ผู้เขียน หัวข้อ: รับรถแล้วทำไมถึงเจอแบบนี้  (อ่าน 16583 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluescorpion

• Newbie
  • *
รับรถแล้วทำไมถึงเจอแบบนี้
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 11:48:46 »
ไปรับรถ Honda City เจอกันชนเผยอแต่ไม่มากพอจะขอเปลี่ยนรถ ทางผู้จัดการศูนย์ วอง ฮอนด้าคาร์ส์ สาขาพญาไท ให้ 2 ทางเลือก
1. ยกเลิกจอง ได้เงินหลังปีใหม่
2. ต่อคิวใหม่ รออีก 5 เดือน
เคยตั้งกระทู้แล้ว หลายคนบอกอย่าไปรับ ต้องขอบคุณทุกท่านที่แสดงความเห็น แต่น้องสาวผมรีบใช้รถ จะให้ทำไงดีล่ะ ต่อคิวใหม่ก็รอมาหลายเดือน แถมไปรับเดือนพฤษภา 56 ไม่กี่เดือน City 2013 ก็มาอีก เลยแจ้งไปที่ Call Center ตั้งแต่วันที่ 23 ธันวา โทรไปตามทุกวัน
ก็ได้แต่บอกว่า ส่งเรื่องให้แล้ว (honda ฟันกำไรก็เยอะ พนักงานก็รับแต่โบนัสแยะ แต่บริการแบบนี้ห่วยมาก ถ้าเรื่องแบบนี้เกิดในอเมริกาคงไม่ใช่แบบนี้)

มาตรการรถคันแรก ทำให้ศูนย์ไม่รับผิดชอบ และ Honda ก็ยื้อเวลาไปเรื่อยๆ ปัญหานี้ควรจะเปลี่ยนรถใหม่ให้ลูกค้าไปเลย
ไม่ใช่มาทำแบบนี้

ผมจะทำวิธีไหนให้ ศูนย์และ Honda มันรับผิดชอบและรีบดำเนินการให้ด้วย

กระทู้ที่เคยถาม
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,27104.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2012, 11:54:08 โดย bluescorpion »

ออฟไลน์ nex7

• Jr. Member
  • **
Re: รับรถแล้วทำไมถึงเจอแบบนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 12:06:28 »
ขอแสดงความเห็นใจกับ จขกท.ด้วยนะครับ   บางทีก็เหมือนถูกเอาเปรียบโดยแทบไม่มีทางเลือกใด ๆ ทั้งที่ซื้อของหลายแสนแท้ ๆ กลับเลือกไม่ได้  ปกติถ้าสินค้ามีตำหนิก็ต้องลดราคากันไปมิใช่รถมีตำหนิแล้วต้องจำยอมในการรับรถไม่เอาก็ไล่ไปต่อคิวใหม่  คงลองติดต่อสำนักงานใหญ่ ศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทุกช่องทางเลยครับ   ผมเองก็ต้องลุ้นรับรถเม.ย.56  ถ้ารถมีตำหนิแล้วเราไม่รับรถถือเป็นความผิดใครกัน ต่อคิวใหม่อีก 4-5 เดือนใหม่ใครจะยอม     ฮอนด้ามีวันนี้ได้เพราะอดีตทำมาดี  ยังไงก็ขอให้ได้รถเร็ว ๆ นะครับ

(หรืออีกกรณีสมัยนี้ทางดีลเล่อร์เอารถมาติดเซ็นเซอร์ถอยให้ อาจต้องรื้อและประกอบใหม่ทำให้งานติดตั้งเข้าไปใหม่อาจไม่เรียบร้อยนักก็เป็นได้)

ออฟไลน์ Funkymaster

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 12:12:08 »
ผมว่าโทรเข้า Honda Call Center 02-341-7777  เลยดีกว่าครับ  แล้วแจ้งไปเลยว่า ศูนย์นี้มีปัญหายังไง  แล้ว  ผจก.  ศูนย์เป็นยังไง  ทำให้ความน่าเชื่อถือของ แบรนด์ลดลงต่อผู้บริโภคยังไง   ผมว่าทาง Call Center น่าจะช่วยประสานงานกับ ระดับสูงๆในส่วนงานขายให้ได้บ้างนะครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 12:14:26 »
ผมเลือกจะเปลี่ยน0 เปลี่ยนยี่ห้อเลยครับ

เดือนตุลา ผมเคยนัดรับซีวิควันเสาร์ พอวันศุกร์โทรไปบอกเสาร์เช้าจะรับรถ เซลบอกไม่ว่าง  ผมเเจ้งเลยว่าไม่เอาเเล้วครับถอนจอง

พอบ่ายวันศุกร์ ผจ โทรมาขอให้รับรถ ส่งรถให้ได้ แต่ผมก็บอกกลับไปว่า ผมไม่กล้าใช้รถศูนย์คุณครับ

เงินเรา รถมีหลายศูนย์หลายยี่ห้อครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 12:15:10 »
แจ้งทาง Call Center ไปแล้วครับ แต่เรื่องไปไม่ถึงไหนเลยครับ เหมือนยื้อเวลาหรือไม่สนใจก็เป็นได้ จนผมที่ตอนแรกว่าจะตัดใจถอย CR-V ไม่รอ Minor ก็เพื่อพาแม่เที่ยวทั่วไทย ก็ไม่กล้าซื้อเลยครับ

บอกน้องสาวให้ไปจองศุนย์อื่นๆ แทนก็ไม่อยากรออีก 5 เดือน ไม่อยากนั่ง TAXI เพราะต้องระแวงคนขับ จะเปลี่ยนยี่ห้อน้องสาวผมก็ดันชอบเจ้า City สักอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2012, 12:17:07 โดย bluescorpion »

ออฟไลน์ Teamkk

• **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 12:22:22 »
ผมเลือกจะเปลี่ยน0 เปลี่ยนยี่ห้อเลยครับ

เดือนตุลา ผมเคยนัดรับซีวิควันเสาร์ พอวันศุกร์โทรไปบอกเสาร์เช้าจะรับรถ เซลบอกไม่ว่าง  ผมเเจ้งเลยว่าไม่เอาเเล้วครับถอนจอง

พอบ่ายวันศุกร์ ผจ โทรมาขอให้รับรถ ส่งรถให้ได้ แต่ผมก็บอกกลับไปว่า ผมไม่กล้าใช้รถศูนย์คุณครับ

เงินเรา รถมีหลายศูนย์หลายยี่ห้อครับ

เยี่ยมครับ....ต้องแบบนี้

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 12:27:31 »
ศูนย์นี้ขึ้นชื่อทุกสาขาครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 12:29:02 »
ผมเคยอ่านความเห็นเมื่อสัก5-6ปีที่แล้วหรือมากกว่านั้น  ฮอนด้า วอง คือศูนย์ที่ต้องเลี่ยงทุกวอง

มันผิดที่ศูนย์เลยครับ

ผมเคยปฎิเสธการรับรถมาแล้ว แต่ของค่ายอื่น ก็ไม่มีปัญหาอะไรแต่ต้องรอรถต่อแต่ก็คิวแรก ผมก็เลือกที่จะรอ ได้รถมาสบายใจกว่า

ออฟไลน์ Teamkk

• **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 13:13:04 »
น่าจะมีรูปถ่าย กันชนติดตั้งไม่เนี้ยบน่าจะแก้ไขได้ จะได้ช่วยกันดูว่ามันผิดปกติมากขนาดใหน

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 13:20:46 »
ฮอนด้า วอง เหอๆๆ
จำชื่อไว้ก่อนเลย  >:(
เสียที่ดิลเลอร์ครับ ไม่ใช่แบร์น
แต่ถ้า Honda ยังไม่มีมาตราการอะไรสำหรับดิลเลอร์ ที่ทำชื่อเสีย มากกว่าชื่อเสียง
จนคนเปลี่ยนไปใช้แบร์นอื่นกันหมด
ผมว่า จะแย่เอานะครับ  ::)

ออฟไลน์ aleelawa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 13:28:45 »
มันเผยอมากมั๊ยครับ เพราะถ้าไม่มาก ผมว่าเค้าน่าจะเเก้ไขตรงจุดนั้นให้เราได้

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• **
  • Learn Trading from Real Trader
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 13:30:02 »
มันเป็นหลัก Demand & Supply ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 13:37:49 »
ว่อง ฮอนด้า ถ้าค้น google ก่อนซื้อจะรู้ติด Black list  ทุกสาขา  โดยเฉพาะตรงเซนทรัล ลาดพร้าว

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 14:11:25 »
วอง ฮอนด้า ชื่อนี้ที่ผมมั่นใจ ... ... ... ว่าจะไม่ไปเฉียดเขาอีก
หลายปีก่อน ...
เอา Accord ไปเช็ค 100,000 โล + เปลี่ยนสายพาน ช่างใส่สายพานไม่ดี ผล สายพานดึงฝาสูบเบี้ยว เสื้อสูบเป็นรอย
พวงมาลัยมีเสียงแปลก จะยกชุดเปลี่ยนมหด ... พอไปศูนย์อื่น Overhaul ชุดพาวเวอร์ไป หายสนิท

2-3เดือนก่อน
แอร์ไม่เย็น พัดลมไม่ทำงาน อีจะเปลี่ยนชุดหน้าคลัชแอร์ ... พอไปศูนย์อื่น เปลี่ยน relay ตัวเดียว 400 บาท

โชคดีครับ :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 14:13:17 »
ทาง Honda เงียบเป็นเป่าสาก 4 วันแล้วไม่ได้มีอะไรคืบหน้า คงกะขายอย่างเดียว ใครมีปัญหาก้ช่างมัน
ส่วนทางผมกำลังโทรติดต่อให้ทางศูนย์แก้ไขกันชน ซึ่งน่าจะมาจากการติดเซ็นเซอร์แล้วประกอบกันชนเข้าไปใหม่ไม่ดีตามที่บางท่านแนะนำมา
ส่วนพ่นกันสนิมที่เลอะๆ ตามขอบก็จะให้ศูนย์เช้โให้เรียบร้อย อย่างอื่นผมยังไม่ได้ดูละเอียดหวังว่าคงมีแค่นี้ ก็อยากให้มันจบๆ กันไปสักทีครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 14:15:35 »
วอง ฮอนด้า ชื่อนี้ที่ผมมั่นใจ ... ... ... ว่าจะไม่ไปเฉียดเขาอีก
เอา Accord ไปเช็ค 100,000 โล + เปลี่ยนสายพาน ช่างใส่สายพานไม่ดี ผล สายพานดึงฝาสูบเบี้ยว เสื้อสูบเป็นรอย
พวงมาลัยมีเสียงแปลก จะยกชุดเปลี่ยนมหด ... พอไปศูนย์อื่น Overhaul ชุดพาวเวอร์ไป หายสนิท

แอร์ไม่เย็น พัดลมไม่ทำงาน อีจะเปลี่ยนชุดหน้าคลัชแอร์ ... พอไปศูนย์อื่น เปลี่ยน relay ตัวเดียว 400 บาท

สงสัยนิดนึงครับว่าทำไมยังไปเข้าที่นั้นอีกครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 14:16:39 »
วอง... ชื่อนี้ไม่น่าไปซื้อรถด้วยเลยครับ
ข่าวฉาวเยอะมากครับ ผมอยู่ ชม. ได้อ่านในเน็ตยังขยาดชื่อนี้เลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 15:02:54 »
วอง ฮอนด้าคาร์ส์ ชื่อนี้มีแต่...... :-X

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 15:12:48 »
ตอบแบบไม่ต้องมองคำว่า "วอง" เลยนะครับ ฮอนด้ากันชนไม่สนิทแทบทุกคัน หรือไม่ก็ประตูไม่ได้ระดับ ขอดูรูปหน่อยครับ
รถตลาดที่ประกอบแล้วดูโอเคที่สุดเท่าที่มองๆ น่าจะ nissan, toyota

ปล.1 ถ้ามันเผยอ เบี้ยวมาก ไม่รับรถถูกต้องแล้วครับ รับมาก็ไม่สบายใจ ไม่ชอบใจ ไม่มีความสุข
ปล.2 ผมใช้ Civic FB เบี้ยวเยอะเหมือนกัน  :o :o :o

ออฟไลน์ 2C-T

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 15:44:05 »
ลองให้ศูนย์แก้ไขดูก่อนครับ ถ้าแก้ไม่หายค่อยว่ากันรับสภาพได้มั้ย

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 20:14:18 »
ตอบกลางๆ เพราะใช้รถฮอนด้ามาเป็นสิบคันที่บ้าน แค่ตัวเองก็ 5 คันละ

ยังไม่เคยเจอ โดยยส่วนใหญ่ อาจจะเพราะผมได้เซลส์ที่ไว้ใจได้ ยังไม่เคยมีปัญหาใดๆ
หากแค่เบี้ยวเพราะประกอบไม่สนิท ทำใจ รับ ให้ศูนย์แก้ แปปเดียว
แต่หากเป็นร่องรอยชนมา อันนี้รับไม่ได้ เปลี่ยนคัน

อาจจะเป็นเพราะเร่งผลิตหนะครับ เลยเป็นแบบนี้
แต่นะ หากไม่สบายใจ เปลี่ยนยี่ห้อครับ เงินจองนิดเดียว เทียบกับที่เราต้องจ่ายให้รถทังคัน แต่ไม่สบายใจขับไปอีก 4-5 ปี
หรือเปลี่ยนศูนย์ก็ได้ เซลส์มีผลครับ ช่วยเป็นหูเป็นตาให้เรานะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 21:00:51 »
ความเห็นส่วนตัวผมก็คือ ความผิดคนละครึ่งนะครับ ระหว่างดีลเลอร์กับแบรนด์ ที่บอกว่าแบรนด์ผิดด้วย เพราะว่าแจ้งเรื่องไปแล้ว โทรไปหลายรอบแล้ว แต่เรื่องไม่คืบหน้า มองเป็นนัยๆ ว่าเค้าก็ไม่ได้ให้ความสำคัญซักเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 21:36:25 »
อย่าว่าเซลล์เลยครับ เซลล์ศูนย์นี้ก็กระเจิงกระจายไปหลายที่เหมือนกัน  ;D

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 23:58:58 »

สงสัยนิดนึงครับว่าทำไมยังไปเข้าที่นั้นอีกครับ

ครั้งที่สอง ... คิดว่ายังจะให้โอกาศ
ครั้งที่สาม ... ด้วยความมักง่ายของผบทบ.ครับ อู่งวองงมันดันอยู่ฝั่งตรงข้ามบ้านผมน่ะซิ ... เอารถไปทิ้งไว้ เดินกลับบ้าน 5 นาทีก็ถึงแล้ว
เธอเอาไปเองเลย ไปที่นั้นซะเลย

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 00:07:19 »
ยกเลิก และหาในคลับก็ได้ ถ้าไม่เลือกสี เลือก option  เปลี่ยนยี่ห้อไปเลยก็ดีนะครับ น้องสอง ผมไม่แน่ใจว่าจะได้เร็วไหม หรือลอง sonic ไปเลย

อะไหล่ชิ้นนั้นซ่อมเปลี่ยนได้ไหมครับ เช่นขอจ่ายขาดสองหมื่นจนกว่าจะอะไหล่มาเปลี่ยนให้ ถ้าซ่อมผมคงไม่เอา หรือซื้อเปลี่ยนเป็นของ modulo ในราคาส่วนลดเลย

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 00:30:26 »

ฮอนด้า 3คัน(ตอนนี้เหลือ2) วีกรุ๊ปครับไม่ผิดหวัง แต่อาจไกลบ้านเจ้าของกระทู้หน่อย

ออฟไลน์ vvvvv

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 01:22:44 »
ไม่รับรถดีแล้วครับ ต่อให้คุณมีเงินแสน ก็ไม่สามารถซ่อมรถป้ายแดงที่มีปัญหา ให้กลับมาเหมือนป้ายแดงที่ไม่มีปัญหาได้ครับ ต่อให้ซ่อมศูนย์ก็ตาม ลองดูกรณีผมนะครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,26944.0.html

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 02:46:46 »
ไม่รู้ว่าความจริงเป็นยังไง แต่่ บน google ไม่ค่อยมีเรื่องดีๆ ครับ ศูนย์นี้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 02:50:20 »
ทำไมฮอนด้าช่วงนี้ เห่ยจัง

ผมไม่เคยเจออะไรแย่ๆกับฮอนด้าเลย

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 10:27:02 »
อยากเห็นรูปจังครับ ;)