ผู้เขียน หัวข้อ: Tiida VS March  (อ่าน 6617 ครั้ง)

ออฟไลน์ guy

• Newbie
  • *
Tiida VS March
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 11:00:22 »

กะว่าจะออกรถใหม่ประมาณต้นปี

อยากให้พี่จิมมี่ กะ พี่แพน ช่วยเม้น นิดนึง

ตอนนี้สนใจ Tiida 1.8  รวมๆคิดว่าโอเคทุกอย่าง ห่วงแค่ช่วงล่างจะเด้งหรือเปล่า เพราะไม่ใช่แบบอิสระ (ของจริงเด้งไม๊ครับ)
อีกใจก็ลังเล กับ March อยากทราบว่าพื้นฐานทั่วไปจะต่างกันเยอะไม๊
ช่วงล่าง ความสะดวกสบาย คุณภาพวัสดุ  option  ถ้าต่างกันไม่มากก็อยากรอ march เพราะประหยัดเงินไปได้เยอะมาก
และเป็น new model ด้วย 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: Tiida VS March
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 11:24:51 »
โห...ใจคอ เทียบ New March 1.2 กับ Tiida 1.8 เลยเหรอครับ

ตอนนี้สนใจ Tiida 1.8  รวมๆคิดว่าโอเคทุกอย่าง ห่วงแค่ช่วงล่างจะเด้งหรือเปล่า เพราะไม่ใช่แบบอิสระ (ของจริงเด้งไม๊ครับ)

ช่วงล่างจะเด้งไม่เด้ง ไม่ได้เกี่ยวกับ อิสระหรือไม่อิสระ ถ้าไม่เชื่อ ลองไปหา Taxi Altis ตัวปัจจุบันนั่งดูได้ครับ
แต่เท่าที่เคยนั่ง Tiida 5Dr มา ข้างหลังมันออกแข็งๆ จริงๆ ครับ

อีกใจก็ลังเล กับ March อยากทราบว่าพื้นฐานทั่วไปจะต่างกันเยอะไม๊
ช่วงล่าง ความสะดวกสบาย คุณภาพวัสดุ  option  ถ้าต่างกันไม่มากก็อยากรอ march เพราะประหยัดเงินไปได้เยอะมาก
และเป็น new model ด้วย 

มันต่างกันมากอยู่แล้วแหละ ก็ราคาขายมันห่างกันเป็นเท่าตัวเลยนะครับ

ถ้ามีเงินถึง ซื้อ Tiida ได้ Tiida ดีกว่าแหงๆ ครับ 

New March เหมาะกับคนที่ไม่ high demand แต่มีงบน้อย หรือเน้นความคุ้มค่าเป็นหลัก

ออฟไลน์ guy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 11:33:07 »
ขอบคุณครับ คุณ P_Wut    ผมแค่กลัวว่า ถ้าออก Tiida ไปก่อน พอมาเจอ March แล้วจะนึกเสียใจภายหลังนะครับ
เพราะจริงๆตั้งใจจะออกรถเดือนมกราคม ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 14:11:25 »
ขอบคุณครับ คุณ P_Wut    ผมแค่กลัวว่า ถ้าออก Tiida ไปก่อน พอมาเจอ March แล้วจะนึกเสียใจภายหลังนะครับ
เพราะจริงๆตั้งใจจะออกรถเดือนมกราคม ครับ

ถ้าไม่รีบก็รอดูหลายๆ ตัวครับ  Tiida 1.6G ก็แจ่มนะ วิ่งมันส์ครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 14:51:07 »
ถ้าไม่รีบก็รอดูก่อนก็ได้นิครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 17:29:58 »
อืม.. Tiida ไมเนอร์เชนจ์นั้นกระแสข่าวมันมาอย่างนี้ครับ

บางคนบอกว่าโช้คตัวใหม่เตรียมมากับรถรุ่นนี้แล้ว และเปลี่ยนด้านหลัง
บางท่านบอกว่าเปลี่ยนทั้งหน้าและหลัง
บางท่านบอกว่าโช้คยังทำไม่เสร็จเลย

ผมเลยไม่รู้ ไม่มีคำอธิบายจนกว่าจะมีโชว์รูมไหนหลงกลยอมให้ผมขับน่ะครับ

เรื่องเทียบ Tiida กับ March นั้นพูดยากครับ เพราะ Marchนั้นรถจริงยังไม่เห็นภาพ
ขับก็ยังไม่เคย เราเปรียบรถสองคันนี้อาจจะไม่เป็นการยุติธรรมนัก

แต่แนวคิดเบื้องต้นผมดูอย่างนี้ครับ..เรามองที่ชีวิตการใช้งานจริงของตัวเองเป็นหลัก
ความต้องการหลักของเราคืออะไร มีวิธีคิดหลายวิธีครับ

1. ขับคนเดียว ขับแบบมีแฟน หรือชอบพาคน 4 คนเดินทางไกลๆบ่อยๆ?
2. ใช้ในเมืองอย่างเดียว ในเมือง 90%แล้วต่างจังหวัด 10% หรือกลับกัน?
3. ขนของยาวๆทีละเยอะๆไหม?

ตอนผมซื้อ Tiida นั้นความจำเป็นมันอยู่ว่าผมตัวใหญ่เกินปกติมาก เพื่อนแต่ละคนตัวสูง 180
และอยากได้รถที่พาพ่อ แม่ ยายไปเที่ยวแล้วนั่งสบาย เบาะหลังเอนได้

เนื่องจากท่านที่กล่าวมานั้นผมมองว่าเป็นคนที่ผมให้ความสำคัญเหนืออื่นใด เลยมองที่ความสบายของเขา
และเลือก Tiida

แต่ถ้าสมมติว่าผมเป็นชายโสด นั่งคนเดียว หรืออย่างมากสองคน และคุณพ่อคุณแม่ยังขับรถได้เก่ง
ผมก็คิดว่า "ใช้รถพอกับตัว ผ่อนอย่างพอเีพียง เงินสุจริต เท่ห์เท่ากัน สบายใจเท่ากัน" ครับผม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ chok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 21:30:00 »
ผมก็คนนึงที่ลังเลเหมือนกับคุณ guy

แต่ตอนนี้ผมว่าผมเลือก Tiida หลังจากลังเลมาเกือบปี ทั้ง March และ Lancer EX

ออฟไลน์ guy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 23:02:29 »
ไปดู lancer มาเหมือนกันครับ แต่ไม่ชอบเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 01:58:44 »
ช่วงล่างหลังของ ทีด้า ไมเนอร์เขนจ์ นั้น นุ่มขึ้นจริง แต่ก็ไม่ได้นุ่มจนฉีกห่างไกลไปจากรุ่นสุดท้ายก่อนปรับโฉมมากนัก

ออกแนวจะกระเดียดไปทางคอมแพกต์ซีดานจากยุโรปมากขึ้น แม้จะยังไม่สุดก็ตาม ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 18:10:09 »
วันนี้ผมเอาทีด้าไปใส่โช้คอัพเดิม สปริงเดิม แถมยางรถผมก็ B250 ตั้งแต่ปี 2007 เดิมๆ.....ผมว่ามันก็ไม่ได้กระเด้งอะไรนักหนาเลยนะครับ

ขนาดแฟนผมนั่งหลัง เขายังบอกเลยว่า นั่งสบายดี
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011