รถก้น่าจะสูงขึ้นนะครับ
ส่วนเรื่องเปลี่ยนสปริง ผมคิดว่าในตลาดน่าจะมีแต่สปริงที่ทำให้เตี้ยนะครับ
สปริงที่สูงที่สุด ก้น่าจะเป็นสปริงเดิมนี่แหละ

อีกวิธีนึงที่นึกออกก้คือ การเสริม spacer ที่ปกติจะใช้กับรถติดแก้ส หรือรถที่ไส่แมกล้นๆครับ
ไม่รุ้ว่าใช้กับแบบนี้ได้ป่าว

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 12:08:40 »
เปลี่ยนขนาดล้อใหญ่ เพิ่มความหนาของยาง ไม่ต้องไปแคร์ใครสวยไม่สวย รถเรา เราขับใช้งาน ซื้อมาเอง

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 13:35:29 »
เปลี่ยนล้อ 17 นิ้วยางแก้มหนาๆ ย้ำว่าต้องแก้มหนานะ รถมันจะดูโย่งๆไปเลยละ
H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 14:23:16 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ที่ให้คำปรึกษา

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 15:26:27 »
ผมว่าจะใส่ spacer รองอยู่เหมือนกันครับ อยากทำให้สูง แต่ไม่มีร้านไหนทำเลย โหลดมันคงง่ายกกว่า เอาออกอย่างเดียว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ iiuuiisj

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 21:41:19 »
เปลี่ยน แม็ก 16 17 เเล้ว หา ยาง พอดีๆ กับความสูง น่าจะโอเครสุดเเล้วที่จะไปเปลี่ยน พวก ช่วงล่าง 

เพราะ ดู อย่าง ตัว TRD เป็นต้นเเบบไป ครับ

ถ้าท่าน ยอมรับกับ ไมล์เพี้ยนได้ เพราะ อยากให้รถสูง ข้น

สมุมตินะ  เปลี่ยน ขอบ 16 ยาง ซีรี่ เดิม  ก็ สูงขึ้น เกือบนิ้ว เเล้ว

รถคงดูไม่น่าเกียจ มาก เเต่ไมล์จะเพี้ยน สิ 

ขอบ 17 เเล้ว ลด ยาง 1 มา 1 step ก็ น่าจะสูง ว่า 16 ยางเดิม นะ

ป.ล. ผมไม่รู้ว่า พีอูส มัน digital เป่า ถ้า digital  ก็ หมดปัญหาไมล์

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 00:26:20 »
ผมว่า ใช้ยางขนาด 215 50 17 กำลังดีครับ ถ้าอยากให้สูงอีกนิด ดูเต็มซุ้ม สวยดีด้วย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 23:04:35 »
ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งคร้าบ