ผู้เขียน หัวข้อ: Ranger WT ผมโดนเจิมที่ฝากระบะท้ายโดยคนบ้าแล้วครับ T-T  (อ่าน 10053 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Ranger WT ผมโดนเจิมที่ฝากระบะท้ายโดยคนบ้าแล้วครับ T-T

ช่วงนั้นคุณป๋าผมเอาไปใช้อยู่ แล้วไม่รู้ทำอีท่าไหนโดนคนเดินมาทุบฝากระบะท้ายเป็นรอยบุ๋มแล้วหนีเลย
คุณป๋าผมบอกว่าช่วงนั้นพึ่งจะขึ้นรถที่จอดอยู่ในซองแล้วกำลังปลดล็อคอุปกรณ์นิรภัยทั้งหลายอยู่
แล้วอยู่ๆ ก็ได้ยินเสียง ปึ้ง! ปึ้ง! ที่ท้ายรถ พอป๋าหันไปมองก็เห็นคนที่ทุบคนนั้นวิ่งหนีอยู่อย่างว่อง
ป๋าผมงงมากว่ารถก็ไม่ได้ไปทำอะไรให้ใครเดือดร้อน จอดอยู่ในซองเฉยๆ แล้วกลับมากำลังปลดล็อคอยู่ดีๆ ก็โดนทุบซะงั้น
ผมโมโหมากมายเพราะเป็นรถที่ใช้ร่วมกับป๋าอยู่แค่สองคน และผมก็ไม่เชื่อที่ป๋าเล่ามาเท่าไร (มันต้องมีอะไรแน่ๆ)
ครั้งก่อนป๋าก็ทำเครื่องมือหล่อนใส่ฝาท้ายเป็นรอยถลอกนิดนึง แต่อันนั้นผมไม่ค่อยอะไรมากเท่าไร มันต้องมีบ้าง
แต่รอยโดนทุบนี่สิ เฮ้อ....  :'(

เบื้องต้นผมลองใช้วิธีเป่าความร้อนและใช้สเปร์ยน้ำแข็งแห้งฉีดใส่ก็ไม่เป็นผลอะไรครับ
ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแก้ไขอย่างอื่นบ้างไหมครับ?

ปล. มี vdo รอยที่โดนทุบแนบให้ดูข้างล่างนี้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2012, 14:23:14 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
Re: Ranger WT ผมโดนเจิมที่ฝากระบะท้ายโดยคนบ้าแล้วครับ T-T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 14:28:13 »
แบบนี้ยังพอแก้ได้ ดีกว่าโดนขโมยยางอะไหล่เจ็บยิ่งกว่าอีก ;D

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
Re: Ranger WT ผมโดนเจิมที่ฝากระบะท้ายโดยคนบ้าแล้วครับ T-T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 14:31:36 »
บ้าจิงไม่หนีหรอกๆๆ  

ขอให้หายไวๆนะคับ  ;D

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 14:32:11 »
เหมือนถอยโดนอะไรมากกว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ jks

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 14:44:52 »
ลองใช้บริการพวก paintless dent repair ดูครับ
กูเกิ้ล รอยลักยิ้ม เจออันนี้อะครับ http://www.tcwcarrecon.com/?p=205

อย่าไปทำร้านที่ใช้ค้อนนะครับ อาจจะแย่กว่าเดิม
อุปกรณ์ควรจะเป็นเหล็กเส้นสอดตามข่องรถเข้าไปดันรอยบุบออกมา
2013 Black Pajero Sport
2007 Black Infiniti FX35
2005 Silver Mazda 3 GT

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 14:46:03 »
 :D :D ระวังมิจฉาชีพนะครับ เเบบเเกล้งมาทุบรถหรือทำไรให้เราลงไปดูรถ เเล้วปล้น ทั้งคนทั้งรถ  

อันนี้เป็นไปได้นะ อย่าเพิ่งมองป๊าในเเง่ร้าย

ออฟไลน์ Zelda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 14:54:17 »
รอยลักยิ้มแค่นี้ผมว่าแก้ไม่ยากนะครับ อย่างไรซะอย่ามองป๋าแง่ร้ายเลยครับ คงไม่มีใครอยากให้รถในครอบครัวมีรอยหรอกครับ แก้ไขได้ไม่ยาก 8) ::)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 15:41:14 »
ที่ดูดส้วมมาปั้มแล้วดึง  :D
H.

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 15:52:29 »
ช่างสิทธิชัยโลด

ออฟไลน์ 2C-T

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 15:58:40 »
รอยอย่างนี้น่าจะเกิดจากไปกระแทกถูกอะไรสักอย่าง
-เปิดฝากะบะลงแล้วไปโดนของที่วางอยู่ใกล้ๆฝาท้ายบุบเข้าไป
-ถอยไปชน
-คนทุบ??

รอยนิดเดียวไม่เป็นไรหรอกครับใช้ไปก่อนรอรอยเยอะๆก่อนค่อยเคลมประกันรอบเดียว
ปล. ผมใช้bt-50pro อยู่เหล็กน่าจะหนาเท่ากัน คนทุบไม่น่าจะบุบง่ายขนาดนี้^^!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 16:45:52 »
ขอบคุณครับที่แนะนำที่ซ่อมกับเรื่องโจรกรรมที่ผมคิดไม่ถึงจริงๆ (-/\- )

ช่างสิทธิชัยโลด
เห็นกล่าวถึงช่างสิทธิชัยกันเยอะ แล้วสถานที่ซ่อมอยู่ใกล้บ้านด้วย (โลตัสรามอินทรา) ไม่ทราบว่าค่าซ่อมประมาณเท่าไรเหรอครับ?

ขอบคุณสำหรับข้อความนี้ครับ ผมอ่านแล้วอารมณ์ดีขึ้นเยอะเลย :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 17:38:22 »

ขอบคุณสำหรับข้อความนี้ครับ ผมอ่านแล้วอารมณ์ดีขึ้นเยอะเลย :D

ใช้จริงกันมาเยอะแล้วนะครับ  Lancer EX ท้ายบุบก็ใช้ที่ดูดส้วมนี่แหละดึงออกมา  กลับมาเหมือนปกติเปี๊ยบ 

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 19:10:11 »
รถผมก็โดนครับ เป็นรอยใหญ่ชัดเจนกว่านี้อีกแต่แค่ยุบลงไปเฉยๆ เหล็กยังไม่เป็นรอยแค่ยุบไปเฉยๆ

เห็นเค้าว่ามันดูดได้ แต่ผมยังไม่ได้ไปลองนะครับ กะหาเวลาว่างไปอยู่เหมือนกัน
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 21:38:08 »
ดูจากวิดีโอ 2 รอบ

มองไม่ออกว่าบุบตรงไหน

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 22:30:08 »
ช่วงแรกของคลิ๊ป จะเห็นไม่ค่อยชัด แต่ช่วงท้าบๆ ตอนที่ขยับกล้องออกมาห่าง แล้วพยายายามขยับกล้องไปทางซ้ายหรือขวา จะค่อนข้างเห็นชัด

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 02:06:46 »
ราคานี่แล้วแต่จำนวนแผลน่ะครับ ถ้าหลายแผลแกก็เหมาเลย

แต่งานเนียนประมาน 98% เลยนะครับ

ถ้ายังไม่อยากเสียเงิน ลองที่ดูดส้วมเลยครับ อาจจะขึ้นมาได้อยู่

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 10:44:53 »
เอ้า ผมจริงจังนะ  ;)
H.

ออฟไลน์ fameta

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 14:03:17 »
ถ้าซีเรียสผมว่าไปให้อู่ทำสีใหม่เลยดีกว่า น่าจะอยู่ที่ 3000 บาท

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 10:26:42 »
ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นรถคันแรกของคุณ iKrit ที่รักมากมากรึเปล่า
ผมก็เคยมีอารมณ์แบบนั้นครับ ใครมาทำรถเป็นรอยนิดเดียว โมโหไปอีกหลายวัน

แต่พอใช้รถไปนานนาน โดนนู่นบ้างนี่บ้าง ก็จะเริ่มเข้าใจว่าของใช้มันเลี่ยงไม่ได้
ถ้าจะไม่ให้มีรอยเลย คงต้องไปจอดในพิพิธภัณฑ์ที่มีรั้วล้อมอย่างดี

ของนอกกาย อย่านำไปแลกกับความรู้สึกของคุณพ่อคุณแม่เลยครับ

ออฟไลน์ jks

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 06:20:22 »
ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นรถคันแรกของคุณ iKrit ที่รักมากมากรึเปล่า
ผมก็เคยมีอารมณ์แบบนั้นครับ ใครมาทำรถเป็นรอยนิดเดียว โมโหไปอีกหลายวัน

แต่พอใช้รถไปนานนาน โดนนู่นบ้างนี่บ้าง ก็จะเริ่มเข้าใจว่าของใช้มันเลี่ยงไม่ได้
ถ้าจะไม่ให้มีรอยเลย คงต้องไปจอดในพิพิธภัณฑ์ที่มีรั้วล้อมอย่างดี

ของนอกกาย อย่านำไปแลกกับความรู้สึกของคุณพ่อคุณแม่เลยครับ

+1ครับ สิ่งของมีไว้ให้ใช้ คนมีไว้ให้รัก
แต่ก่อน ใครทำรถผมเป็นรอย ผมไม่ให้นั่งอีกเลย 555+
2013 Black Pajero Sport
2007 Black Infiniti FX35
2005 Silver Mazda 3 GT

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 23:47:48 »

ไม่ใช่รถคันแรกครับพี่เนย แต่คุณพ่อผมใช้รถแต่ละคัน (ทุกคันที่ผ่านมือเขาแล้วกัน - -") ไม่ค่อยถนอมเท่าไรเลยน่ะครับ