ผู้เขียน หัวข้อ: ford fiesta 1.6 ultimate vs civic 1.8 mt  (อ่าน 14274 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongtoy

• Newbie
  • *
ford fiesta 1.6 ultimate vs civic 1.8 mt
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 15:28:56 »
รถสองตัวนี้ช่วงล่างอันไหนดีกว่ากันครับ
ถ้าใช้ 5-6 ปี รุ่นไหนน่าใช้กว่าครับ
ที่ผมเอา fiasta มาเปรียบเพราะมีถุงลมให้ 7 ใบ
แล้วถ้าให้เลือก ท่านจะเลือกรถคันไหนครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: ford fiesta 1.6 ultimate vs civic 1.8 mt
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 15:51:10 »
ถ้าตอบถึงช่วงล่างแล้ว fiesta นิ่งกว่า fd เยอะครับ
ส่วน fb ยังไม่ได้ลองขับเลย
ความปลอดภัยผมก็เชื่อมั่น fiesta มากกว่า มีทั้งesp และถุงลมรอบคัน

ส่วนที่ซีวิคได้เปรียบคืออัตราสิ้นเปลือง อัตราเร่งมีเกียร์ที่ดี และความสบายใจในการใช้งานศูนย์บริการ

• Newbie
  • *
Re: ford fiesta 1.6 ultimate vs civic 1.8 mt
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 15:54:17 »
ถ้าตอบถึงช่วงล่างแล้ว fiesta นิ่งกว่า fd เยอะครับ
ส่วน fb ยังไม่ได้ลองขับเลย
ความปลอดภัยผมก็เชื่อมั่น fiesta มากกว่า มีทั้งesp และถุงลมรอบคัน

ส่วนที่ซีวิคได้เปรียบคืออัตราสิ้นเปลือง อัตราเร่งมีเกียร์ที่ดี และความสบายใจในการใช้งานศูนย์บริการ
fiesta ช่วงล่างดีกว่า civic หรอครับผมนึกว่า civic จะดีกว่าซะอีก

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 15:57:28 »
fiesta ช่วงล่างเทพจริงๆครับ พวงมาลัยก็นิ่งดี ไม่ได้เหมือนขับรถเล็กเลย ไปลองดูแล้วคุณจะรู้ ถ้าเอาเรื่องรถเพียวๆ ผมเชียร์ฟอร์ดนะ แต่ศูนย์บริการนี่...นะครับ ห้าๆๆๆ

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 15:57:34 »
ผมเคยขับ Fiesta 1.6 กับ FD 1.8 นะครับ
คงจะพอช่วยได้บ้าง

เรื่องช่วงล่าง ผมว่า Fiesta ให้ความมั่นใจกว่าในความเร็วสูง ในการเข้าโค้ง
สวน Civic ผมว่าในทางตรงถือว่าดี กระด้างกว่า Fiesta เล็กน้อยในความเร็วสูง การเข้าโค้งผมว่าที่ 120 รู้สึกเกร็งกว่า Fiesta เล็กน้อย

อัตราเร่ง ผมคิดว่า Civic น่าจะเร็วกว่าในช่วงออกตัว และ ช่วงปลาย ถ้าพ่วงกับเกียร์ธรรมดาขับสนุกว่าแน่นอน

การบังคับเลี้ยงผมชอบ Fiesta มากกว่า ระยะพวกมาลัยฟรี น้อยกว่า

เรื่องความปลอยภัยแล้วแต่มุมมองครับ สำหรับผมขับรถมีสติ กับถุงลมแค่ 2 ใบ ผมว่าพอ

ให้ผมเลือกผมเอา Civic MT ครับ คิดว่าอัตราเร่งดีกว่าแน่นอน ช่วงล่างผมว่าไม่ได้น่าเกลียด ได้รถที่บรรยากาศโปร่งตากว่า อัตราสิ้นเปลีืองเชื้อเพลิงพอ ๆ กัน ศูนย์บริการมีมาตรฐานกว่า ผมตอบเพราะอยู่ต่างจังหวัดนะครับ แต่ถ้าผมอยู่ใน กทม เป็นหลักก็อีกเรื่องนึง สุดท้ายอย่าลืมไปลองขับก่อน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 16:00:07 »
ผมเคยขับ Fiesta 1.6 กับ FD 1.8 นะครับ
คงจะพอช่วยได้บ้าง

เรื่องช่วงล่าง ผมว่า Fiesta ให้ความมั่นใจกว่าในความเร็วสูง ในการเข้าโค้ง
สวน Civic ผมว่าในทางตรงถือว่าดี กระด้างกว่า Fiesta เล็กน้อยในความเร็วสูง การเข้าโค้งผมว่าที่ 120 รู้สึกเกร็งกว่า Fiesta เล็กน้อย

อัตราเร่ง ผมคิดว่า Civic น่าจะเร็วกว่าในช่วงออกตัว และ ช่วงปลาย ถ้าพ่วงกับเกียร์ธรรมดาขับสนุกว่าแน่นอน

การบังคับเลี้ยงผมชอบ Fiesta มากกว่า ระยะพวกมาลัยฟรี น้อยกว่า

เรื่องความปลอยภัยแล้วแต่มุมมองครับ สำหรับผมขับรถมีสติ กับถุงลมแค่ 2 ใบ ผมว่าพอ

ให้ผมเลือกผมเอา Civic MT ครับ คิดว่าอัตราเร่งดีกว่าแน่นอน ช่วงล่างผมว่าไม่ได้น่าเกลียด ได้รถที่บรรยากาศโปร่งตากว่า อัตราสิ้นเปลีืองเชื้อเพลิงพอ ๆ กัน ศูนย์บริการมีมาตรฐานกว่า ผมตอบเพราะอยู่ต่างจังหวัดนะครับ แต่ถ้าผมอยู่ใน กทม เป็นหลักก็อีกเรื่องนึง สุดท้ายอย่าลืมไปลองขับก่อน
ขอบคุณครับ ผมจะไปลองขับวันเสาร์ที่ 29 ศูนย์บริการจะเปิดป่ะครับ

ออฟไลน์ NOTTO

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 16:06:20 »
ถ้าขับซิ่งช่วงล่าง Fiesta ดีกว่า มั่นใจกว่า คิดว่า 1.6 Sport Ultimate กับ 1.6 Sport น่าจะช่วงล่างเดียวกันทั้งชุด
แต่ถ้าขับในเมือง ชิวๆ ใช้ชีวิตประจำวัน ไปทำงาน อะไรแบบนี้น่าจะชอบกับความนุ่มกว่านิดนึงของ Civic แต่ถ้าซิ่งก็หวิวกว่าแบบสัมผัสได้เช่นกัน

ใช้ทั้ง 2 ตัวที่ว่ามา แต่ Fiesta ขายทิ้งไปแย๊ว  :P

ออฟไลน์ volan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 16:06:29 »
เลือก civic แบบไม่ลังเล

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 16:10:44 »
ถ้าขับซิ่งช่วงล่าง Fiesta ดีกว่า มั่นใจกว่า คิดว่า 1.6 Sport Ultimate กับ 1.6 Sport น่าจะช่วงล่างเดียวกันทั้งชุด
แต่ถ้าขับในเมือง ชิวๆ ใช้ชีวิตประจำวัน ไปทำงาน อะไรแบบนี้น่าจะชอบกับความนุ่มกว่านิดนึงของ Civic แต่ถ้าซิ่งก็หวิวกว่าแบบสัมผัสได้เช่นกัน

ใช้ทั้ง 2 ตัวที่ว่ามา แต่ Fiesta ขายทิ้งไปแย๊ว  :P
ขายทิ้งเหตุผลเพราะตัวรถรึเปล่าครับ
ถ้าใช่ pm มาเล่าให้ฟังจะเป็นพระคุณอย่างมากครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 16:16:39 »
ความคิดผมนะ ช่วงล่างมันทำให้ดีได้อาจจะไม่เหมือนก็เถอะ แต่ห้องโดยสารมันขยายเพิ่มกันไม่ได้
ผมออกfiestaมาก็เพราะช่วงล่างและนั่งขับคนเดียวกับคนนั่งข้างๆแค่นั้น เบาะหลังซื้อมา9เดือนมีคนนั่ง3ครั้ง
เลยไม่จำเป็นต้องใช้รถใหญ่ เลยลองมองหารถเล็กๆขับดีๆสักคัน แต่ทุกวันนี้พ่อกับแม่ก็ยังมีบ่นๆว่าทำไมไม่ออกcivic
ถ้าชอบรถกว้างๆช่วงล่างโอเคในระดับนึงไปcivic ชอบรถเล็กๆช่วงล่างดีๆไปfiesta

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 16:20:47 »
ผมขับ fd2.0 อยู่ครับ ช่วงล่างก็ไม่ได้แย่นะครับ วิ่ง 180 แบบไม่เครียดครับ แต่ผมยังไม่เคยวิ่ง fiesta ที่ความเร็วสูง แต่ในโค้งเดียวกัน FD ผม understeer แต่fiesta understeer น้อยกว่านิดนึง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 16:25:37 »

ขายทิ้งเหตุผลเพราะตัวรถรึเปล่าครับ
ถ้าใช่ pm มาเล่าให้ฟังจะเป็นพระคุณอย่างมากครับ

รถผมไม่มีปัญหาชนิดจุกจิกกวนใจนะ มีแต่ปัญหาหลักคือเกียร์ปัญญาอ่อน คืออาจจะโชคร้ายได้อันที่มันไม่ดีมาน่ะครับ สรุปว่ายอมขายแบบเจ็บตัวทิ้งไปดีกว่า แต่ก่อนขายก็เคลมเกียร์ใหม่ไป(อีกรอบ)แล้วนะ ไม่อยากให้เป็นภาระกับคนที่มาซื้อไป
อย่างอื่น Fiesta เป็นรถที่ผมชอบมากครับ ถ้ามี 1.6 MT spec topๆ หน่อยขายนี่ สมาชิกในเว็บนี้ต้องมีโดนใจหลายคนแน่ๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 16:34:06 »

รถผมไม่มีปัญหาชนิดจุกจิกกวนใจนะ มีแต่ปัญหาหลักคือเกียร์ปัญญาอ่อน คืออาจจะโชคร้ายได้อันที่มันไม่ดีมาน่ะครับ สรุปว่ายอมขายแบบเจ็บตัวทิ้งไปดีกว่า แต่ก่อนขายก็เคลมเกียร์ใหม่ไป(อีกรอบ)แล้วนะ ไม่อยากให้เป็นภาระกับคนที่มาซื้อไป
อย่างอื่น Fiesta เป็นรถที่ผมชอบมากครับ ถ้ามี 1.6 MT spec topๆ หน่อยขายนี่ สมาชิกในเว็บนี้ต้องมีโดนใจหลายคนแน่ๆ
เกียร์มันกระตุก หรือว่าเกียร์มันไม่ฉลาดครับ
แล้วปัญหาดังกล้่วเข้าศูนย์แล้วหายขาดไหมครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 16:40:47 »

เกียร์มันกระตุก หรือว่าเกียร์มันไม่ฉลาดครับ
แล้วปัญหาดังกล้่วเข้าศูนย์แล้วหายขาดไหมครับ

ทั้งกระตุก ทั้งไม่ฉลาด มีวืดด้วย เข้าศูนย์แล้วหายขาดไหม ดีขึ้นครับ แต่ถ้าให้เทียบกับรถพึ่งออกมาเลยเนี่ย ไม่แน่ใจว่ามันดีในระดับเดียวกันแล้วรึป่าว เพราะผมซื้อเป็น lot แรกๆเลย firmware version แรก กระตุกสุดขอบโลก แล้วก็มาตาม update firmware เป็นเวอร์ชันปัจจุบัน ไม่แน่ใจว่า hardware มัน revision เดียวกันทั้งหมดรึป่าว ตั้งแต่อดีตจนปัจจุบันนะ จากที่สังเกตุเนี่ย เกียร์ลูกสุดท้าย(ลูกที่3) ที่เปลี่ยนมา (คิดเอาเองว่า)ดีที่สุด ดีกว่าเกียร์ที่ติดรถมาแล้ว update firmware

ผมใช้รถในเมืองเพราะทำงานในเมือง วิ่งเยอะด้วย เลยยิ่งกระตุกเยอะ มันไม่อำนวยกับการจราจรในเมืองสักเท่าไร

ปัจจุบันเป็นยังไงแล้ว คงต้องไปลองเอง แนะนำว่าลองนานๆ ในทุกย่านการขับขี่ ผมว่ามัน"ควรจะ"ดีขึ้นมากแล้วแหละมั๊ง

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 17:30:24 »
เอาตามความเป็นจริง แม้ช่วงล่างเฟียสต้าจะดีกว่าเล็กน้อย แต่ถ้าซื้อมาซิ่งจริงๆ ผมว่าเดี๋ยวก็ได้เคลมเกียร์ (ตอนนี้ในความคิดผม Power Shift ฟอร์ด น่าไว้ใจน้อยกว่า CVT ของนิสสันมาร์ชอีก)

ผมว่า ถ้าจะเอา Civic 1.8MT แต่ยอมรับฟอร์ดได้  ซีวิค 773 000 บาท
ไปออกโฟกัส MT เถอะครับ 759000 ไหนจะส่วนลด ข้อเสนอ ทำให้ตอนดาวน์ จ่ายน้อยกว่าซีวิคเยอะ  ดอกเบี้ยก็ต่ำกว่า
หรือข้ามไปเล่น 1.6Trend ก็ได้ ช่วงล่าง ความปลอดภัย ดีกว่าเฟียสต้า ซีวิคแน่นอน แต่แคบชิบ-*-

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 20:29:33 »
ถ้าเน้นความปลอดภัยเฟียสต้า

ถ้าเน้นแรงซีวิคครับ

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 20:39:12 »
ตัวผมเองเคยขับ FD 1.8 แต่เป็นเกียร์ออโต้ครับ เรื่องอัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลืองคงตอบอะไรไม่ได้ แต่เรื่องของช่วงล่าง หากเทียบกับเฟียสต้าคันที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันแล้ว ต่างกันครับ ทั้งเรื่องของพวงมาลัยด้วย ผมอยู่มหาสารคาม ขับไปพัทยา ช่วงความเร็วสูงเกร็งมากๆ เลยครับ แต่เรื่องอัตราเร่งเทียบกับเฟียสต้าแล้วผมให้ซีวิค เพราะมาเร็วดี เหยียบปุ๊บ ติดเท้าปั๊บ

ส่วนเรื่องของเกียร์ที่บอกว่ามีปัญหา ของผมเจอมากับตัวแล้วครับ ครัชลื่น เวลาเร่งออกตัวจากเกียร์  1 เป็นเกียร์ 2 มีอาการกระพือ เลยเอาเข้าไปให้ช่างเช็คให้ ก็เปลี่ยนชุดครัช และซีลเกียร์ที่มันมีปัญหาเพราะน้ำมันรั่วเข้าไปในห้องครัชซึ่งเป็นครัชแห้ง เลยทำให้เกิดปัญหาครับ ใช้เวลา 4 วัน รับรถมาแล้วรู้สึกเหมือนขึ้นสวรรค์เลยครับ ประหยัดน้ำมันกว่าเดิม เร่งปุ๊บมาปั๊บ เสียงเครื่องไม่ครางดังๆ เหมือนแต่ก่อน (ครัชน่าจะจับเต็มหน้าแล้วตอนนี้) ส่วนเรื่องกระตุก รถผมไม่เคยมีอาการแต่อย่างใด

สุดท้าย การจะเลือกรถคันใด คันหนึ่ง คุณต้องตอบคำถามในใจคุณให้มันได้ก่อน ว่ารถที่จะเอามา เราต้องการอะไรจากมัน มันตอบโจทย์ที่เราต้องการได้แค่ไหน นั้นคือรถที่เหมาะกับคุณครับ บางคนพอใจที่รถขายต่อได้ราคาดี นั่นก็คือรถที่เหมาะกับคนคนนั้นแล้ว ส่วนตัวผมประสิทธิภาพรถและออฟชั่นเป็นอันดับหนึ่ง และเฟียสต้าได้ตอบโจทย์ความต้องการของผมหมดทุกข้อ ผมจึงเลือกคันนี้ แล้วคุณล่ะ ต้องการอะไรบ้างจากรถคันใหม่ที่กำลังจะมาถึง? ช่วงล่าง, ออฟชั่น, ความปลอดภัย, อัตราเร่ง, ศูนย์บริการ, ราคาขายต่อ และอื่นๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 00:59:43 »
สองตัวนี้ผมว่ามันมีดีคนละอย่างกันน่ะครับ..
แต่โดยรวมแล้ว.. Civic FB เกียร์ธรรมดาน่าสนใจกว่าเยอะครับ.
เครื่องแรงกว่าแน่นอน ประหยัด กว้างกว่า นั่งสบายกว่า..

เฟียสต้าให้ช่วงล่างที่มั่นใจกว่าก็จริง
แต่ช่วงล่างซีวิคก็ยังพอสำหรับการใช้งานทั่วไปครับ..
ไม่ได้น่ากลัวหรืออย่างที่คิด..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 01:50:34 »
Fiesta ได้รถหนึบกว่า แน่นกว่า และปลอดภัยกว่า สำหรับตัว ultimate
ส่วน civic ได้รถกว้างกว่า แรงกว่า ประหยัดกว่า เพราะเติม e85 ได้
ยังไงไปลองขับดูครับ จะได้รู้ว่าช่วงล่างแต่ละคันเปนไง หรือจะแต่งช่วงล่างเพิ่มก้ได้ ถ้าใจชอบ civic
แต่ผมติดตรงที่ ล้อ 15 กะ civic มันไม่เข้ากันเอาซะเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 02:47:24 »
เลือกยากจริงๆนะครับ

ถ้าเป็นรถคันแรกของเราเองผมเลือก ซีวิค

ถ้าเป็นคันที่ 3-4 ของบ้าน เอาเฟียสต้า  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ k_newlife

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 03:39:49 »
แค่อยากจะบอกว่า civic ลงเงินหมื่นกลางๆ ใส่ kayaba new sr ซักชุด ก็ขับดีกว่า เฟียสต้าเดิมๆแล้วครับ

ส่วนตัวผมว่าทำรถให้แรงยากและงทุนเยอะกว่าทำรถให้เกาะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 07:10:49 »
แค่อยากจะบอกว่า civic ลงเงินหมื่นกลางๆ ใส่ kayaba new sr ซักชุด ก็ขับดีกว่า เฟียสต้าเดิมๆแล้วครับ

ส่วนตัวผมว่าทำรถให้แรงยากและงทุนเยอะกว่าทำรถให้เกาะครับ

+1 ครับ

ช่วงล่าง ยาง เบรค ลงเงินไม่ถึง 3 หมื่น ได้ครบๆ

อัตราเร่ง เกียร ความประหยัด ลงเท่าไหร่ก็ไม่คุ้ม

ลองคิดว่า เอามาขับๆไป ซีวิคได้ใหญ่กว่า ยาวกว่า นุ่มนิ่มกว่า ขับสบายกว่า
ไม่นับว่า เรื่องปัญหาเกียร ปัญหาศูนย์ ที่เพลียใจจะเชื่อกับฟอร์ดจริงๆ
มันยิ่งทำให้ซีวิค น่าใช้ขึ้นไปอีก

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 07:30:45 »

+1เห็นด้วยครับเพราะเพิ่งจัดมา เปลี่ยนผ้าเบรกด้วยอีกตัว ดีขึ้นเยอะ

ส่วนตัวอยากได้แรง mt ไว้ขับมันส์ไปcivic แต่ถ้าไม่ได้อยากแรงมากอะไร เน้นขับสนุกบ้างห่วงความปลอดภัย ไปFiesta ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 08:00:13 »
เป็นผมคง ข้ามรุ่นไปหาโฟกัส M/T   ช่วงล่างจบ  หนึบกว่าเฟียตต้า แรงกว่า

แต่ให้เลือก 2 ตัวนี้ 

ผมคงเลือก เฟียตต้า  เพราะ เอาเงินมากองอีก 5 แสนก็จัดถุงลม ซีวิค ให้เต็มแบบเฟียตต้าไม่ได้ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 08:35:21 »
civic ครับใช้มา 1.8 วิ่งมาทั่วไทยไปปายหลายร้อยโค้งขึ้นทับเบิกก็สบายๆสรุปเอา civic ครับอัตราเร่งแน่นอนกว่าครับ
ช่วงล่างดีแต่เร่งแซงนาทีคับขันนี่ผมเอารถแรงกว่าไว้ก่อน... ;) ;)

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 21:33:26 »
คู่นี้ผมเลือก Civic แบบไม่คิดมากครับ ตอนนี้ที่บ้านก็มี FD 1.8 AT ใช้เป็นรถหลักครับ (ภรรยาใช้)

ตอนจะหารถจ่ายตลาด ผมก็ไปลอง Fiesta มาครับ ช่วงล่างต้องให้เขาจริง ๆ ครับ ทุกอย่างดีหมด แต่ตอนนั้นผมติดเรื่องอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันครับ ... เพราะเท่าที่ติดตามในบอร์ด Fiesta ผมว่ามันจะกินมากกว่าที่ผมใช้ FD ไปจ่ายตลาดครับ

ตอนนี้รถจ่ายตลาดของผมเป็น Swift ครับ ผมใช้ได้ประหยัดกว่า FD ประมาณ 30% ครับ (จาก 9 km/l เป็น 13 km/l)  ;D

ออฟไลน์ ohmx

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 02:25:56 »
รอดู video ทดสอบ Ford Fiesta ของ Top Gear แล้วค่อยสรุปดีไหมครับ
Honda Civic ทำไม่ได้อย่างนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 00:03:37 »
ผมเลือกเฟียสต้าครับเอาความปลอดภัยเป็นหลัก ถ้่ารอได้เอาตัวไมเนอร์เชนดีกว่าครับเผื่อจะได้ใช้เครื่องใหม่ประหยัดสุดๆ