ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณเปิดอู่ซ่อมรถ มีลูกค้ามาขอใ้ห้ช่วย แต่ขอแบบนี้ คุณจะตอบแบบผมรึเปล่า ?  (อ่าน 17921 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รู้สึกงง ๆ ครับ

เช้านี้

อะไรไม่รู้

จะให้ทำยังงัย

T: พี่คะ รถเสียสตาร์ทไม่ติดช่วยไปดูหน่อยได้ไหมคะ
ฺ๋J: ได้ครับ
เช็คเสร็จ ...

๋J: ปั๊มติ๊กเสียครับต้องสั่งของ
T: ถ้าอย่างนั้นพี่ช่วยทำให้มันติดได้ไหมคะ จะได้เอาไปซ่อมที่กรุงเทพ (ครั้งที่ 1)
๋๋J: ต้องเปลี่ยนปั๊มติ๊กนะครับ ถ้าเปลี่ยนมันก็จะใช้ได้ แต่ต้องสั่งของ
T: เอาแค่ติดค่ะ จะได้ไปซ่อมกรุงเทพ มีอู่ประจำ (ครั้งที่ 2)
๋J: รถมันต้องใช้ปั๊มติ๊กครับ คือสั่งของมาใส่ก็คือซ่อม
T: ค่ะ เอาแค่มันติดก็พอ เดี๋ยวไปซ่อมกรุงเทพ (ครั้งที่ 3)
๋J: ถ้าอย่างนั้นน้องโทรเรียกช่างกรุงเทพเลยครับ
T: หนูขอเบอร์พี่ไว้ก่อนนะคะเผื่อโทรตามอีก
J: ให้เบอร์แล้วกลับ ยิ้มแย้มปรกติ

ผมทำถูกไหม ? มีอะไรที่ผมควรจะำทำอีก หรือทำให้ได้อีก?

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
ปล่อยเค้าไปเถอะครับ พูดไม่รู้เรื่อง
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Newhang

ผมมองว่าเค้าเป็น ผญ คงไม่ค่อยเข้าใจอะไรครับ แต่อาจจะมีอู่ที่ไว้วางใจที่ กทม

ที่ทำไปแล้วก็ไม่ผิดหรอกครับ แต่ถ้าเป็นผมผมอาจจะอธิบายเพิ่มเติมก็ได้เพื่อความเข้าใจ แต่ถ้าไม่ได้ก็ทำแบบที่คุณว่าก็ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ Buffy

เค้าอาจนึกว่า สั่งของสองชั่วโมง.......

ออฟไลน์ dht_tubes

น่าเห็นใจท่าน จขกท.

ทำมาหากิน เดี๋ยวนี้ก็ต้องทำใจครับ มันลำบากขึ้น เป็นทุกวงการแหละ

สู้ๆครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
กำ...น้องเจ้าของรถเขาพูดภาษาเดียวกับเรามั้ยครับเนี้ย...ผมว่าพี่ จขกท. พูดชัดเจนแล้วนะ ผมปวดหัวแทนจริงๆ ผมว่าพี่ทำถูกแล้วล่ะ

ออฟไลน์ bizinezz

• Jr. Member
  • **
ผมว่า เจ้าของกระทู้จะต้องเจอเหตุการณ์แบบนี้อีกแน่นอนครับ รถมีเยอะขึ้นเป็นแสนๆคัน
แต่เจ้าของรถขับได้อย่างเดียว ไม่เข้าใจส่วนประกอบของรถ
เข้าใจว่าเป็นผู้หญิงด้วยครับ หรืออาจจะไม่รู้จักปั๊มติ๊กจริงๆก็ได้

ผมว่าอธิบายว่าปั๊มติ๊ก คืออะไร ทำหน้าที่จ่ายน้ำมัน ไม่มีมัน..น้ำมันก็จ่ายไม่ได้
แล้วจบแบบที่เจ้าของกระทู้ทำครับ คือให้ช่างกรุงเทพฯ เตรียมปั๊มติ๊กมาเปลี่ยนให้ เพื่อความสบายใจของเจ้าของรถครับ
แต่ถ้าไว้ใจเรา ก็จะสั่งอะไหล่มาเปลี่ยนให้ครับ  :D

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
ลูกค้าที่เป็นผู้หญิงส่วนใหญ่จะไม่เข้าใจภาษาช่างหรอกครับ เค้าคิดแค่ว่าจะทำให้มันติดได้จะได้ขับไป กทม. ถ้าผมเป็น จขกท. ผมจะบอกลูกค้าไปว่าถ้าไม่เปลี่ยนเจ้าปั๊มติ๊กรถคุณจะสตาร์ทไม่ติด เพราะไม่มีตัวส่งน้ำมันเชื้อเพลิงให้เครื่องยนต์ หากต้องเอาไปซ่อมที่ กทม. มีทางเดียวคือต้องลากหรือยกรถไป ผมว่าลูกค้าน่าจะฉุกคิดได้นะและอาจตัดสินใจซ่อมกับ จขกท. ก็ได้

ออฟไลน์ KLANG MR-S

ผมว่า เจ้าของกระทู้จะต้องเจอเหตุการณ์แบบนี้อีกแน่นอนครับ รถมีเยอะขึ้นเป็นแสนๆคัน
แต่เจ้าของรถขับได้อย่างเดียว ไม่เข้าใจส่วนประกอบของรถ
เข้าใจว่าเป็นผู้หญิงด้วยครับ หรืออาจจะไม่รู้จักปั๊มติ๊กจริงๆก็ได้

ผมว่าอธิบายว่าปั๊มติ๊ก คืออะไร ทำหน้าที่จ่ายน้ำมัน ไม่มีมัน..น้ำมันก็จ่ายไม่ได้
แล้วจบแบบที่เจ้าของกระทู้ทำครับ คือให้ช่างกรุงเทพฯ เตรียมปั๊มติ๊กมาเปลี่ยนให้ เพื่อความสบายใจของเจ้าของรถครับ
แต่ถ้าไว้ใจเรา ก็จะสั่งอะไหล่มาเปลี่ยนให้ครับ  :D

คิดในแง่ดี จขกทปีหน้า ก็จะมีลูกค้าเพิ่มอีกเป็นแสน ๆ คันเชียวนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ slate

• Full Member

ออฟไลน์ scotch_fillet

พยายามหาคำเปรียบเทียบที่เธอสามารถเข้าใจได้ครับ เรื่องในโลกของเธอจะยิ่งทำให้ง่ายขึ้นครับ
เช่น ...
น้องครับ ซิบกระเป๋าแตก พี่ต้องสั่งซิปใหม่ ถ้าไม่สั่งใหม่มันก็ปิดกระเป๋าไม่ได้น่ะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เค้าคงไม่รู้จริงๆแหละครับ แล้วเค้าอาจกลัวว่าคุณจะหลอกก็ได้ก็เลยกะว่าให้แค่วิ่งๆได้ไปก่อน ที่จริงเค้าน่าจะต่อสายโทรศัพท์ให้คุยกับช่างประจำของเค้าหรือคนที่รู้จักที่เป็นเรื่องพวกนี้น่าจะดีกว่าครับ เพราะตอนผมเอารถไปซ่อมจะโทรคุยกับพ่อผมตลอดบางทีก็ต่อสายคุยกับช่างอย่างน้อยถ้าช่างคิดจะหลอกก็ต้องเกรงๆบ้างแหละแต่หลังๆไปบ่อยจนคุ้นกับช่างแต่ก็ยังคุยเรื่องอาการเสียของรถกับพ่ออยู่ดีเพื่อความสบายใจว่าราคาไม่แพงและซ่อมได้ตรงจุด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ทำใจครับ ถ้าเจอกับลูกค้าแบบนี้ต้องบอกให้ละเอียดไปเลยครับ

ว่า ปั๊มติ๊กเสียจะสตาทไม่ติดต้องเปลี่ยนอย่างเดียว เค้าคงถึงจะเข้าใจมั้งครับ

ออฟไลน์ 2k

คุณผู้หญิงเค้าคงไม่เข้าใจว่าปั๊มติ๊กเสียมันไม่เหมือนกับแบตเตอรี่เสียที่จะสามารถทำให้ติดครั้งหนึ่งได้แล้วทนใช้งานจนถึงปลายทางได้ น้ำมันไม่จ่ายนะจ๊ะอีหนู๋ววววว :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

gunz13096

ผู้หญิงเข้าใจยาก >:( ขนาดแค่เอาน้ำกลั่นใส่แบตยังไม่ทำเลย ทีล้างรถใส่บิกิน....(เอ่อ...เราผู้ชายพูดไม่ออก) :'( ;D

ออฟไลน์ Dek Prade

• **
ทำถูกแล้วครับ ไม่มีอะไรที่ควรจะทำเพิ่ม นอกจากรอเธอโทรกลับ !!!

แต่ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ ผมจะแจ้งราคาซ่อมแบบประเมินให้เธอเอาไว้ตัดสินใจภายหลัง เผื่อจะได้เงินจากลูกค้าเจ้านี้

ออฟไลน์ HYDE--

ผมจะบอกเค้าว่า เดี๋ยวจะทำให้ติดให้ครับ จะได้กลับไปทำที่ กรุงเทพต่อ แล้วก็เปลี่ยนปั้มติ้กไป เพราะยังไงก็ต้องเปลี่ยนอยู่แล้วหนิครับ

จะว่าไปพอผมเห็นประโยคแรก ก็นึกถึง..........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2012, 14:09:25 โดย HYDE-- »

ออฟไลน์ coconut

• **
คุณเธอ น่าจะขับเป็นอย่างเดียวแหละ ส่วนเรื่องอื่นๆ คงไม่รู้จริงๆอะคับ ให้อภัยหล่อนไปเหอะ  :'(

ออฟไลน์ oreo_san

• **
ผมคิดว่า จขกท.  น่าจะต้องพูด ขยายความ หรืออธิบาย หรือพยายามที่จะสื่อสารกับลูกค้าให้มากกว่านี้
ควรจะบอกกับลูกค้า ถึงเวลาที่ต้องรอของ ต้องใช้เวลาประมาณสักกี่นาที  เพื่อที่ลูกค้าจะได้มีข้อมูล
ในการตัดสินใจว่ารอได้หรือไม่  ;D ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

คุณอธิบายถูกตามภาษาช่างครับ แต่คนส่วนใหญ่ต่อให้เป็นผู้ชายแต่ถ้าไม่ได้สนใจเรื่องรถ
ก็อาจจะไม่ทราบก็ได้ครับ ว่า "ปั๊มติ๊ก" คืออะไร

ถ้าเจออีกคราวหน้า ผมคิดว่าอธิบายเพิ่มอีกหน่อยจะจบง่ายกว่า เช่น

"ปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงมันเสียครับ มันปั๊มน้ำมันจากถังขึ้นมาไม่ได้ เพราะฉะนั้น ยังไงเครื่องก็ไม่มีทางติดได้หรอกครับ ต้องรอเปลี่ยนของอย่างเดียว ถ้าจะเอาไปอู่ประจำต้องลากหรือยกไปสถานเดียวครับ"

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ตาม คห. ข้างบน ถูกละครับ 

ก่อนผมใช้รถ neon ผมก็ไม่เคยรู้จัก ว่า ปั้มติ๊ก คืออะไร

หลังจากใช้มา 1 ปี รู้สึกเหมือนได้เรียน วิศวะยานยนตร์เลยทีเดียว  ;D

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
@ข้อความโดย: Nuay Paul R.
"ปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงมันเสียครับ มันปั๊มน้ำมันจากถังขึ้นมาไม่ได้ เพราะฉะนั้น ยังไงเครื่องก็ไม่มีทางติดได้หรอกครับ ต้องรอเปลี่ยนของอย่างเดียว ถ้าจะเอาไปอู่ประจำต้องลากหรือยกไปสถานเดียวครับ"

ผมว่าถ้าแบบนี้เค้าเข้าใจชัวร์ครับ เพราะอย่างน้อย user แบบ  "use เป็นอย่างเดียว"อย่างผมคนนึงแหละครับที่เพิ่งรู้ความหมายของ "ปั๊มติ๊ก" เพราะกระทู้นี้  :P

ออฟไลน์ 5ume7h

ผมว่าตอบไม่ตรงคำถามเขาทีเดียว

คือเขาถามว่า ทำให้ติดได้มั้ย

คำตอบก็ต้องเป็น ได้ หรือ ไม่ได้
แล้วก็อธิบายต่อว่า ไม่ได้หรือยังไม่ได้เพราะอะไร

ออฟไลน์ mangporza

• **
ผมว่าแบบนี้นะถ้าโทรไปที่กรุงเทพช่างที่กรุงเทพก็จะพูดแบบเดียวกันกับพี่เจ้าของอู่แล้วบอกให้เปลี่ยนมาเลย ผมว่าลูกค้าคนนี้ก็เปลี่ยนเลย เพราะเค้าไม่เข้าใจหรอกรู้แค่ว่าต้องเปลี่ยนแต่เค้าอยากเปลี่ยนกับร้านที่เค้าไว้ใจมากที่สุดครับ ที่พี่พูดแบบนั้นไม่ผิดครับ ลูกค้าคงไม่เข้าใจแค่รับรู้แต่อยากเอารถกกลับไปทำร้านที่ไว้ใจ เลยต้องการให้ทำรถให้ติดซึ่งเค้าไม่เข้าใจว่ามันต้องทำเลย

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

พยายามหาคำเปรียบเทียบที่เธอสามารถเข้าใจได้ครับ เรื่องในโลกของเธอจะยิ่งทำให้ง่ายขึ้นครับ
เช่น ...
น้องครับ ซิบกระเป๋าแตก พี่ต้องสั่งซิปใหม่ ถ้าไม่สั่งใหม่มันก็ปิดกระเป๋าไม่ได้น่ะครับ

น้องเค๊ารวมทั้งช่างและผมด้วยยังไม่เห็นภาพ ต้องบอกว่า
" น้องครับ ซิบกางเกงยีนส์ของน้องแตก พี่ต้องสั่งซิปใหม่ ถ้าไม่สั่งใหม่มันก็รูดซิบไม่ได้น่ะครับ พี่จะสั่งปั๊มติ๊กอย่างเดียวครับ ปั๊มเชลล์ของน้องไม่เสียครับ"

ออฟไลน์ Cleaner

• **
คนทั่วไปที่ไม่ได้คลุกคลีกับการซ่อมรถเท่าไรกับช่างซ่อม ปกติแล้วจะพูดกันคนละภาษาน่ะครับ

ต้องมีการดัดแปลงภาษาให้เข้ากับผู้ฟังนิดหน่อย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ MystogaN

พูดกับผู้หญิงที่ไม่น่าจะรู้เรื่องรถแค่นั้นเทอไม่รู้เรื่องหรอกครับ ต้องขยายความมากกว่านั้น

เช่น ปั๊มติกเสียครับ ซ่อมไม่ได้ทำให้สตาร์ทตอนนี้ไม่ได้ต้องเปลี่ยนอะไหล่อย่างเดียวเลย ประมาณนี้น่าจะรู้เรื่องครับ

ออฟไลน์ Thor.1

ตาม คห. ข้างบน ถูกละครับ 

ก่อนผมใช้รถ neon ผมก็ไม่เคยรู้จัก ว่า ปั้มติ๊ก คืออะไร

หลังจากใช้มา 1 ปี รู้สึกเหมือนได้เรียน วิศวะยานยนตร์เลยทีเดียว  ;D

คงซ่อมแทบทุกอาทิตย์ เหมืือนออดี้a4 b5ของเพื่อนผมล่ะมั้ง :D

keanetona

จขกท.ลืมอธิบายให้เขาเข้าใจครับว่า "ปั๊มติ๊ก" มีไว้ทำอะไร

ว่าแต่ เดี๋ยวนี้ยังมีอุดรูรั่วถังน้ำมันแบบชั่วคราวด้วยสบู่อาบน้ำรึเปล่าครับนั่น