ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องปิดบัญชี finance รถ ก่อนกำหนด  (อ่าน 65320 ครั้ง)

ออฟไลน์ auuuu

• Jr. Member
  • **
ถามเรื่องปิดบัญชี finance รถ ก่อนกำหนด
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 14:46:38 »
ถ้าจะปิดบัญชี finance ก่อนกำหนด
1 ได้ส่วนลดดอกเบี้ยไหมครับ
2 ไปทำเองหรือ ให้ finance ทำดีครับ
3 ขั้นตอนเป็นอย่างไรบ้าง
4 เป็นความคิดที่ดีไหมครับ หรือเอาเงินไปหมุน เช่น ซื้อ ltf ก่อนดี

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ^^

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
Re: ถามเรื่องปิดบัญชี finance รถ ก่อนกำหนด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 15:03:09 »
อันนี้ทราบแค่ว่าเค้าจะมีส่วนลดตัดสดให้นะครับมันมีสูตรคำนวณอยู่

ออฟไลน์ NOTTO

Re: ถามเรื่องปิดบัญชี finance รถ ก่อนกำหนด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 15:09:23 »
     ได้ แต่ไม่เยอะ ขึ้นกับว่าเหลือผ่อนอีกเยอะมั๊ย

2 ไปทำเองหรือ ให้ finance ทำดีครับ
     อันนี้งงๆ ยกไปตอบข้อ 3. ครับ

โทรไปที่ไฟแนนท์ เจ้านั้นๆ คุยกับเจ้าหน้าที่ว่าจะปิดปัญชีรถคันนี้ เค้าก็จะขอสอบถามข้อมูลเพื่อยืนยันตัวตน หลังจากนั้นเค้าจะคำนวณให้ว่าต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไร เช่น เหลืออีกกี่งวด ส่วนลดดอกเบี้ยเท่าไร ต้องจ่ายค่าโอน ค่าอย่างอื่นเพิ่มมั๊ย เป็นต้น แล้วก็นัดวัน เอาเงินไปชำระที่ไฟแนนท์สาขาตามที่ตกลงกัน อย่าลืมเอาบัตรประชนชนไปด้วย แล้วก็รอเล่มทะเบียนซัก 1 - 2 สัปดาห์

4 เป็นความคิดที่ดีไหมครับ หรือเอาเงินไปหมุน เช่น ซื้อ ltf ก่อนดี
     อันนี้แล้วแต่การบริหารเงินของแต่ละบุคคลครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 15:10:46 »
อย่างรถผม ถ้าจะปิดมีส่วนลดให้ครับ
จะคิดดอก ครึ่งหนึ่งของที่เหลือ แต่มีข้อแม้คือ ต้องปิดหมดจริง ๆ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 15:21:15 »
เพิ่งปิดก่อนกำหนดมาร้อนๆเลยครับ

1. ให้เรากำหนดวันที่จะจ่ายเงินก่อน แล้วโทรไปถาม Finance ว่า หากจ่ายเงินวันนั้นๆต้องชำระเป็นเงินเท่าไหร่ (ได้ลดดอกเบี้ยด้วยครับ) จะให้ดีถามค่าโอนสินทธิ์รถด้วยเลยจะได้จ่ายทีเดียวพร้อมกันไปเลย (เวลาจ่ายให้แยกเป็นค่ารถและค่าโอนนะครับ อย่าโอนรวมกัน)
2. หลังจากทาง Finance ได้รับเงินแล้วจะส่งเอกสารเพื่อโอนรถมาให้เราเซ็นต์ชื่อ พร้อมแนบเอกสารที่ใช้แนบในการโอน เขาจะแจ้งมา เช่น ส.บัตร ปชช, ส.ทะเบียนบ้าน, สัญญาซื้อขายตัวจริง, เอกสารขอโอนและรับโอนจากกรมขนส่งทางบก, ใบมอบอำนาจ, ฯลฯ แล้วจัดส่งกลับไปให้ Finance ด้วยการลงทำเบียน(กันหาย)
3. หลังจากทาง Finance ได้รับเอกสารแล้วจะไปดำเนินการโอนชื่อเป็นของเรา และจะส่งกลับมาภายใน 1 สัปดาห์ตามที่อยู่ที่เราให้ไป

แค่นี้ละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 17:03:15 »
ดอกเบี้ยลด 50% จากยอดที่เหลือทั้งหมด

สามารถไปดำเนินการได้เองกับสาขาที่ดำเนินเรื่องไฟแนนซ์เรา

ทางที่ดี โทรถาม call center ไฟแนนซ์นั้นๆ น่าจะเคลียร์กว่าครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 17:26:06 »
ตอบเฉพาะข้อ 4

ถ้าได้ลดดอกไม่เยอะ เอาตังไปลงทุนอย่างอื่นเหอะครับ LTF นี่ มีโอกาสได้ผลตอบแทนสูงกว่าดอกเบี้ยไฟแนนซ์อีก แถมเอาไปลดภาษีได้ด้วย

อย่างเช่น เหลือปีเดียว แล้วปิด ผมว่าเสียตังเปล่าครับ เอาไปลงทุนอย่างอื่นดีกว่า

อย่างผมยังเลือกจะดาวน์ โฟกัสแค่ 20% เลย ดอกรวมๆ 93000 ห้าปี  ประหยัดเงินดาวไปแสนนึง ผมเอาไปลงทุนซื้อของขายในเว็บต่อ ปีนึงก็เกินแสนแล้วครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 17:34:29 »
ขอตอบดังนี้ครับ

>> ได้ครับ แต่น้อยมาก คุ้มหรือไม่คุ้มกับการลงทุนอันอื่นค่อยว่ากันข้อ 4

>> โทรหาไฟแนนซ์ครับ แล้วให้เขาส่งยอดมาครับ

>> ทำข้อ 2 ก่อนครับ แล้วให้ถามไฟแนนซ์ว่าให้ส่งอะไรบ้าง

>> เป็นความคิดที่ดีครับ เพราะดอกเบี้ยผ่อนรถ 3% (flat rate) คิดเป็น % แบบ effective rate ก็ 5.7%
แต่ถ้าจะปิดไฟแนนซ์ การคิดดอกเบี้ยจะเป็น effective rate นั่นหมายความว่าจะได้ส่วนลดดอกเบี้ย นิดเดียว

แต่ถ้าจะไปซื้อ ltf ให้คิดฐานภาษีของเราด้วย ถ้ารายได้ที่เกินจาก 240,000 บาท
จะต้องนำไปเสียภาษีเฉพาะส่วนที่เกิน ในอัตรา 10 %

ถ้ารายได้มากกว่า 500,000 ต้องไปเสียภาษีส่วนที่อัตรา 15%

ถ้าเอาไปซื้อ ltf จะได้ภาษีคืนมาในอัตรา 10%

สมมติเราจ่ายภาษีให้รัฐ 5000 บาท ถ้าอยากได้คืนหมดทั้ง 5000 บาท ต้องหาส่วนลดหย่อนให้ครบ 50,000 บาทครับ

คือนำไปซื้อ ltf 50,000 บาท ก็ได้ภาษีคืน 5000 บาท ครับ
(แต่ ltf ที่สามารถนำไปหย่อนได้ ต้องไม่เกิน 15% ของรายได้ทั้งหมดต่อปีของเราครับ)

สรุปคือ
ถ้าซื้อ ltf จะได้ภาษีคืน 10%
ถ้าปิดรถ จะได้ลดดอก ไม่เกิน 3%

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 17:54:54 »

อันนี้ตอบจากที่เพิ่งเคยปิดมาหมาดๆเมื่อไม่นาน
ผมไปปิดก่อนกำหนดยอด 1 แสนบาท ทางไฟแนนท์ลดดอกเบี้ยให้ 6 พันกว่าบาท ไปปิดถึงที่เลยคับ (เพราะไม่ไกลจากบ้าน) ไปถึงก็จ่ายเงินที่จะปิดและได้รับใบเสร็จ 2 ใบคับ(ถ้าจำไม่ผิด)ใบแรกจำนวนยอดเงินที่ปิด ใบที่ 2 ใบรวมยอดและปิดบัญชีคับ ทางไฟแนนท์ก็จะถามคับว่า จะให้ส่งเล่มทะเบียนตามที่อยู่เดิมหรือป่าว และต้องการโอนเขาจังหวัดอื่นไหม เพราะไฟแนนท์จะทำเรื่องย้ายออกให้คับ ถ้าไม่ย้ายก็ไม่ต้อง และเขาก็จะให้เช็นชื่อคับ และอีกประมาณไม่เกิน 3 อาทิตย์เราก็จะได้รับเล่มคับ เขาจะส่งมาที่บ้าน ที่เหลือเราก็ไปจัดการเองคับ อ่อๆๆลืมๆๆๆคับ ถ้าระหว่างพี่ผ่อนรถแล้วพี่ต่อทะบียนเองอย่าลืมเอาใบเสร็จที่พี่ต่อทะเบียนเองของปีล่าสุดไปด้วยะคับ  ;D

ปล.ไฟแนนท์ของโตโยต้าลิสซิ่งคับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 20:06:59 »
ตอบเฉพาะข้อ 4

ถ้าได้ลดดอกไม่เยอะ เอาตังไปลงทุนอย่างอื่นเหอะครับ LTF นี่ มีโอกาสได้ผลตอบแทนสูงกว่าดอกเบี้ยไฟแนนซ์อีก แถมเอาไปลดภาษีได้ด้วย

อย่างเช่น เหลือปีเดียว แล้วปิด ผมว่าเสียตังเปล่าครับ เอาไปลงทุนอย่างอื่นดีกว่า

อย่างผมยังเลือกจะดาวน์ โฟกัสแค่ 20% เลย ดอกรวมๆ 93000 ห้าปี  ประหยัดเงินดาวไปแสนนึง ผมเอาไปลงทุนซื้อของขายในเว็บต่อ ปีนึงก็เกินแสนแล้วครับ

+1 ตามนี้เลย ดอกเบี้ยรถ ยิ่งรถใหม่ เป็นอะไรที่ถูกที่สุดแล้ว หากเรามีงบจำกัด เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ
ปิดไฟแนนซ์ แทบไม่ลดดอกอยู่แล้ว นอกจากเงินเหลือจริงๆ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ beermix

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 22:40:26 »
ถ้าจะปิดบัญชี finance ก่อนกำหนด

- ได้ลดดอกเบี้ย 50% ของยอดตอนที่จะปิดครับ

- จะปิดไฟแนช์ ยังไงเราก็ต้องไปชำระเงิน เช็นเอกสารด้วยตนเองอยู่ดีครับ  โทรไปถามขั้นตอนก่อนแล้วค่อยหาเวลาว่างไปครับ 

นัดวันให้ชัวร์ เตรียมเอกสารให้พร้อม จะรวดเร็วที่สุดครับ

- ตามข้อ 2 ครับ

- พูดถึงจะเป็นคนที่เงินเดือนไม่แน่นอนในอนาคต แล้วเรามีเงินพอที่จะปิด และเงินนั้นไม่รีบหรือไม่มีเหตุที่ต้องเอาไปใช้อะไรด่วนในอนาคต เหตุผลนี้สมควรครับ 
แต่ถ้าหากเราต้องการจะเอาเงินไปหมุนก่อน ผมว่าเอาไปหมุนทำธุรกิจก่อนดีกว่าครับ เพราะ รถดอกมันตายตัวอยู๋แล้ว ไม่น่าห่วงอะไรครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 23:18:08 »
ไป LTF เลยก็ได้ครับพรุ้งนี้วันสุดท้ายแล้ว

ได้ลดดอก ผมว่าน้อย ถึง น้อยมาก

แต่ LTF ณ เวลานี้ บอกตรงๆว่า มีโอกาส ดอย

ออฟไลน์ BoringZee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 00:07:36 »
ไป LTF เลยก็ได้ครับพรุ้งนี้วันสุดท้ายแล้ว

ได้ลดดอก ผมว่าน้อย ถึง น้อยมาก

แต่ LTF ณ เวลานี้ บอกตรงๆว่า มีโอกาส ดอย

ผมไม่กล้าซื้อ LTF ตอนนี้อ่ะครับมันดอยเห็นๆ

ออฟไลน์ asia-cartrust

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 02:43:07 »

ปิดบัญชีรถยนต์
รีไฟแนนซ์รถยนต์ที่ไหนดี2561

มีรถต้องการใช้เงิน สินเชื่อรีไฟแนนซ์รถยนต์ที่ยังผ่อนไม่หมด จำนำทะเบียนรถยนต์ 2561 2562
ต้องการรีไฟแนนซ์รถยนต์ ย้ายไฟแนนซ์ใหม่ สามารถทำได้ทั่วประเทศ ทุกจังหวัด
รีไฟแนนซ์รถชลบุรี รีไฟแนนซ์รถนนทบุรี รีไฟแนนซ์รถนครปฐม รีไฟแนนซ์รถเชียงใหม่ รีไฟแนนซ์รถที่ยังผ่อนไม่หมด
พัทยา สระบุรี ลำปาง สมุทรปราการ อยุธยา สุพรรณบุรี ฯลฯ
บริการปิดบัญชีรถยนต์ ไม่ต้องจอดรถ 1วันรับเงินสด (ไม่รวมระยะเวลารีไฟแนนซ์รถยนต์)

คลิ๊กเพื่อแอดไลน์อัตโนมัติ
หรือแอดไอดี Nada.car

"ลูกค้าที่ติดต่อเข้ามาต้องรู้รายละเอียดรถยนต์ของท่านก่อน"
-รถยนต์ของท่านรุ่นอะไร รุ่นย่อย ปี เกียร์
-เหลือยอดผ่อนอีกกี่เดือน รวมแล้วทั้งหมดเท่าไหร่ (หรือยอดปิดบัญชีเท่าไหร่)
-ลีสซิ่งเดิมที่กำลังผ่อนคือที่ไหน

รีไฟแนนซ์รถยนต์ คือ
การที่ท่านกู้ยืมเงินจากธนาคารเพื่อซื้อรถยนต์และมีรถยนต์นั้น ๆ เป็นหลักประกัน
ซึ่งระหว่างที่ท่านกำลังผ่อนชำระอยู่นั้น มีความต้องการที่จะให้ธนาคารทำการประเมินหลักประกันใหม่
หรือมีเหตุจำเป็นต้องการใช้เงินด่วน, อยากผ่อนค่างวดให้ถูกลงกว่าเดิม
คุณสามารถยื่น รีไฟแนนซ์รถ ( refinance) กับลีสซิ่งเพื่อขอให้จัดไฟแนนซ์รถยนต์ใหม่
เมื่อธนาคารประเมินราคาหลักทรัพย์ และเตรียมเอกสารสำหรับยื่นสินเชื่อไปให้ธนาคารพิจารณา
หลังจากนั้นเมื่อธนาคารอนุมัติ ให้มีการจัดทำสินเชื่อใหม่ (รีไฟแนนซ์)
เราก็เริ่มผ่อนชำระใหม่กับธนาคารใหม่ หรืออาจจะที่เดิม
***ซึ่งการจะรีไฟแนนซ์ใหม่ได้นั้น ต้องมีการปิดบัญชีรถยนต์กับลีสซิ่งที่เดิมเสียก่อน  เพื่อนำเล่มทะเบียนมาให้กับลิสซิ่งใหม่เพื่อโอนเล่มทะเบียน หากไม่มีการปิดบัญชีรถยนต์
(นำเงินสดไปปิดบัญชีเพื่อจ่ายกับลีสซิ่งเดิม) ก็จะไม่สามารถโอนเล่มทะเบียนไปลีสซิ่งใหม่ได้

ข้อดีของการรีไฟแนนซ์รถยนต์
1.จำนวนยอดผ่อนต่อเดือนลดลง
2.ได้เงินส่วนต่าง ไปใช้ในกรณีที่ลูกค้าต้องการ เช่น หมุนเวียนในธุรกิจ / ชำระหนี้
3.อัตราดอกเบี้ยถูกกว่า (ขึ้นอยู่กับรายละเอียดของแต่ละลีสซิ่ง)
4.ในบางครั้งหากผู้เช่าซื้อมีเครดิต/ประวัติที่มาของรายได้ครบตากเงื่อนไขของธนาคาร อาจทำให้วงเงินกู้เพิ่มขึ้นได้

เอกสารรีไฟแนนซ์รถยนต์

1. สำเนาบัตรประชาชน 5 ฉบับ (เอาตัวจริงมาด้วย)
2. สำเนาทะเบียนบ้าน 5 ฉบับ
3.สำเนาทะเบียนรถยนต์ 1 ชุด
4.สำเนาบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ย้อนหลัง 6 เดือน ( ถ้าไม่มียกเว้นได้)
5.แผนที่ที่ตั้งที่อยู่อาศัยและที่ทำงาน
6.หลักฐานแสดงที่มาของรายได้ของผู้เช่าซื้อ**

**หลักฐานแสดงที่มาของรายได้ของผู้เช่าซื้อ
-สำหรับบุคคลธรรมดา ( ที่รับเงินเดือน / ข้าราชการ)
-สลิปเงินเดือนหรือหนังสือรับรองรายได้ฉบับล่าสุด หรือย้อนหลังไม่เกิน 2 เดือน
-สำเนาบัญชีเงินฝากออมทรัพย์/ประจำ/กระแสรายวันย้อนหลัง 6 เดือน
______________________________________________________________________________\
-สำหรับบุคคลอาชีพธุรกิจส่วนตัว
-กิจการมีหน้าร้าน : เตรียมใบทะเบียนการค้า ถ่ายรูปหน้าร้าน ถ่ายรูปสินค้าในร้าน สัญญาเช่า  หรือใบเสร็จค่าเช่าที่
-กิจการไม่มีหน้าร้าน : ให้เตรียมใบเสร็จที่ใช้ในการซื้อ-ขายสินค้า หรือรูปถ่ายสต๊อกสินค้าที่มีอยู่

(การเตรียมเอกสารสำหรับขอสินเชื่อรถยนต์ สำคัญมาก ยิ่งเตรียมเยอะ/แสดงหลักฐานที่มาของรายได้ของผู้เช่าซื้อ ยิ่งมีผลต่อการพิจารณาเครดิตของผู้เช่าซื้อ (ได้ยอดจัดสูง) ดังนั้นควรเตรียมหลักฐานแสดงที่มาของรายได้ให้ชัดเจนมากที่สุดเพื่อผลประโยชน์ของลูกค้าเอง)

#รีไฟแนนซ์รถยนต์
#รับรีไฟแนนซ์รถ #ปิดบัญชีรถยนต์ #ย้ายไฟแนนซ์รถยนต์ #จัดไฟแนนซ์รถยนต์ #อยากรีไฟแนนซ์รถยนต์ #รีไฟแนนซ์รถที่ยังผ่อนไม่หมด #สินเชื่อรถยนต์ #มีรถต้องการใช้เงิน #รีไฟแนนซ์รถกรุงศรีออโต้ #รีไฟแนนซ์รถธนชาติ #รีไฟแนนซ์รถไทยพาณิชย์ #รีไฟแนนซ์รถโตโยต้าลีสซิ่ง รีไฟแนนซ์รถยนต์ที่ไหนดี2561 รีไฟแนนซ์รถยนต์ที่ไหนดี2562