ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการรับรถ BMW 520i  (อ่าน 9301 ครั้ง)

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• Jr. Member
  • **
  • Learn Trading from Real Trader
ปัญหาการรับรถ BMW 520i
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 07:40:24 »
ผมได้จองรถ BMW 520i สีดำ เบาะเบส จากงาน Motors Expo ซื้อสด (จองในงาน 100,000 บาท)

นัดดูรถสัปดาห์ที่แล้ว ณ โชว์รูมพระราม 3 และ นัดรับรถเมื่อวาน ที่โชว์รูมพระราม 4

ผมใช้ขั้นตอนปกติ ในการตรวจสภาพรถยนต์ จากเอกสารที่พิมพ์จากเว็บไซต์ โดยไล่ลำดับจาก ตัวถัง สี การประกอบ จากนั้น จึงตรวจสอบสภาพสี  ความเรียบร้อยภายใน ก่อนจะทดสอบ ฟังก์ชันการใช้งาน

ในขั้นตอนแรก คือ การตรวจสอบ ตัวถัง สี การประกอบ ผมสังเกตเห็น รอยขูดขีด กระจายทั่วไปตามจุดต่างๆ ของรถ เช่น ฝากระโปรง (มีรอยขูดประมาณ 4 จุด หลักๆ) บานประตู มีเกือบทุกบาน ฯ ผมพยายามใช้นิ้วถูออก เพราะคิดว่าเป็นคราบที่เกิดจากการขัดสี แต่ก็ไม่ออก

ในขั้นตอนที่ 2 ตรวจสอบสภาพภายใน (ยังไม่ได้ทดสอบ ฟังก์ชันการใช้งาน หรือปุ่มต่างๆ) สังเกตเห็นรอยเท้า (โคลน) ประทับอยู่ที่พื้น ตำแหน่งคนขับ (ชัดเจน) บริเวณเบาะหนัง ทั้งตอนหน้า และหลัง มีรอยเปื้อนสีดำ กระจายไปทั่วรถ ลามไปถึงบางส่วนของเพดานรถ (เข้าใจว่า เกิดจากช่างที่ติดฟิลม์ ไม่ระมัดระวัง ประกอบกับศูนย์เร่งส่งมอบรถให้ทันสิ้นปี ตามเงื่อนไข ทำให้งานออกมาในลักษณะเร่งรีบ เพื่อให้ทันตามเงื่อนไขของเวลา) ขอบกระจก มีเศษกระดาษอัดอยู่ ซึ่งคาดว่าจะเกิดจากขั้นตอนการติดฟิลม์ ซึ่งคงต้องรอให้ฟิลม์แห้งก่อน ถึงจะเอาออกได้

ฝ่ายขาย เห็นสีหน้าผมไม่ค่อยพอใจในสภาพรถ จึงขอนำรถไปทำความสะอาดอีกครั้ง พร้อมรับปากว่า จะนำไปขัดสีรอยขูดต่าง ๆ ออกให้หมด (ใช้เวลาประมาณ 30 นาที)

หลังจากทำความสะอาดแล้ว รอยขูดก็ยังคงอยู่เหมือนเดิมทุกรอย เพราะฝ่ายขายให้ข้อมูลว่า ไม่อยากขัดลึก จนทำให้สีรถบางลง จากเหตุการณ์ดังกล่าว ทำให้ผมตัดสินใจไม่รับรถ และยินดีรอรถคันใหม่ โดยไม่ตรวจสอบการทำความสะอาดภายใน หรือ อื่น ๆ อีกเลย

จริง ๆ แล้ว ต้องยอมรับว่า เป็นรถ BMW คันแรกที่ผมตัดสินใจซื้อ เนื่องจากฐานะทางการเงินเริ่มดีขึ้น แต่ก็แอบผิดหวังนิด ๆ กับ คุณภาพรถ ความใส่ใจ และการเตรียมรถก่อนส่งมอบ ที่น่าจะสร้างความประทับใจได้ดีกว่านี้ เพราะผมตั้งใจจะนำรถไปใช้ในช่วงปีใหม่อยู่พอดี

ผมนั่งโทรยกเลิก ประกันที่ทำไว้ + นัดเคลือบสีรถ เพราะเนื่องจาก ฝ่ายขายแจ้งว่า รถคันใหม่ จะมาช่วงกลางเดือนมกราคม ปีหน้า

ผมไม่แน่ใจว่า ในกรณีแบบนี้ เพื่อน ๆ สมาชิก คิดว่า เป็นเรื่องปกติ สำหรับปัญหาข้างต้น และยอมนำรถไปขัดสีที่อู่นอกที่หลัง เพราะอยากขับ BMW หรือ จะเลือกไม่รับรถแบบผมดีครับ

ปล. ฝ่ายขาย พูดจาดี สุภาพครับ ไม่ได้โต้แย้ง อะไร สมกับ เป็นพนักงานขาย ที่ถูกอบรมมาเป็นอย่างดี สำหรับการขายรถในราคาระดับนี้

ออฟไลน์ sakolsakman

• Full Member
Re: ปัญหาการรับรถ BMW 520i
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 08:00:53 »
คุณใจเย็นมากครับ เป็นผมเห็นสถาพรถที่นัดรับเป็นแบบนี้ เซลโดนก้านคอแน่ ;D
ล้อเล่นครับ ผมใช้บีเอ็มมาแล้วสี่คันไม่เคยเจอแบบนี้ครับ เมื่อวานซืนผมก็ไปรับมาอีกคันจากพระรามสาม ออกมาดีมากครับ อย่ารับครับ

ออฟไลน์ pp8885

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:32:00 »
ดีแล้วครับที่ไม่รับออกมา เพราะเราคงไม่มีความสุขกับมันเท่าไร เพราะเอาออกมาแล้ว ปัญหาทุกอย่างจะเป้นของคุณ....... ;D

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:35:59 »
ผมว่าทำแบบนี้ก็โอเคน่ะครับ
รถอยู่กับเราไปอีกหลายปีครับ เพราะงั้นรอต่ออีกซักนิดหน่อยน่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:45:47 »
เป็นผมก็ไม่รับเหมือนกันครับ เจอสภาพแบบนี้ :P

เสียใจด้วยนะครับที่เจอแจคพอตกับรถ BMW คันแรก

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:47:07 »
ผมก็คิดว่าคุณทำถูกแล้วนะครับ รออีกหน่อย สบายใจกว่า

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:47:30 »
เรื่องการติดฟิล์มและความไม่เรียบร้อยภายใน ผมคิดๆไว้เหมือนกันในการซื้อรถคันถัดไป ว่าจะไปติดเอง เลือกร้านที่ทำงานเนียนๆ ดีกว่ารับของแถมจากทางศูนย์
ไม่เอาของแถมล่ะครับ เห็นโดนกันบ่อยเลยครับ เสียเงินเองแพงกว่าสบายใจครับ

แล้วรถใหม่ที่จะมาตอนช่วงกลางเดือนมกราคมปีหน้า จะเลือกให้เค้าติดฟิล์มให้เหมือนเดิมไหมครับ?
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 13:51:28 »
เห็นด้วยว่าไม่ควรรับครับ
แต่ ที่ผมสงสัยเพิ่มเติมคือ
1 รถคันนี้เขาจะทำไงต่อ
2 จะรู้ได้อย่างไรว่าไม่ใช่รถคันเดิม (จำเลขตัวถังไว้นะครับ)

สู้ต่อไปครับ

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 14:15:50 »
เป็นผมคงไม่รับเหมือนกันครับ
ถ้ามีจุดติชัดเจนขนาดนี้  :o

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 14:52:58 »
เป็นผมก็คงจะยังไม่รับรถเหมือนกันครับ ถ้ารับรถไปแล้วรู้สึกตะขิดตะขวงใจ ไม่สบายใจ ไม่รับเสียเลยจะดีกว่าครับ อย่างไรเสียเงินก็ยังอยู่กับเรา อำนาจการต่อรองยังอยูที่เราครับ
ถ้าเซ็นต์รับรถไปแล้ว เซลล์ที่ว่าพูดจาสุภาพ เรียบร้อย อาจจะเปลี่ยนเป็นคนละคนเลยก็ได้นะครับ

ใจเย็นรออีกนิด รอคันใหม่ ตรวจรับสบายใจ ทั้งผู้ซื้อ และผู้ขาย น่าจะดีที่สุดครับ

ปล. ผมเองก็รอ F30 คันใหม่เหมือนกัน ยังไม่มีกำหนดเลยว่าจะเป็นช่วงไหน แต่ก็อดทนรอต่อไป

• **
  • Learn Trading from Real Trader
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 15:06:10 »
2 จะรู้ได้อย่างไรว่าไม่ใช่รถคันเดิม (จำเลขตัวถังไว้นะครับ)

1. เห็น sales บอกว่า จะเอาไปให้ท่านอื่นที่ต้องการได้รถเร็วครับ
2. ผมถ่ายรูป เลขตัวถังเอาไว้แล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 15:11:34 »
เรื่องการติดฟิล์มและความไม่เรียบร้อยภายใน ผมคิดๆไว้เหมือนกันในการซื้อรถคันถัดไป ว่าจะไปติดเอง เลือกร้านที่ทำงานเนียนๆ ดีกว่ารับของแถมจากทางศูนย์
ไม่เอาของแถมล่ะครับ เห็นโดนกันบ่อยเลยครับ เสียเงินเองแพงกว่าสบายใจครับ

แล้วรถใหม่ที่จะมาตอนช่วงกลางเดือนมกราคมปีหน้า จะเลือกให้เค้าติดฟิล์มให้เหมือนเดิมไหมครับ?
 ;D ;D ;D

ที่ให้ศูนย์ติด เพราะหากไปติดฟิลม์ในรุ่นเดียวกัน ราคาจะแพงกว่าครับ แต่ดูจากงานที่ออกมา สงสัยคงต้องเอาไปติดเอง

แต่สิ่งหนึ่งที่น่าพิจารณาคือ ทำไมการติดฟิลม์ของรถราคา 3 ล้าน กว่าบาท ถึง ได้ชุ่ย และ ไม่ระมัดระวัง ได้ถึงขนาดนี้ คล้ายกับ ทางศูนย์ไม่มี QC หรือ การดูแลรถ (จิตใจ) ของลูกค้าเลยหรือครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 15:14:32 »
คุณใจเย็นมากครับ เป็นผมเห็นสถาพรถที่นัดรับเป็นแบบนี้ เซลโดนก้านคอแน่ ;D
ล้อเล่นครับ ผมใช้บีเอ็มมาแล้วสี่คันไม่เคยเจอแบบนี้ครับ เมื่อวานซืนผมก็ไปรับมาอีกคันจากพระรามสาม ออกมาดีมากครับ อย่ารับครับ

เซลเป็นผู้หญิงครับ พูดจาสุภาพ คงก้านคอไม่ลง

ชอบในสมรรถนะตัวรถ option ที่ดีกว่า MB แต่มาเสียความรู้สึกที่ศูนย์ในตอนจบ โดยเฉพาะเป็น BMW คันแรกด้วย

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 15:16:23 »

1. เห็น sales บอกว่า จะเอาไปให้ท่านอื่นที่ต้องการได้รถเร็วครับ
2. ผมถ่ายรูป เลขตัวถังเอาไว้แล้วครับ

เยี่ยมครับ +1

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 18:45:04 »
ดีแล้วครับที่ไม่รับรถมา ไม่งั้นภาระจะตกอยู่ที่เจ้าของรถทันที แต่ของผมตอนที่รับรถก็เรียบร้อยดีทุกอย่าง ผมแทบไม่เช็คอะไรเลย แค่ดูคร่าวๆ และให้เซลแนะนำการใช้อุปกรณ์ต่างๆคร่าวๆ เพราะเป็น บีเอ็มคันแรก

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 21:02:05 »
เห็นด้วยครับ หากรถไม่เรียบร้อยไม่ควรรับอย่างเด็ดขาด แต่แปลกใจว่าทำไมศูนย์ถึงชุ่ยได้ขนาดนี้ เป็นผมเรื่องคงไปถึงบีเอ็มไทยแลนด์เลยครับ ไม่ได้อยากเอาเรื่องกับเซลส์หรือศูนย์นักหรอก เปลี่ยนคันให้ก็ถือว่าจบกันไป แต่สงสารลูกค้าคนอื่นที่อาจได้รถที่มีปัญหาไปใช้

ออฟไลน์ imneng

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 09:34:57 »

Merc Addicted

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 22:27:52 »
ถ้าเป็นมีบ่นกันเเน่คับ ดีเเล้วคับที่ยกเลิกรอรับคันใหม่ดีกว่า