ผู้เขียน หัวข้อ: ทางด่วนกลางคืนอย่าย่ามใจขับเร็วนะ  (อ่าน 13962 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ทางด่วนกลางคืนอย่าย่ามใจขับเร็วนะ
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 23:50:02 »
วันนี้เจอกับตาเลยตำรวจเริ่มส่องกล้องจับความเร็วแล้วนะครับ นั่งแอบที่แยกทางขึ้นที่เป็นสามเหลี่ยม   ผมเจอตรงเลยด่านรามคำแหง จ่าย 25 บาท ที่มาจากสุวรรณภูมิ ยังไม่ถึงด่านที่จ่าย 45 บาท  // รู้สึกว่าจ่ายสดเลยนะเหมือนรถที่ด่านจะโดนเพราะรถจอดแถวป้อมทางด่วนหลายคัน แล้วมอเตอร์ไซร์ตำรวจเพียบเลย

ปล. 22.15 น เลย  ระวังไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2012, 03:00:20 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Re: ทางด่วนกลางคืนอย่าย่ามใจขับเร็วนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 23:53:05 »
ดีครับ ช่วยกันเป็นหูเป็นตา อย่างน้อย จากคนที่ขับเร็ว ก็ขับช้าลง เพราะกลัวโดนส่อง ผมเห็นแต่ข้อดีนะครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member
Re: ทางด่วนกลางคืนอย่าย่ามใจขับเร็วนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 00:05:00 »

ตรงคู่ขนานลอยฟ้า ตรงทางลงสาย3 ประจำครับ

เขาแอบซุ่มอยู่ในป้อมมืดๆ  นั่งส่องเป็นเรื่องเป็นราวเลยนะ

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 02:41:38 »
ขับช้าๆดีแล้วครับ

เร็วแต่พอประมาณ

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 07:04:38 »
ใช้ความเร็วแต่พอดีดีกว่าครับ ปลอดภัยทั้งกับตัวเองและเพื่อนร่วมทาง

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 08:45:40 »
ผมว่าข้อดีมันก็มีอย่างที่เห็น

เหมือนการตั้งด่านตรวจแอลกอฮอล์ ตั้งแต่มีใช้ ผมก็รู้สึกว่าเหตุตรงนี้น้อยลง

เพียงแต่เรื่องอื่น ที่เกี่ยวพันกัน ยังไม่ได้รับการกวดขัน หรือแก้ไข อย่างเต็มที่ควบคู่กันเท่านั้น

การตรวจจับความเร็ว ถ้าทำได้เหมาะสม โปร่งใส มีมาตรฐานชัดเจน ผมว่ามันก็ดีครับ

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 09:05:05 »
   อยากให้เพิ่มการตรวจไฟซีนอนแยงตาด้วยก็ดีครับ ติดตั้งกันมามั่วซั่วเยอะมากจริงๆ
  แต่ก่อนนานๆจะเห็นซักที ตอนนี้แทบจะตลอดเวลาเลย วิ่งไปไหนก็เจอ

ส่วนตัวผมไม่ได้มีอคติกับคนที่ติดไฟอะไรๆเยอะๆรอบคัน
 หลายคันติดมาก็สวย หลายคันไม่สวย แต่ก็รถเขา เขาชอบแบบนั้น

แต่ไอ้แบบวิ่งมาทีสว่างแยงตาไปทั่วบริเวณ วิ่งสวนมาทีหน้ามืดตาลายกันเลย
  อันนี้น่าจะเริ่มจัดระเบียบกันได้แล้ว.........

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 09:13:31 »
  อยากให้เพิ่มการตรวจไฟซีนอนแยงตาด้วยก็ดีครับ ติดตั้งกันมามั่วซั่วเยอะมากจริงๆ
  แต่ก่อนนานๆจะเห็นซักที ตอนนี้แทบจะตลอดเวลาเลย วิ่งไปไหนก็เจอ

ส่วนตัวผมไม่ได้มีอคติกับคนที่ติดไฟอะไรๆเยอะๆรอบคัน
 หลายคันติดมาก็สวย หลายคันไม่สวย แต่ก็รถเขา เขาชอบแบบนั้น

แต่ไอ้แบบวิ่งมาทีสว่างแยงตาไปทั่วบริเวณ วิ่งสวนมาทีหน้ามืดตาลายกันเลย
  อันนี้น่าจะเริ่มจัดระเบียบกันได้แล้ว.........

เยี่ยม
ไฟท้ายสีฟ้าledของรถสิบล้ออีก เข้าตาดีจริงๆ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 09:14:09 »
เคยคิดว่าถนนบนทางด่วนสามารถใช้ความเร็วได้มากกว่าทางข้างล่างเพราะไม่มีมอเตอไซมีคนข้ามถนนตัดหน้าแต่ก็ต้องคิดผิด บนทางด่วน ทางยกระดับ  มอเตอร์เวย์ก็ใช้ความเร็วสูงไม่ได้ช่นกัน ไม่ใช่ว่ามีตำรวจจับความเร็วแต่เพราะว่ามันก็มีสิ่งแปลกปลอมบนท้องถนนเหมือนกัน ของที่หล่นจากหลังกระบะก็มีเหมือนๆกัน ลองสังเกตุดูครับว่าบนทางพิเศษพวกนี้มีหมาแมวตายให้เห็นอยู่เป็นระยะๆ คนบางคนมันไม่ใช่มนุษย์มันพาหมาพาแมวขึ้นกระบะหลังมาแล้วถีบทิ้งลงบนทางด่วนนั่นแหละ กะจะให้ตายไปเลยด้วยการให้รถคันอื่นเค้าชนให้ตาย!!! เลวสุดๆไปเลย หรือไม่ก็พวกเลี้ยงหมาแล้วเอาใส่กระบะหลังไม่มีอะไรรั้งหมาอย่างเหมาะสม หมามันก็หล่นลงมาบนทางด่วนโดนรถทับตาย ผมเคยเก็บพุดเดิ้ลสีน้ำตาลมาตัวนึงบนทางด่วนช่วงทางออกไปสุขุมวิท62มันตื่นเพราะแผลที่ขา วิ่งอยู่เลนขวาสุดเลย ชนสัตว์พวกนี้รถก็พังเราก็บาปแย่ทั้งสองทางเลย  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 09:21:55 »
ผมเคยชนหมวกกันน๊อคบนทางด่วน ขับรถเร็วมันมีโอกาสเกิดอุบัติเหตุ แต่โดยมากมักเจอพวกขับรถตามอำเภอใจมากกวาครับ

ยิ่งตอนนี้ด้วยยิ่งต้องระวังนะครับ เค้าว่ากันว่าคนไปรอสอบใบขับขี่ตั้งแต่ตี3 ตั้งแต่นโยบายรถคันแรกออกมา เพราะฉะนั้นมือใหม่

ตอนนี้ค่อนถนนนะครับ สังเกตดูได้เลยว่าตอนนี้ พวกวิ่งขวา ขับช้าๆ แล้วแช่ บีบแตร บีบไฟสูง ก็ไม่หลบ มีเยอะมาก สงสัยคงคิด

ว่าตัวเองก็เสียภาษีมั้ง ทำไม(ข้า)จะขับเลนขวาไม่ได้

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 09:26:21 »
เคยคิดว่าถนนบนทางด่วนสามารถใช้ความเร็วได้มากกว่าทางข้างล่างเพราะไม่มีมอเตอไซมีคนข้ามถนนตัดหน้าแต่ก็ต้องคิดผิด บนทางด่วน ทางยกระดับ  มอเตอร์เวย์ก็ใช้ความเร็วสูงไม่ได้ช่นกัน ไม่ใช่ว่ามีตำรวจจับความเร็วแต่เพราะว่ามันก็มีสิ่งแปลกปลอมบนท้องถนนเหมือนกัน ของที่หล่นจากหลังกระบะก็มีเหมือนๆกัน ลองสังเกตุดูครับว่าบนทางพิเศษพวกนี้มีหมาแมวตายให้เห็นอยู่เป็นระยะๆ คนบางคนมันไม่ใช่มนุษย์มันพาหมาพาแมวขึ้นกระบะหลังมาแล้วถีบทิ้งลงบนทางด่วนนั่นแหละ กะจะให้ตายไปเลยด้วยการให้รถคันอื่นเค้าชนให้ตาย!!! เลวสุดๆไปเลย หรือไม่ก็พวกเลี้ยงหมาแล้วเอาใส่กระบะหลังไม่มีอะไรรั้งหมาอย่างเหมาะสม หมามันก็หล่นลงมาบนทางด่วนโดนรถทับตาย ผมเคยเก็บพุดเดิ้ลสีน้ำตาลมาตัวนึงบนทางด่วนช่วงทางออกไปสุขุมวิท62มันตื่นเพราะแผลที่ขา วิ่งอยู่เลนขวาสุดเลย ชนสัตว์พวกนี้รถก็พังเราก็บาปแย่ทั้งสองทางเลย  :'(

เคยเจอน้องหมาบนทางเส้นบรมราชนนี แต่ไม่กล้าจอดกลัวรถชนตรูด ได้แต่โทรไป จส 100
จิงๆมีวิธีที่ดีกว่านี้มั้ยคะ สงสารจัง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 10:01:26 »
ทางตำรวจทางด่วนได้รับมอบกล้องประเภทใช้กลางคืนได้ตั้งแต่กลางเดือนธ.ค.เป็นต้นมา
ตอนนี้ใครที่วิ่งกลางคืนแล้วคิดว่ากล้องส่องไม่เห็น ซวยกันเป็นแถบๆครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 10:07:03 »
เมื่อคืนน้องผมก็ขับไปสนามบินสุวรรณภูมิ 120-140 ตลอด   :o

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 10:12:01 »
 :D :D เอาละงานนี้ จ่ายตังค์แล้วโดนจับความเร็ว ส่องมากๆ หากไม่สามารถรับความสะดวกได้ จะไปไหนใช้เวลาไม่ต่างจากข้างล่างมากนักก็ ไม่ต้องขึ้นทางด่วนเลยครับ ตอนนี้ผมเริ่มแล้ว ขึ้นเท่าที่จำเป็น

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 10:28:37 »
รถที่ขายในไทยน่าจะเครื่อง 1000 พอนะครับ หรือน้อยกว่านั้น
เอาแบบว่าเหยียบยังไงก็ไม่เกิน 120 จะได้ไม่ต้องตั้งด่านตรวจความเร็ว
ประหยัดงบประมาณชาติไปเยอะเลยนะ ผมว่า
เพราะห้ามขับเกิน 120 อยู่แล้ว
ก็ออกรถที่มันเหยียบได้ไม่เกินไปเลย ง่ายกว่า หุหุ  ::)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 11:53:01 »
ถ้าประเมินแล้วอันตรายเกินช่วยไหวจริงๆก็โทรแจ้งจส100กับเบอของเจ้าหน้าที่ๆรับผิดชอบทางพิเศษนั้นๆครับ ผ่านด่านทางลงจ่ายเงินบอกเค้าหน่อยก็ได้ เค้าอาจจะส่งคนไปจับมันลงมาข้างล่างให้

ส่วนตัวผมแล้วเลือกที่จะทิ้งรถไว้ให้กันเราด้านหลังดีกว่า รถโดนชนมันซ๋อมได้แต่ชีวิตที่เสียไปมันซ่อมไม่ได้ ตอนที่ช่วยพุดเดิ้ลนั้นถนนโล่งเพราะช่วงปีใหม่และรถคันอื่นๆแล่นตามในระยะห่างไกลมากครับผมเลยค่อยๆจอดลงไปอุ้มเค้ามาได้ ตอนนั้นเจอสมาชิกเว็บแอคคอร์ดสีเงินอีกคันนึงจอดรถเพื่อช่วยหมาเช่นกัน แค่ผมถึงตัวหมาก่อนเท่านั้นเอง  :)

มีวิธีนึงที่ผมคิดว่าจะทำให้สภาพแวดล้อมเป็นใจลงไปช่วยหมาได้นั่นคือทำให้รถมันติดครับ มีทีนึงผมช่วยหมาขาหักตรงบางนาตราดตัวนึง มันนอนหมอบอยู่ช่องว่างตรงเลนขวาสุดในช่องทางด่วน ผมก็ใช้วิธีแล่นขวาสุดมาแต่ไกลเลยนะแล้วค่อยๆชลอความเร็วลงเพร้อมเปิดไฟฉุกเฉินรถข้างหลังก็จะต่อท้ายเรามาเรื่อยๆๆๆ เค้าจะคิดว่าข้างหน้ามีอะไรก้จะชลอกันไม่แซง พอถึงจุดที่หมาอยู่ก็ดูซ้ายขวาซะหน่อยแล้วค่อยลงไป รถข้างหลังก็จะติดกันเป็นแพยาวเพราะเราเปิดไฟฉุกเฉิน ส่วนรถเลนข้างๆเห้นเราจอดก็จะคิดว่าเกิดรถชนกันแล้วจะชลอดูติดเข้าไปอีก เราก็สบายแฮอุ้มหมาขึ้นรถเลย  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ HahahaPlus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 11:54:56 »

ตรงคู่ขนานลอยฟ้า ตรงทางลงสาย3 ประจำครับ

เขาแอบซุ่มอยู่ในป้อมมืดๆ  นั่งส่องเป็นเรื่องเป็นราวเลยนะ

อยู่ในตู้คอนเทนเนอร์ ที่ดัดแปลงเปนป้อมใช่ปะครับ
ผมนึกว่าไม่มีแล้วนะ เพราะปกติเค้านั่งคร่อมเกาะกลางส่อง

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 18:21:02 »

อยู่ในตู้คอนเทนเนอร์ ที่ดัดแปลงเปนป้อมใช่ปะครับ
ผมนึกว่าไม่มีแล้วนะ เพราะปกติเค้านั่งคร่อมเกาะกลางส่อง

ตรงนั้นแหละครับ เจอทีไร ตกใจทุกทีเลย ;D

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 18:25:56 »
หลังๆเริ่มเห็นกล้องแบบอัตโนมัติแบบเป็นตู้แล้วมีเลนซ์เหมือนที่ติดกันในต่างประเทศด้วยครับ ถ่ายจากด้านหลังรถ คิดว่าน่าจะถ่ายตอนกลางคืนด้วย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 23:08:31 »
ช่วยกัน ขยันส่อง ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 23:33:07 »
ค่ายรถต่างๆจ๊าาช่วยเอา K car มาขายเถอะ..

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 00:16:56 »
ผมเจอบนยกระดับบางนาขาเข้ากทม.ช่วงประมาณอาทิตย์ที่แล้ว เวลาประมาณ 23:00 น.

ผมขับออกจากสุวรรณภูมิ ขึ้นยกระดับบางนาต่อ ชิดซ้ายขับอยู่ประมาณ 80 ช่วงที่ขับผ่านเสาของป้ายบอกทางเป็นจังหวะเดียวกับที่มีรถวิ่งมาเลนกลางด้วยความเร็วพอสมควร (ตีคร่าวๆน่าจะเกิน 120) ทันใดนั้นก็มีไฟสว่างวาบออกมาจากเสา (เหมือนแฟลชกล้อง) โดยหันเข้าท้ายรถคันนั้น เสาที่ว่าไม่ใช่เสาปูนใหญ่ๆที่คนจะแอบนั่งได้นะครับ เป็นเสาเหล็กเหมือนเสาไฟถนนธรรมดา และมันยึดอยู่กับขอบทาง ไม่ใช่ตำรวจไปนั่งถ่ายภาพจับความเร็วแน่นอน

แต่ผมก็ยังไม่ค่อยแน่ใจ ขับต่อไปเรื่อยๆมุ่งหน้าจะไปลงแถวเลียบทางด่วนรามอินทรา จังหวะที่ขับอยู่แถวพัฒนาการก็เจอไฟแฟลชเหมือนเดิมอีกรอบ (จังหวะนั้นมีรถวิ่งเร็วมาพอดี ส่วนตัวผมเองขับ 80-90 ชิดซ้ายมาตลอด) คราวนี้มั่นใจว่าเป็น "กล้องจับความเร็วแบบอัตโนมัติ ที่ใช้ในเวลากลางคืนได้" ชัวร์ๆ

ตรงนี้ใครมีข้อมูลบ้างครับ? เช่น ตั้งตรงไหนบ้าง ความเร็วที่ใช้ไม่ควรเกินเท่าไหร่บ้าง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 01:26:29 »
ผมเจอบนยกระดับบางนาขาเข้ากทม.ช่วงประมาณอาทิตย์ที่แล้ว เวลาประมาณ 23:00 น.

ผมขับออกจากสุวรรณภูมิ ขึ้นยกระดับบางนาต่อ ชิดซ้ายขับอยู่ประมาณ 80 ช่วงที่ขับผ่านเสาของป้ายบอกทางเป็นจังหวะเดียวกับที่มีรถวิ่งมาเลนกลางด้วยความเร็วพอสมควร (ตีคร่าวๆน่าจะเกิน 120) ทันใดนั้นก็มีไฟสว่างวาบออกมาจากเสา (เหมือนแฟลชกล้อง) โดยหันเข้าท้ายรถคันนั้น เสาที่ว่าไม่ใช่เสาปูนใหญ่ๆที่คนจะแอบนั่งได้นะครับ เป็นเสาเหล็กเหมือนเสาไฟถนนธรรมดา และมันยึดอยู่กับขอบทาง ไม่ใช่ตำรวจไปนั่งถ่ายภาพจับความเร็วแน่นอน

แต่ผมก็ยังไม่ค่อยแน่ใจ ขับต่อไปเรื่อยๆมุ่งหน้าจะไปลงแถวเลียบทางด่วนรามอินทรา จังหวะที่ขับอยู่แถวพัฒนาการก็เจอไฟแฟลชเหมือนเดิมอีกรอบ (จังหวะนั้นมีรถวิ่งเร็วมาพอดี ส่วนตัวผมเองขับ 80-90 ชิดซ้ายมาตลอด) คราวนี้มั่นใจว่าเป็น "กล้องจับความเร็วแบบอัตโนมัติ ที่ใช้ในเวลากลางคืนได้" ชัวร์ๆ

ตรงนี้ใครมีข้อมูลบ้างครับ? เช่น ตั้งตรงไหนบ้าง ความเร็วที่ใช้ไม่ควรเกินเท่าไหร่บ้าง

กรรม -*- เดี๋ยวนี้มันเยอะขนาดนี้แล้วหรอเนี่ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 01:29:49 »
ความเร็วที่ใช้ "ไม่ควรเกิน 120 กิโลเมตร/ชั่วโมง" ครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 10:29:39 »

สองเส้นนี้มีอยู่หลายตัวเลยครับ ปกติผมใช้ขับไปทำงานเป็นประจำทำให้สังเกตุได้ กล้้องจะติดอยู่ที่ขาด้านซ้ายมือของป้ายบอกทางลงต่างๆ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 02:06:30 »

confirm ตรงทางด่วนรามอินทราด้วยครับ   ระหว่างช่วง  ลาดพร้าว - เกษตร  ผมขับกลาง ~120 ได้ มีแซงขวาไป 2 คัน น่าจะราว ๆ 140  แสงแฟลช วาป ปั๊บ เลยครับ .. แอบมึนเล็ก ๆ เลย
เวลาตอนนั้นก็ 5 ทุ่มแล้วครับ  เส้นบางนา รามอินทรา วิ่งทุกวันซะด้วย .. ต้องระวังแล้ว ไม่งั้น ใบสั่งเต็มบ้าน