ผู้เขียน หัวข้อ: จะได้ใช้ถังน้ำมันจุ 100 ลิตรของกบ ก็ครั้งนี้แหละ หนองคาย-หลวงพระบาง-หนองคาย900km  (อ่าน 9936 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
วันหยุดยาวครั้งนี้ที่บ้านจะขับรถข้ามไปลาวครับ ด้วย Cayenne Diesel

จะลองดูว่าเจ้ากบยักษ์พลังดีเซล 11กม/ลิตร   กับถังน้ำมัน 100ลิตร มันจะรอดไหม ^^" 

หนองคาย-เวียงจันทน์-หลวงพระบาง-หนองคาย  เที่ยวบ้างขึ้นเขาบ้าง ประมาณ 900km

ปล.ไม่ทราบว่าที่หนองคายมีปั๊มเซลล์ อยู่ในตัวเมืองหรือป่าวครับ  เพราะคิดว่าจะเติมเต็มที่หนองคาย แล้วขับข้ามไปเลย  ไม่ค่อยอยากใช้บริการปั๊มน้ำมันที่นั่นซักเท่าไหร่  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Supercar ในลาวเติม PTT ครับ ดังนั้นเจ้ากบยักษ์ก็เติมได้นะ ผมว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
ปั้มในเวียงจันทน์ถ้าเป็นปั้มเชลล์ หรือปตท. ผมว่าโอเคนะครับ น้ำมันที่นั่นไม่ใช่ไบโอดีเซลด้วย ถ้าเป็นเบนซิน ไม่มีโซฮอล เป็นน้ำมัน97ด้วยซ้ำ แต่นอกเวียงจันทน์ หรือปั้มยี่ห้อแปลกๆควรเลี่ยงครับ ดีเซลดีหรือเปล่าไม่แน่ใจแต่เบนซินมีแต่ 91 เท่านั้น ถนนเส้นทางนี้ รถจะกินน้ำมันมากกว่าปรกติครับ เป็นทางภูเขาตลอด ถ้าไม่มั่นใจแนะนำให้พกถังน้ำมันไปด้วยครับ น้ำมันระหว่างทาง เป็นผมใช้รถแบบคุณคงไม่กล้าเติม ลองศึกษาดูครับ

ออฟไลน์ AMG GT

วันหยุดยาวครั้งนี้ที่บ้านจะขับรถข้ามไปลาวครับ ด้วย Cayenne Diesel

จะลองดูว่าเจ้ากบยักษ์พลังดีเซล 11กม/ลิตร   กับถังน้ำมัน 100ลิตร มันจะรอดไหม ^^" 

หนองคาย-เวียงจันทน์-หลวงพระบาง-หนองคาย  เที่ยวบ้างขึ้นเขาบ้าง ประมาณ 900km

ปล.ไม่ทราบว่าที่หนองคายมีปั๊มเซลล์ อยู่ในตัวเมืองหรือป่าวครับ  เพราะคิดว่าจะเติมเต็มที่หนองคาย แล้วขับข้ามไปเลย  ไม่ค่อยอยากใช้บริการปั๊มน้ำมันที่นั่นซักเท่าไหร่  ขอบคุณครับ
ผมอยู่หนองคาย มีปั๊ม เชลล์ อยู่ ครับ
ถ้าตรงมาจากอุดร   พอเข้าตัวเมืองแล้วเลี้ยวขวา  เลยครับ  ประมาณ 100 เมตร  จะเจอปั๊มครับ อิอิ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ซื้อถังโฮมโปรพกไปเองเลยครับ อิอิ

ปล.ลงรูปสวยๆกับทริปท่องเที่ยวด้วยจะเป็นพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ IZAMUFINV

• Jr. Member
  • **
  • CITY 97 ===> NEW CITY 2009

ผมอยู่หนองคาย มีปั๊ม เชลล์ อยู่ ครับ
ถ้าตรงมาจากอุดร   พอเข้าตัวเมืองแล้วเลี้ยวขวา  เลยครับ  ประมาณ 100 เมตร  จะเจอปั๊มครับ อิอิ

ถึงวงเวียนพญานาคหน้าศาลากลางหลังเก่า แล้วเลี้ยวขวาเข้าเมือง

ปั๊มอยู่ฝั่งขวาตรงข้ามบ้านรองผู้ว่าฯครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ซื้อถังโฮมโปรพกไปเองเลยครับ อิอิ

ปล.ลงรูปสวยๆกับทริปท่องเที่ยวด้วยจะเป็นพระคุณมากครับ
เคยจะซื้อแต่เป็นถังเบนซินครับ(สีแดง) ใช้ได้กับเบนซินอย่างเดียว โซฮอก็ไม่ได้
หรือมีที่ไหนขายเป็นถังดีเซลบ้างครับ

ออฟไลน์ HYDE--

น่าสนุกจังครับ

เท่วให้สนุกนะคร้าบบบบ

ออฟไลน์ kbank

ปตท. เพิ่งเปิดปั๊มใหญ่ที่สุดในลาวนี่ครับ life station ด้วย

มีกาแฟอเมซอนด้วย เติมถังสุดท้ายน่าจะจากที่นี่ได้ น่าจะปลอดภัยกว่าเติมที่หนองคาย

ออฟไลน์ patzahut

ผมสงสารรถมากกว่าครับ  ทางนี่สุดๆจริงๆ
ยังไงก็เดินทางปลอดภัยนะครับ ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยากไปกับเจ้ากบยักษ์ 555+

เดินทางปลอดภัยนะครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2012, 02:55:56 โดย iVeyroN »

ออฟไลน์ beebird

พกแกลลอนน้ำมันไปด้วยสักถังน่าจะดีครับ อุ่นใจดี เจอปั้มไหนมั่นใจ ก็ใส่ทั้งรถ ใส่ทั้งถังสำรอง

ออฟไลน์ MisterSmooth

• Newbie
  • *
แนะนำว่าพกแกลลอนน้ำมันสำรองไปด้วยเพื่อความอุ่นใจครับ ทางเขาแบบนี้กินน้ำมันมากกว่าปกติแน่นอน

อีกเรื่องนึงคือ ไปดูรีวิวจาก PT มีคนขับมอเตอร์ไซด์ไป บางช่วงมีซ่อมมีทำทางครับ แถมเจอฝนเข้าไปขับลำบากน่าดู

ยังไงก็ขับด้วยความระมัดระวังครับ เที่ยวสนุกเดินทางปลอดภัย

ออฟไลน์ tathedarknight

เดินทางปลอดภัยและเที่ยวให้สนุก แล้วอย่าลืมเก็บภาพสวยๆมาฝากบ้างนะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

อย่างนี้สิ เรียกได้ว่าใช้รถคุ้มจริง

ขอให้เที่ยวสนุก เดินทางปลอดภัยครับ

ขอรอชมภาพทริปสวยๆ จากลาวด้วยคนนะครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ถ้าจำไม่ผิดในตัวเมืองหนองคายมี 1ปั้ม ที่มีไนโตร+

แล้วก็อีกปั้มเส้นมิตรภาพก่อนเข้าตัวเมือง(ขาออก) แต่ปั้มนี้ไม่มีไนโตร+ ครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
รบกวนคุณ   TheBestOrNothing  ทำรีวิว เส้นทาง   ที่กิน ที่เที่ยวด้วยสิครับ ผมอยากขับไปเทีั่ยวบ้าิงครับอิๆ  ขอให้เที่ยวสนุก เดินทางปลอดภัยนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เบนซิล 97 ที่ลาวจะลิตรละเท่าไหร่น๊อ.... เดินทางปลอดภัยครับ เที่ยวให้สนฺกสนานไปเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SP

โอ๊ยยย อยากไปเที่ยวฝั่งลาวบ้างจังครับ ขนาดผมอยู่อุดร ผมไปแค่ครั้งเดียวเอง ไปเที่ยวแต่ทางเหนือตลอด ผมเริ่มจะเบื่อละ 55555

เที่ยวให้สนุกนะครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ Buns

• Newbie
  • *
ก่อนออกจากเวียงจันทร์จะมีปั๊ม ptt พึ่งเปิดใหญ่มากๆครับ ส่วนเส้นทางไปนั้นสงสารรถครับ
ขับได้ช้ามากและเป็นทางขึ้นลงเขาตลอดเวลา

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อย่าลืมรีวิวทริปนี้นะครับ
น่าสนใจมากครับ
ผมติดตามรีวิวกบยักษ์มาตั้งแต่ต้นเลย :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
กบมันประหยัดกว่า WT 3.2 อีกง่า

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

พอดีเล่นในiPhoneมันอัพรูปไม่ได้อะครับ เมื่อวานใช้เวลาเดินทางจากบางนา(แถวบ้านพี่จิมมี่เลย555) ไปอุดรธานี โดยอ้อมไปเส้นเพชรชูรณ์แล้วตัดเข้าน้ำหนาว รถเลยไม่ติดเท่าไหร่
โดย statistic ของรถได้มาคือ
เวลาเดินทาง 9:47 h
ระยะทาง 738 km
consumption 12.8km/l
avg. speed 77km/h
ตามนี้ครับ

ตอนนี้ขับข้ามลาวมา200km แล้วครับ อยู่วังเวียงครับ ถนนสภาพแย่เหมือนกัน แต่พอไปได้ครับ